1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những bài diễn thuyết đặc sắc trong "Tôi Là Tiểu Thuyết Gia" khiến bạn suy nghĩ lại về cách sống

Chủ đề trong 'Trung (China Club)' bởi nhymlee, 26/08/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nhymlee

nhymlee Thành viên mới

Thông qua những câu chuyện, những quan điểm của các thí sinh và các huấn luyện viên, chương trình “Tôi Là Diễn Thuyết Gia” sẽ đem đến cho bạn những bài học, những kinh nghiệm về cách sử dụng ngôn ngữ, và cũng có thể dành tặng cho bạn những mầm non, những triết lý thậm chí cả những câu chuyện giúp ươm mầm hạnh phúc và nghị lực sống trong trái tim bạn.

1. Bài diễn thuyết "Đừng nói những lời tàn nhẫn làm tổn thương người bạn yêu thương" - Khâu Nãi Hinh

"Ngôn ngữ có thể là vũ khí giết người, nhưng cũng có thể là công cụ để cứu người". Là vũ khí hay công cụ sẽ do chính bạn quyết định. Bạn đã từng dùng ngôn ngữ của mình như một loại vũ khí tấn công những người bạn yêu thương chưa? Bạn đã từng vì cơn giận dữ nhất thời mà nói ra những lời làm tổn thương người khác chưa?

Nếu đã từng, kể cả bạn và người đó bây giờ có còn thường xuyên liên lạc với nhau hay không hãy nói với họ lời xin lỗi. Dù có thể đến bây giờ họ đã tha thứ cho bạn hoặc chưa? Nhưng chính thời điểm mà bạn nói những lời đó, trái tim họ đã tổn thương sâu sắc đến thế nào, bạn không hình dung được đâu..."

Xem full bài diễn thuyết tại đây.

2. Bài diễn thuyết "Học cách thấu hiểu sự khác biệt của nhau" - Lạc Gia

Bạn là người cảm tính hay lý tính? Cha mẹ sinh con trời sinh tính, đàn ông thì cứng rắn mạnh mẽ, phụ nữ thì mềm yếu dễ xúc động, có người kiên định cũng có người dễ lung lay, có người tốt thì cũng sẽ có kẻ xấu. Có người chỉ có thể nói nhưng lại không giỏi lắng nghe, bạn có thể rất biết cách lắng nghe nhưng lại không biết cách nói ra cảm xúc của mình. Tại sao lại khác nhau, vì chúng ta chỉ có duy nhất trên đời, bạn không giống ai khác cả, bạn chỉ có thể giống chính mình.

Vì thế đừng bao giờ hỏi tại sao người khác lại như thế này, tại sao người này lại như thế kia, chẳng tại sao cả, bởi vì họ chỉ là chính họ thôi. Vì thế khi bạn đã muốn tạo dựng một mối quan hệ nào đó, cái quan trọng không phải họ thế nào, tốt hay xấu mà lại làm sao để bạn thấu hiểu sự khác biệt của họ và bạn, chấp nhận những cái xấu để tiếp nhận con người họ, chỉ có thấu hiểu nhau mới có thể ở bên nhau dài lâu.

Hãy xem thật tỉ mỉ bài diễn thuyết này, và thử xem sau khi kết thúc bài diễn thuyết, lựa chọn của bạn có gì khác nhau nhé? Nếu xung quanh bạn có cả 4 người là đỏ, xanh dương, vàng, xanh lá thì bạn chính là một người rất may mắn!

3. Bài diễn thuyết "Đừng dồn ép ước mơ của bạn vào đường cùng" - Đồng Lệ Na

Mọi người nói: “Mày làm sao mà làm được?”, “Mày sao đủ để làm việc này?”,… Là bạn, bạn nghĩ sao? Chấp nhận và từ bỏ? Hay sẽ kiên trì đến cùng?

Lần đầu tiên đến trường khiếm thị, câu nói đầu tiên thầy giáo nói với cô ấy là: “Sau này các em phải cố gắng học cách mát-xa bởi vì đó là con đường kiếm sống duy nhất của các em sau này”. Nhưng cô gái khiếm thị ấy không thể chấp nhận “tại sao vừa mới bắt đầu đã có thể nhìn thấy kết thúc…Nếu như ngay cả mơ ước cũng không dám thì sao có thể biến ước mơ ấy thành hiện thực được…Tôi có thể chấp nhận sự an bài của số phận nhưng tôi không thể chấp nhận bản thân còn chưa kịp nỗ lực, phấn đấu đã bị tuyên bố kết quả quá sớm” Cô ấy có ước mơ, cô ấy dám thử thách chính mình, dám vượt qua sự an bài của số phận, và một cô gái khiếm thị đã một mình từ Đại Liên tới Bắc Kinh để thực hiện ước mơ của mình.Cô ấy là Đồng Lệ Na - phát thanh viên của Đài tiếng nói nghệ thuật Nhân dân Trung ương.

Dám ước mơ, dám khác biệt, dám thực hiện là bạn đã đi trên con đường thành công của mình rồi. “Đừng bao giờ dồn ép ước mơ của mình đến đường cùng.