1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những bí mật của sự thành công và hạnh phúc

Chủ đề trong '1984 Public' bởi hitori_vodanh, 02/03/2003.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. hitori_vodanh

hitori_vodanh Thành viên rất tích cực

Những bí mật của sự thành công và hạnh phúc

đây là quyển Secrets of Success and Happiness của tác giả Jack Brannigan!!
    còn người dịch là: TỚ hitori_vodanh nên nó hơi chuối một tí!! hì hì!!

mỗi ngày một ít nhé

Mở đầu

Một trong những sự hiểu lầm phổ biến nhất về sự thành công là nó dẫn thẳng đến tiền bạc hoặc hạnh phúc. Trong khi đó, sự thành công có thể mang đến cho người đó tiền bạc và/hoặc hạnh phúc, hoặc có khi chả là gì cả.

Trong cuốn sách này, một định nghĩa rõ ràng về thành công sẽ được đưa ra: nó có nghĩa là gì và vì sao nó lại hay bị hiểu nhầm là thước đo của giàu có và hạnh phúc. Chính vì thế, hạnh phúc được bàn đến trên quan điểm Triết học trước khi chúng ta nói sâu hơn về sự thành công.

Tôi cũng xin nói trước là KHÔNG hề có bí mật nào hay đường tắt nào dẫn đến thành công, nhưng CÓ những chiến thuật và phương pháp, mà nếu làm theo nó bạn sẽ có nhiều cơ hội hơn để thành công, hay ít nhất là hành động một cách hiệu quả. Những chiến thuật này hoàn toàn không phụ thuộc vào việc bạn làm gì và mục tiêu của bạn là gì. Bạn có thể vận dụng chúng để thực hiện tốt đẹp một dự án hoặc là đánh được một quả đẹp ở trên sân tennis.

Một trong những điều răn về sự thành công có từ rất lâu đời của Aristotle đó là ?osuy nghĩ?. Tuy nhiên, ở đây, chúng ta cứ giả sử bạn đã ?osuy nghĩ? trước khi bạn bắt đầu đọc. Chúng ta sẽ cùng nhau trao đổi một điều rằng mặc dù ?osuy nghĩ? là bước đầu tiên và vô cùng cần thiết, không có nghĩa là nó sẽ đảm bảo cho sự thành công.

Thành công

Thành công, nếu cứ xét theo định nghĩa, có nghĩa là đạt được các mục tiêu của bạn. Nhưng thực tế là, một con người được đánh giá là thành công tức là anh ta là một cá nhân hoàn tất được những mục tiêu của mình nhiều hơn là thất bại. Thành công thường được đánh giá bởi tiền bạc, địa vị và chức phận. Thêm nữa, thành công còn được đánh giá bằng khả năng. (Sẽ chả có gì là lạ nếu một người cao 7 foot thực hiện một quả úp rổ trong khi sẽ là thật kì diệu nếu anh ta chỉ cao có 6)

Thường thì từ thành công được dùng thay thế cho từ thành công về mặt tài chính. Nguyên nhân chủ yếu đó là sự nhầm lẫn rằng một người thành công phải là một người giàu có. Trong nhiều trường hợp, tiền bạc chỉ là sản phẩm phụ của sự thành công. Ví dụ như một hoạ sĩ người đã đạt được mục tiêu là vẽ được tư tưởng của mình lên vải bạt là người thành công bất kể có ai đó trả 1 triệu đôla cho nó hay không.

Sự nhầm lẫn phổ biến nhất về thành công là người ta nghĩ rằng nó sẽ tự động mang đến hạnh phúc. Mặc dù bất cứ sự thành công nào cũng có thể tạm thời làm cho bạn hài lòng, nó không thể đảm bảo cho sự hạnh phúc cả đời của bạn. Có rất nhiều người là người thành công trong lĩnh vực tài chính nhưng lại là người rất đau khổ trong cuộc sống cá nhân, trong khi đó có hàng triệu người đang sống bần cùng thì lại hoàn toàn hài lòng và thoả mãn với cuộc sống của họ. Nguyên nhân là do thành công thì chỉ được xét đến dựa trên thành quả đạt được, và hạnh phúc chính là cách mà chúng ta cảm thấy về thành quả của mình và cách mà chúng ta đạt được chúng.

Hạnh phúc

Hạnh phúc là nguồn gốc cơ bản nhất của sự thành công. Nó là một mục tiêu mà tất cả những con người ?ocó ý thức? đều có và việc con người khao khát nó là điều hiển nhiên. Không ai phải bào chữa cho sự theo đuổi của mình đối với một mục tiêu nào đó, cho dù mục tiêu đó đối với một người quan trọng hơn hết thảy người khác. Hạnh phúc chính là mục tiêu cuối cùng.

Nhưng mà nếu như hạnh phúc là sự thể hiện chung nhất của thành công như vốn nó phải thế, tại sao lại có rất nhiều người thành công mà lại không vừa lòng. Câu trả lời rất đơn giản: có sự khác nhau rất nhiều giữa sự thoả mãn tạm thời và hạnh phúc lâu dài. Niềm vui khi tốt nghiệp đại học có thể kéo dài lâu hơn cảm giác thích thú khi uống một cốc bia nhưng nó còn xa mới có thể làm cho người ta hạnh phúc cả đời...

Mặc dù hành trình đến bất cứ mục tiêu nào có thể rất đáng sợ nhưng hạnh phúc thật sự trong cuộc đời chỉ đến khi người ta thực sự muốn và thích cái mà người ta có hoặc đã đạt được. Trừ khi bạn là loại người tự bằng lòng (như rất nhiều những người đơn giản khác), bạn phải tự biết về chính bản thân mình nếu như bạn muốn biết cái bạn thực sự muốn là gì. Đến khi bạn tự hiểu về chính bản thân bạn, bạn sẽ nhận ra là hoặc là bạn đã có cái bạn thực sự muốn trong cuộc đời mình rồi hoặc bạn chưa. Nếu bạn chưa, bạn có thể đặt ra một số mục tiêu ngắn hạn phù hợp với mục tiêu cuối cùng của mình. Những chiến thuật mà bạn đang chuẩn bị đọc trong những chương tiếp theo sẽ giúp bạn nâng khả năng đạt được mục tiêu sau cùng của mình.

---------------
    But only love can say -- try again or walk away...
    But I believe for you and me...
    The sun will shine one day...
    So I'll just play my part...

Được hitori_vodanh sửa chữa / chuyển vào 15:35 ngày 02/03/2003
  2. cobehanoi84

cobehanoi84 Thành viên rất tích cực

Bác hôm nào cho cháu mượn nguyên quyển về đọc đi bác nhé!hehe...trình độ có hạn nhưng cũng cứ thích đú cơ....hehe
    Cố đấm ăn xôi,xôi lại hỏng ... Cầm bằng làm mướn,mướn không công...
  3. Rep

Rep Thành viên quen thuộc

Hit ơi!
    Dịch nữa đi chứ! Cũng được đó!
    Cố lên!
  4. hitori_vodanh

hôm nào bác Rep gặp em em gửi luôn cho cả bộ, em dịch xong hết từ lâu rồi mà nhưng ngại post quá, căn bản chả ai đọc!
    ---------------
    Cổ kim hận sự thiên nan vấn...
    Phong vận kì oan ngã tự cư

5. Rep

hì hì .....vậy thì tốt quá....nhưng bác post lên đây thì tốt hơn để em còn copy rùi paste chỗ khác
    Có ai muốn đi [​IMG] & [​IMG] không?
  6. hitori_vodanh

chậc! bác lắm profile quá... em vừa định send xong nhưng chả biết cái profile nào là thật cả!! bác đưa cho em cái thật coi nào... ^_^ có gì em còn bom luôn thể!! ^_^
    ---------------

7. Rep

hờ hờ....nguy hiểm quá.....thôi cứ mail vào đây:
    tapthec3@yahoo.com
  8. Rep

nhận được mail rùi......cảm ơn nhìu!
    à... ông có chơi Game ko hả?
    khi nào rảnh đi chơi với tui nha ... lâu rùi ko được chơi ..... ghiền quá
  9. hitori_vodanh

chậc!! ^_^ ông bao tui tiền vào đó chơi hả??? ^_^
    ---------------

10. Rep

hì hì .............bao thì chuyện nhỏ thui
    nhưng như vậy hết hay mất
    Mà nè! Tui chỉ bít chơi AOK thôi! Đấu nha!
    Nếu thắng thì tui còn dẫn ông đi ăn nữa