1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Như thế nào thì là 1 chuyên viên Marketing?? Các bác giúp em ạ!!

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi hunter91, 14/09/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hunter91

hunter91 Thành viên rất tích cực

Chả là trong sê ri những công ty em nộp hồ sơ thì có 1 công việc là Nhân viên Marketing. Thứ 2 này em đi test mà bh hiểu biết về marketing của em hầu như bằng 0 (có chút còn sót lại từ hồi đi học thôi ạ). Em còn ngày mai để tìm hiểu. Kính mong các bác làm về mảng này cho em tí ý kiến ạ.
    Cám ơn các bác!
  2. BatChap

BatChap Thành viên mới Đang bị khóa

Chú nói chung chung thế này quá.khó chém. Chú phải nói rõ đối tưọng khách hàng ntn, mặt hàng gì, sơ qua về quy mô cong ty. Đi phỏng vấn, ko phải như kiểu thầy giáo gọi lên bảng kiểm tra bài cũ, kiểu mảketing là gì,... Những cái đấy chú muốn biết thì tự chú hỏi google.
  3. hunter91

ý em là test về Marketing là làm gì ạ. Ngta bảo mang cả bút mà bác, có kiểm tra IQ hay EQ gì k nhỉ? Em mù tịt mấy cái này nên em phải chuẩn bị kĩ chút, mấy câu pv thông thường thì với em là dễ rồi.
    Mà bác làm ngành gì ấy nhỉ?
  4. k_ngan124

k_ngan124 Thành viên rất tích cực

Nếu mang bút thì chắc có kiểm tra IQ , Mar thì đoán có kiểm tra EQ. Có thể sẽ có thi chuyên ngành. Nếu thế kiếm sách về mà đọc. Mang bút thì chắc mới là vòng test chứ chưa có pv đâu mà lo

Về chuẩn thì Mar là xây dựng chiến lược để tăng doanh số bán hàng của DN, PR là bộ phận lo hình ảnh của DN , tuyên truyền hình ảnh doanh nghiệp tới KH. Hiện nay 1 số công ty/ tập đoàn đang nhầm lẫn ( hoặc gộp chung 2 bộ phận là 1 ) ,

Cái này ko được học ở trường nên chém bừa ấy mà, tin thì tin ko tin thì tùy ( bé con, chị ko ưa cưng lắm nhưng hỏi thì nói. Đúng chủ đề chưa nhóc ? )
  5. BatChap

BatChap Thành viên mới Đang bị khóa

Ui trời, câu hỏi của chú anh chịu vì anh không làm nghề thầy bói. Xin lỗi, anh chỉ làm nghề bán gió thôi.
    Đùa chứ, lúc người ta cho chú thông tin về tuyển dụng thì chú phải hỏi người ta để hiểu nội dung chính buổi đó thế nào chứ. Còn chuyện bút, sổ thì họ có không dặn cũng mang theo khi phỏng vấn. Nếu họ ko cho mang theo thì mới ko mang. Mà sản phẩm công ty đó là gì vậy?
  6. k_ngan124

k_ngan124 Thành viên rất tích cực

À, đang lúc ất ơ nói với cưng 1 cái ngoài lề : nhìn người mà có thái độ cư xử. Như ở bên kia chị nói thế thì cũng phải hiểu tính chị không phải là người cợt nhả và chị đang chờ 1 lời xin lỗi của cưng. Ko phải trông chờ sự đùa cợt của bé đâu. Tất nhiên cưng đang có tham vọng làm mod làm min nên chị thì cũng chẳng giúp được gì nên cưng cũng ko cần cư xử theo cách chị muốn dù cưng cũng biết điều đó. Nhỉ ?

Ps : bây giờ khi chị đã nói ra mấy câu này thì ko cần lời xin lỗi nữa đâu. Nhưng vì chị là người tốt và tử tế nên hỏi gì chị cũng sẽ giải đáp tử tế. Chị sẽ cố gắng để cái comm này là comm cuối cùng lạc đàn trong các toppic của cưng ( nhưng chị biết là hơi khó vì chắc cưng sẽ rep lại ).
  7. dahlia25

dahlia25 Thành viên mới

Thực sự marketing là một mảng rất rộng. Chị học ngành khác, cũng có làm một mảng nhỏ trong marketing một thời gian nhưng chị vẫn chưa có khả năng trả lời em một cách đầy đủ. Em nên đọc kỹ phần Job description và nếu hứng thú và định ứng tuyển thêm ở một vài công ty khác ngoài các web tuyển dụng thì em có thể vào trang này tham khảo thêm, bạn chị nó cũng giới thiệu cho chị trang này: http://www.facebook.com/Marketingcommunicationjobs
  8. hunter91

thì chị kêu k cợt nhả là đc mà (vẫn "cưng", "bé con" với "nhóc" :-?? ). Em ngoan hiền, ngây thơ như này mà có ng k ưa. Haiz. Em bảo ngại với chị là í xin lỗi rồi còn gì, em k nói đc mấy từ đấy 1 cách đơn giản như ngta nên...chị thù dai thế. Hic. Còn nhắc lại nữa.
    .
    Em lo là lo test chứ phỏng vấn em k ngại lắm. Ngta gọi gấp làm em chưa kịp chuẩn bị đầy đủ, bh cuống qúa này. Lịch hẹn em đi test rồi phỏng vấn luôn ạ. Chị có kinh nghiệm test Mar chỉ em với. Dạng câu hỏi, câu hỏi thường gặp, các mảng và chủ đề thường thấy...kiểu kiểu như thế. Mar mới với em nên em chẳng biết chuẩn bị gì luôn
    .
    À cái mod là đùa mà chị. Con gái cái gì cũng đơn giản thế này có phải ae tụi em đỡ khổ k???
    .
    .
    .
    em lấy gió làm gì hả bác? Cái này em xin kinh nghiệm đới ạ.
    Sản phẩm là dụng cụ cơ khí nông nghiệp bác ạ.
    .
    .
    .
    cám ơn chị, em sẽ ngâm kíu ạ.
    Công ti này ở quê em, dán bản tuyển dụng ngoài cổng, em có hỏi ng thu hồ sơ về mô tả cv Mar nhưng k có và k biết (ng thu là bảo vệ, ghi danh sách và giấy hẹn liên lạc thôi ạ)
    Chị từng làm Mar, vậy test Mar sẽ ntn ạ? Giờ em mới quan tâm đến test thôi, còn làm từ từ tính. Hì
  9. dahlia25

dahlia25 Thành viên mới

Cái này chị không biết. Mỗi công ty có quy trình tuyển dụng khác nhau chứ, chị xin lỗi em là chị chưa test mar bao giờ. Em thông cảm nhé.
  10. hunter91

chị có làm gì sai đâu ạ. =D>
    Vậy với 1 nhân viên Mar cty sản xuất thì yêu cầu sao chị nhỉ? Cám ơn chị đã chia sẻ ạ. ^^