1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những bước chân xa xứ..!!

Chủ đề trong 'Thanh Hoá' bởi dungbu, 20/04/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dungbu

dungbu Thành viên mới

Những bước chân xa xứ..!!

Lại một buổi chiều ảm đạm nữa trôi qua, vậy là đã mấy trăm ngày xa quê hương rồi, hôm nay được nghỉ học lại nằm dài ở nhà. Khi chưa sang nghe mọi người giới thiệu biển Địa Trung Hải đẹp lắm, vậy mà sao...Thất vọng !!!
    Thấy nhớ quê hương, nhớ những con người nơi mảnh đất xứ Thanh quá, đã gần hai năm rồi ko được về nơi dấu yêu, ôi, ko biết đến bao giờ mới hết được chuỗi ngày tháng cô đơn này. Nươc Pháp ơi, mi đẹp đấy nhưng ta cảm thấy ko đâu bằng quê hương ta cả. Đã bao nhiêu ngày mình bay cao lên để tìm một chút j đó của quê hương mà sao ko thấy. Quê hương ơi, sao xa xôi quá vậy. bạn bè ơi, giờ mỗi đứa tha phương một nơi, cầu chúc cho những đứa con của xứ Thanh đi ra thành đạt và thật giàu, thật giàu. Mong sao chúng mày cũng đừng quên thằng bạn mà chúng mày hay gọi là BuBu này nhé.
    Một ngày buồn của một quá khứ buồn. Hãy để ngày ấy lụi tàn.
    --------Chỉ khi bạn mất bạn mới hiểu giá trị cái không còn---
    dungbujaguar@y....
  2. kingofair

kingofair Thành viên mới

Bác này nhớ quê làm Tớ cũng muốn giải bầy tâm sự theo. Nhưng khổ nỗi dạo này chai sạn, và cũng chẳng có lúc nào được "Nằm dài" như bác. Hể nhìn thấy cái dường, trèo lên chưa kịp ngó cái đồng hồ, đã yên giấc. Có hôm còn không thèm khóa cửa. 4 giờ sáng dậy, tưởng mình đang ở ngoài hành lang.
    Tớ cũng nhớ nhà lắm, nhớ Thanh hóa, nhớ Hànội, nhớ cơn mưa, nhớ kẹo lạc nước chè....
    Khi con nhỏ thì nhớ những buổi đi chơi, tát cá, móc cua nhầm cả rắn, lội dọc con sông mùa cạn với ham muốn xem nó bắt đầu từ đâu (Thật là một sự ngu ngốc, cho đến giờ vẫn muốn thử xem nó bắt đầu từ đâu). Trưa hè chỉ mong Bố mẹ ngủ trưa, lén lén vác xô châu, rổ chạy ra đồng rồi tít đến tối mịt mới chịu về với ít cá kiếm được. Tuổi thơ còn nhiều cái nữa, những điều nhỏ nhỏ của quê hương, những cái mà có lẽ chỉ khi nằm xuống mới thôi không nhớ.
    Quê hương rồi cũng dần đổi thay, không còn lũy tre, hay hàng Chè mạn dọc hai bên đường vào nhà, thay vào đó là tường rào, tường thép gai. Không còn chốn để tát cá, bắt cua, vì đồng ruộng đầy rẩy thuốc trừ sâu. Trẻ nhỏ cũng không còn cơ hội rong ruổi trên đồng, đi từ phía này cánh đồng đến phía kia của cánh đồng, thay vào đó là những bài tập, buổi học thêm. Ký ức tuổi thơ mỗi thời một khác, mỗi giai đoạn lịch sữ một khác. Và mỗi người cũng khác nhau. Còn với Tôi, không có gì sung sướng hơn được mẹ xoa lưng rồi quạt cho ngủ trong những đêm hè. Sáng dậy chỉ chìa cái mặt ra, mẹ lau mặt cho. Cho đến những này ra hanoi học, mỗi lần về có cơ hội là Tôi chờ mẹ ra rữa mặt là chạy theo, và chìa cái mặt ra, chờ mẹ lau. Có lẽ đến già Tôi vẫn muốn được sống với cái cảm giác đó. Hạnh phúc biết bao khi thấy mình còn mãi là trẻ thơ, mãi là đứa bé trong vòng tay của mẹ... <-- Sến qué!
    Được kingofair sửa chữa / chuyển vào 17:34 ngày 18/08/2006