1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những ẩn khúc quanh cuộc sống TTVNOline_viết cho em,cho tôi và cho bạn bè !

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi virang, 17/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. virang

virang Thành viên mới

Những ẩn khúc quanh cuộc sống TTVNOline_viết cho em,cho tôi và cho bạn bè !

...mùa xuân đã cạn ngày !
    Thật thế không khi tôi nhận được dòng tin nhắn gọn lỏn trên? chỉ chừng ấy thôi mà tôi vừa nghi hoặc ngần ngại định phone cho em, thế rồi quyết định mở mail, rỗng tuếch ! chỉ nguệch ngoạc còn lại mấy lá thư của tuần trước em tâm sự.Lại nhớ đến em...
    Tôi đến với TTVNOline thật tình cờ trong hoàn cảnh thú vị.Hôm ấy buổi hội thảo được tổ chức ở miền Trung giữa cái nắng nóng không nhiều gió,em ngồi đấy khép nép trong tà áo dài hai lớp màu hồng phấn pha những bông hoa van bé xíu gắn li ti bên mép tà, xung quanh chẳng thấy bóng một người phụ nữ nào ngoài em và một cánh đàn ông, tôi lặng lẽ quan sát sau em rồi quyết định làm quen.Cuộc trò chuyện vừa cởi mở thân thiện, chúng tôi nói chuyện về công việc ,về các đề tài liên quan đến buổi hội thảo,về gia đình,bè bạn...Tiếc vì buổi Hội thảo chỉ diễn ra 2 ngày nên chúng tôi đành tạm biệt và trao cho nhau địa chỉ mail và số phone.
    ( tiếp theo )
  2. virang

virang Thành viên mới

...Mãi đến 9 tháng sau tôi mới lần mò vào TTVNOline để đăng ký ,sở dĩ đến tận bây giờ là vì tôi quá bận và không có nhiều thời gian " ngược đời " như em kể .Công việc của em tuy bận rộn vất vả nhưng giờ giấc luôn làm tôi phát ghen...em có thể mail cho tôi bất cứ lúc nào em thích... em hồn nhiên tâm sự để rồi cuối cùng lại gõ và lòng tôi những suy nghĩ những trăn trở của cuộc sống trên cõi đời này .Nhiều lúc tôi muốn được gặp lại em, được tâm sự trực tiếp cùng em với tư cách là người chị gái ,những ý định ấy cứ thôi thúc cho đến khi chúng tôi tình cờ hội ngộ trên mảnh đất Hà Thành nhân chuyến Hội thảo khách hàng vào đầu tháng 10. Em hỏi đã đăng ký được chưa ?!Tôi đùa giả vờ ngơ ngác ,chẳng biết cái gì trong ấy lôi cuốn em đến thế ?! em bĩu môi cười : " em còn một sân nữa quan trọng hơn,nơi ấy chị có thể thấy em tìm được niềm tin cho cuộc sống mình như thế nào. ". Có dịp lang thang trong này mới thấy được cảm xúc của em, nhiều khi người ta bảo hoàn cảnh có thể làm thay đổi tính cách con người, thế nhưng em vẫn hồn nhiên vui vẽ và giận hờn lúc buồn ,em bảo đấy là cuộc sống ,những gì em viết em tâm sự đều thật như chính cuộc đời ngoài chứ không hẳn để ẩn trong một thế giới ảo .Bởi nơi đấy có bạn bè em, những người mà em và họ cùng yêu quý để giúp nhau trong cuộc sống cũng như công việc...
  3. con_cua2005

con_cua2005 Thành viên mới

Những câu chuyện tưởng như nhỏ nhoi,mà thật ý nghĩa...những cảm xúc tưởng như trống rỗng,mà rất có hồn....Cám ơn bạn đã đem những cảm xúc ấy đến với cuộc sống,và cám ơn cả người em gái ấy của bạn...mà mình nghĩ mình đã đoán ra là ai....
    Cuộc sống,với những bộn bề lo toan,với những tính toán vụn vặt,với những lo nghĩ thường trực...dường như không tồn tại nữa...Cuộc sống,với những cảm xúc thật nóng hổi,thật tự nhiên,thật tuyệt....Cuộc sống,với những bạn bè,những con người dù là ảo,nhưng lại thật hơn cả con người thật...
    Đã một lần đến với cuộc sống,thì khó lòng không quay trở lại...thậm chí rất nhiều người,không thể dứt nổi ra...như tôi đây...... Đôi khi,cũng bực mình,vì cuộc sống rộng lớn quá,tránh sao khỏi đôi khi bất đồng ý kiến với nhau...nhưng rồi tất cả...lại hào quyện,như thể không bao giờ tách rời,lại vui vầy,lại cười nói...những muộn phiền,đem tới đây để hoà lẫn tiếng cười,và thế...là muộn phiền ấy biến thành bài học nho nhỏ,hay thành những kỷ niệm mà thôi !!!!
    Mảnh đất nơi ta chia sẻ,nơi ta thả mình,nơi ta trốn....!!!
    Cứ mãi thế nhé...?? Cuộc sống thân yêu ???
  4. virang

virang Thành viên mới

Cám ơn bạn con _cua2005 về tất cả
    ...Một nữa ngày đằng đẵng trôi qua với bao nổi buồn vui vì công việc vì cuộc sống và rồi đến cuối ngày hồi hộp mở mail đọc lại những bức thư bạn bè người thân đã gửi .Dòng địa chỉ được in đậm ký hiệu màu cho mỗi nhân vật sao hôm nay bổng lạ, mail của em thưa dần theo tháng ngày ,chẳng thấy mặt cười nhưng chị vẫn hình dung phía đằng sau biểu tượng ấy là giọng nói trong trẻo hồn nhiên của em .Click vào lá thư ngày gần nhất chợt nghe xót xa trong lòng ! em đấy ư? có phải là em không ?...giọt nước mắt nghe mặt chát tâm hồn không xua tan những ý nghĩ của cuộc đời,em cay đắng ngậm ngùi nhận ra những mất mát đau thương mà người em tin tưởng thương yêu mang đến , cảm giác như bị sụp đổ để rồi chua xót lặng nhìn vô thức dòng tên nick dối lừa luôn mang lại sự bình yên cho diễn đàn TTVN....Em đã làm chị lo lắng rồi đấy có biết không ? bên cạnh hắn vẫn còn những người thân quanh ta mà ? một lá thư, hai lá thư...đến cả msg mà em vẫn không trả lời ?! đừng như thế nữa, chị vẫn tin em , vẫn tin vào cuộc sống mà em đã từng tâm sự với chị ngày nào .Tấm lòng người bao la thế đấy nhưng xử sự như thế nào để tình người được dấy lên một nổi niềm mang lại hơi ấm mới là quan trọng .Rồi một ngày nào đó lương tâm của hắn sẽ bị thổn thức nếu hắn là một người đàn ông chính chắn phải không em ? Vui lên nhé em của chị .
  5. Soi_Dong_Hoang_new

Soi_Dong_Hoang_new Thành viên quen thuộc

Người ra đi bến sông nằm lạnh
    Này nhân gian có nghe đời nghiêng

6. con_cua2005

con_cua2005 Thành viên mới

Con_cua.... 19/11... Virang... 20/11.. Soi.... 21/11....
    Có lẽ...cuộc sống kỳ diệu cũng ở một phần như thế này chăng??? Có những điều tưởng chừng như rất nhỏ nhoi..nhưng với một ai đó,lại là rất ý nghĩa...Cuộc đời ta cứ trôi,bữa tiệc này tàn,lại bữa tiệc khác mở ra...nhưng cái khoảng khắc đối mặt với sự tàn lụi ấy,có chăng ai đó không hề rung động?? Sợ hãi,run rẩy,ước muốn níu kéo thời gian của con người sao mà mãnh liệt..... !?! Rồi khi ta buộc phải đối mặt với cuộc sống đầy rẫy những lọc lừa,dối trá...những bất công....những cạm bẫy...những gì làm ta đau khổ...xót xa...tưởng chừng như không bao giờ đứng dậy nổi ... ta có thể oán trách trời đất,số phận...con người...nhưng ta vẫn cứ phải vượt qua tất cả một mình...phải chống chọi một mình...bởi cuộc sống là như thế..nó như những bài kiểm tra đáng ghét mà ta phải trải qua ở cái thời còn đi học...nhưng...thời gian kiểm tra lại là vô tận....nó tuỳ thuộc vào cách làm bài kiểm tra của mỗi người....Dĩ nhiên ta có thể chọn con đường không có bài kiểm tra...nhưng cái đích của con đường ấy chẳng tốt đẹp gì đâu....phải vậy không nhỉ..???
    Đôi khi,ta gặp phải những cạm bẫy trong tình cảm...mà không phải đôi khi...mà là thường xuyên ấy nhỉ...nhưng có gì nữa đâu...khi thời gian cứ trôi...mỗi người đi qua cuộc đời ta..để lại cho ta một cái gì đó...và cũng lấy đi của ta một cái gì đó....tất cả...sẽ trở thành kỷ niệm...mà người có nhiều kỷ niệm nhất chính là người hạnh phúc nhất phải không??
    Cuộc sống ttvn,một cuộc sống khác,một cái nhìn khác,một con người khác...nhưng có khi nào là vẹn toàn đâu...
    Đúng là đời nghiêng thật
    Người ra đi bến sông nằm lạnh
    Này nhân gian có nghe đời nghiêng

@ Virang : Vấn đề gì đâu mà cám ơn,bạn làm mình ngại lắm đó.....nhưng vấn đề bạn nói thì đúng là vấn đề thật...!!!
  7. onggiadeptrai

onggiadeptrai Thành viên mới

Đời không nghiêng đâu, có chăng là ta đang nhìn nghiêng. Nhìn nghiêng có lúc cũng hay, có thể thấy một khía cạch khác của vấn đề.
    Nhìn nghiêng thì chẳng sao, miễn sao đừng mất thăng bằng là được.
  8. virang

virang Thành viên mới

...Chiều nay xong việc click vào profile chẳng thấy em truy cập kể từ ngày mail cho chị lá thư cuối ,cứ nghĩ em đùa khi bảo rằng đã delete toàn bộ mật khẩu nick dùng trên ttvn này, tại sao lại làm thế hả em ? sẽ giải quyết được gì cơ chứ ?!"...giờ đây em cảm thấy con người ấy thật đáng sợ chị ạ, chị có tin không khi lá thư này đến tay chị cũng là lúc em quyết định từ bỏ tất cả niềm đam mê và sở thích mà mình đã gắn bó gần 3 năm nay ? em đành ngậm ngùi lìa xa những mối quan hệ trên cuộc sống ttvn để trở về với cuộc sống thực tại, cho dù nơi ấy chỉ là một góc riêng bé nhỏ mà em thường chui vào đấy để gặm nhấm những niềm vui nỗi buồn , làm sao có thể tìm lại được niềm tin nơi ấy khi mà trong lòng em đã hằn một vết xước khá sâu không thể hàn gắn được hả chị?, đành rằng em không thể vơ đũa cả nắm, nhưng em rất sợ, sợ một ngày nào đó mình sẽ tiếp tục mất thêm một người thân một người bạn khi mà em biết mình không thể sai lầm nhìn nhầm người một lần nữa?!... " .Em à, chị sẽ cố gắng dõi theo để tìm bằng được nick hắn, cho dù em bảo :" ...sẽ chẳng bao giờ chị tìm thấy bởi quanh con người hắn đã bọc một lớp võ thật mong manh nhưng thật dày dặn ..." !
    Được virang sửa chữa / chuyển vào 19:54 ngày 23/11/2004
  9. virang

virang Thành viên mới

Sáng nay được nghe giọng nói trong trẻo của em một cảm giác thật bình yên dấy lên trong lòng, em đã nói đúng khi chị miệt mài với những công việc không đâu vào đâu mà mãi đến bây giờ vẫn không hiểu được mình làm thế với mục đích gì ? cuộc đời sao có những chuyện vừa ngẫu nhiên buồn cười ,chị em mình chỉ mới thoảng qua vài lần thế nhưng có cảm giác gặp nhau từ kiếp trước em nhỉ ?!
    Lần theo những bài viết trong ttvn này chị cảm nhận được một phần nào cuộc sống ,bên cạnh những người bạn mà đã có lần em tâm sự, chị bắt gặp mỗi giọng nói thân quen chứa chan bao nổi niềm mà ngay bản thân họ đôi khi mơ hồ bởi vô tình gửi gắm để rồi thả trôi vào quên lãng.Một ngày chẳng giống mọi ngày bởi thế mà người ta vẫn thường chúc nhau và gửi gắm cho nhau những lời thương yêu chân tình nhất với người mình yêu, tấm lòng người tuy thi thoảng vẫn len lõi những chút nhỏ nhen ích kỷ vì chẳng chống lại trí trí mà mình không mong muốn,vậy nên em đừng trách người ta nữa nhé , hãy tìm trong đáy lòng một nơi để chôn chặt những sai lầm những hận thù ,hãy khoá chặt chúng lại vào sâu thẳm và một ngày nào đó có dịp em sẽ thấy cuộc đời này thật ý nghĩa biết bao mà chẳng cần dùng đến chìa khoá vạn năng mở tấm lòng !.
  10. virang

virang Thành viên mới

...Một ngày nữa trôi qua, cảm giác chênh vênh trống trãi luôn ngự trị khi chưa được bộc lộ xúc cảm chính mình , tại sao thế em? .Hôm đi offline vừa rồi chị đã gắp hắn , trông như một con cáo già gian ác , bản mặt sở khanh nham nhở cười làm khổ thân bao cô bé mới lớn ,nhớ đến em mà thương .Chị biết những lời tâm sự bây giờ có thể không xoa dịu được nổi đau nhưng em hỡi hãy cố gắng lên nhé , hãy can đảm vượt qua chính mình.