1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những ca khúc nổi tiếng của Trịnh Công Sơn

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi lhtran, 20/11/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lhtran

lhtran Thành viên mới

Những ca khúc nổi tiếng của Trịnh Công Sơn

Dạo này tui dang ghiện music, lục đống nhạc ra nghe, tình cờ nghe lại Trịnh, lập 1 cái topic về Trịnh để mọi người nghe(2.5 Gbs toàn Trịnh, tui đang làm 1 cái 600Mbs nữa gọi là Trịnh tuyển chọn), định qua bên box Trịnh làm nhưng như tui đã nói, tui sẽ cố gắng sắm sửa "tiện nghi" cho box LHP của chúng ta để welcome nhiều người dến thăm hơn nữa. Topic này mong được sự ủng hộ của cô roxy hen, có gì cố gắng lôi kéo mấy member bên box Trịnh qua đây chơi ủng hộ hen.

Được lhtran sửa chữa / chuyển vào 11:31 ngày 20/11/2003

Được lhtran sửa chữa / chuyển vào 11:31 ngày 20/11/2003

Được lhtran sửa chữa / chuyển vào 11:32 ngày 20/11/2003

Được lhtran sửa chữa / chuyển vào 12:37 ngày 20/11/2003
  2. lhtran

lhtran Thành viên mới

bà con bầu chọn và viết cảm nhận của mình về từng ca khúc Trịnh đi nha.
    Đầu tiên sẽ là 1 chùm ảnh về người nhạc sỹ vĩ đại nhất của mọi thế hệ, Trịnh Công Sơn. Xin gửi đến anh tình cảm kính yêu nhất của một thế hệ.

...........................
    .........................................................
    .......................................................................................
    ...................................................................................................................
    ...............................................................................................................................................

.............................
    ..........................................................
    ......................................................................................
    ...................................................................................................................
    ................................................................................................................................................
    Được lhtran sửa chữa / chuyển vào 12:31 ngày 20/11/2003
  3. lhtran

lhtran Thành viên mới

Đầu tiên là lời giới thiệu trong 1 ablum Trịnh, có thể nói đây là 1 trong những lời phân tích mà tôi thấy hay và sâu sắc nhất mà tôi từng nghe (toi cũng đã post nó lên rồi)
    Tôi vẫn còn nhớ người đầu tiên cho lhtran tôi nghe nhạc Trịnh. Người đó nói rằng: bạn hãy nghe Trịnh, nghe Anh với tất cả cảm nhận của bạn về con người về thiên nhiên, hãy mở lòng bạn ra khi bạn nghe Trịnh cho đến khi bạn hiểu được nhạc của Anh và gửi nó cho những người bạn của bạn, những người sẽ là bạn của bạn những người mà bạn yêu quí nhất và kể cả kẻ thù của bạn, khi đó, bạn đã hiểu được thông điệp của Anh. Và nay, tôi muốn giới thiệu với các bạn về nhạc của Anh để các bạn có thể tìm đến thông điệp của Trịnh bằng con tim của chính bạn cho đến khi bạn lại tiếp tục gửi nó đi. Người đã nói với tôi điều đó chính là mẹ tôi, người mà tôi yêu quí nhất, tôi có thể chỉ là người thứ hàng triệu làm sứ giả gửi thông điệp của Anh đến mọi người, những người mà tôi cũng rất yêu quí: đồng loại ...................................
    Được lhtran sửa chữa / chuyển vào 13:05 ngày 20/11/2003
  4. babicinamon

babicinamon Thành viên mới

Nhạc Trịnh hay , có nhìu bài nghe sâu lắng , ca từ lại ko đụng hàng mà ý nghĩa . MON đặc biệt thích bài Đêm thấy ta là thác đổ , bài này nghe thật là thích , đặc biệt là về đêm , nghe bài này thì tuyệt , mọi người thấy bài này thía nào ??? Mà có ai thích giống tui hông cái đã ???
    Một con Vịt , xoè ra hai cái cánh
    Nó kêu rằng , cáp cáp cáp , cạp cạp cạp
    Gặp Vịt cái nó bì bà đòi kiss
    Kiss xong rồi nó vỗ cánh goodbye
    ^__^, hehe
  5. kieuphong

kieuphong Thành viên rất tích cực

Tui thích nhạc Trịnh, nhưng là thích cái giai điệu, lời ca, chứ thực sự ý nghĩa nhạc sĩ gửi gắm trong đó thì tui kô hiểu nổi. Ví như cái câu "Nhiều đêm thấy ta là thác đổ, tỉnh ra có khi còn nghe" thì tui nửa đêm thức giấc thì chỉ có đi gọi điện cho Bush tán dóc rồi ngủ tiếp thôi chứ kô biết có nghe được cái gì kô. Tóm lại với tui nghe nhạc là để giải trí, thư giãn tinh thần, có khi dùng nhạc để kích thích bản thân (cái này thì là nhạc Đỏ), cho nên kô chú trọng lắm về ý nghĩa bài hát mà tập trung hơn vào giai điệu. Chính vì thế mà tui nghe nhạc Hoa, nhạc Pháp, nhạc Anh, nhạc Phi ngon ơ mặc dù kô hiểu nó đang hát cái chi.
    Phong tiêu tiêu hề, Dịch thủy hàn,
    Tráng sĩ nhất khứ hề, bất phục hoàn.
  6. roxygirl

roxygirl Thành viên quen thuộc

Nghe nhạc Trịnh thường ban đầu không thấy hay (vì không hiểu) nhưng càng nghe càng "thấm". Tớ đặc biệt thích những bài hát mang màu sắc triết lý Phật giáo như "đoá hoa vô thường" hay "Ru em". Và có nghe "Ru em" mới tình yêu trong nhạc Trịnh đẹp, thiêng liêng và cao thượng đến mức nào :
    "Yêu em yêu thêm tình phụ. Yêu em lòng chợt từ bi bất ngờ"
  7. lhtran

lhtran Thành viên mới

cuối cùng thì cô roxy nhà cũng chịu xuất hiện, cái topic này mà cô 0 lên thường xuyên là tui sẽ tìm cô .............để ........năn nỉ (chứ biết làm gì giờ), vì nhiệm vụ của cô là dụ dỗ, lôi kéo, quyến rũ, hăm doạ hay gì gì đó để mấy member bên box nhạc Trịnh qua đây chơi hen (ghê hông?, tui mới được Mon vương phong chức (under the table ) (sau khi dụ dỗ, và cả.....hăm dọa Mon vương) quan tể tướng nhất phẩm đại thần cai quản phần phục vụ giải trí của bà con trong box của mình. Nói giỡn vậy thôi chứ tui tạo mấy cái topic này hi vong là làm cho box của mình sinh động hơn và có nhiều người đến chơi nhiều hơn hen.
    Tui thích nhất la những bài hát của Trịnh về đất nước, con người và chiến tranh. Đặc biệt là album Hát cho quê hương Vietnam, tui sẽ cố gắng post từ từ cái album này phục vụ bà con hen.
    Được lhtran sửa chữa / chuyển vào 12:01 ngày 22/11/2003
  8. lhtran

lhtran Thành viên mới

đầu tiên là bài "Ngủ đi con" trong album hát cho quê hương Viet nam (1969) do Khánh Ly trình bày, bài hát ca từ rất dễ hiểu -lên án chiến tranh.
  9. roxygirl

roxygirl Thành viên quen thuộc

Eo ôi, tớ có phải là thành viên box Trịnh đâu mà nhảy vào lôi kéo được ! Chỉ là thỉnh thoảng chạy sang đọc bài viết của người ta thôi ! Vì viết về nhạc TRịnh phải có thời gian nghiền ngẫm, suy tư, không thể viết nhăng nhít như ở những forum khác được (với tớ đó là thể hiện sự tôn trọng với 1 tài năng). Nên nhiệm vụ bạn A6 giao là ko thể hoàn thành !
  10. lhtran

lhtran Thành viên mới

buồn 1 giây .
    anyway. sao cũng được, tui chỉ hi vọng box của mình có nhiều người đến chơi thôi mà.
    bài kế tiếp trong album :Hát cho quê hương Vietnam mà tôi rất thích là Giọt nước mắt cho quê hương. Chỉ tiếc là lhtran 0 biết nhiều về lịch sử ra đời của những bài hát Trịnh. Ai biết thì giúp dùm nha vì tui nghĩ nếu mình biết được lịch sử của nó mình sẽ cảm nhận nó 1 cách sâu sắc hơn và hấp dẫn hơn.
    PS: briefcase kế tiếp là boxlehongphong1 pass vẫn vậy hen: giadinhlehongphong