1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những câu hỏi nhỏ về con người, đất nước, văn hóa...... của India

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi nangmuadong_20dn, 28/10/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lilysblue

lilysblue Thành viên quen thuộc

Bạn tớ bẩu câu bạn viết đúng rồi đó.
  2. hasapa

hasapa Thành viên mới

Tớ có 2 câu hỏi nhờ các bạn giúp với:
    1. Tớ vẽ tay khi sang Ấn Độ, giờ sau 3 tuần thì dấu vết đã phai nhạt gần hết rồi nên không đẹp ''''rạng ngời'''' nữa. Làm thế nào để tẩy hết cái vẽ ở trên tay đó đi hay tớ cứ phải đợi tự nó trôi đi?
    2. Thời gian bên đó tớ được chăm sóc nhiệt tình quá giờ muốn gửi 1 ít quà cảm ơn sang bên đó, cho tớ hỏi tớ nên mua gì ở VN để gửi qua và bưu điện bên đó làm việc tốt không? Có sợ bị mất hàng không? Tớ hỏi mấy bạn đó thì mấy người đều nói chưa nhận đồ từ NN bao giờ nên cũng không sure.
    Cảm ơn các bạn nhiều nhiều.
  3. lilysblue

lilysblue Thành viên quen thuộc

Trả lời hasapa câu số 2 nè:
    Quà gì? Xin xem [topic]939895[/topic]
    Gửi qua bưu điện: Hồi tớ ở VN tớ cũng toàn gửi qua bưu điện, vì làm gì có quen biết ai đi đi về về đâu mà nhờ cầm đi. Những thứ quà tớ gửi thì toàn là dạng "của ít lòng nhiều" thui hà, để mất thì cũng không tiếc, mà cũng chưa bị mất bao giờ. Trong nhà Ấn giờ cũng có người đi đi về về đó, hasapa có thể hỏi thử (vào topic mục lục, xem trong mục "Nhờ vả các bạn đang ở Ấn")
    Về câu thứ 1 thì đây là thông tin tớ tìm được sau khi tham khảo bác Google:
    Q. How do I remove a henna tattoo from my hand?
    A. It is best to allow the skin to naturally exfoliate, but you can use exfoliating creams to expe***e the process. Swimming in chlorinated pools or soaking your hand in salt water will also help. Over the years I have herd people soaking their hands diluted bleach, using pumice stones with soap and scrubbing vigorously, CAUTION should be used. If these methods are not to your liking I would suggest covering the tattoo with a band aid or wear stylish gloves. Henna is not permanent! Time is your safest bet.
  4. drpth

drpth Thành viên rất tích cực

@hasapa:
    1. Vẽ tay thì từ từ sẽ mất hoặc dùng xà bông kì cọ thiệt nhiều, không nữa thì Vim con vịt, hoặc axit ...
    2. Tặng bạn Ấn hay bạn Việt?
    Nếu Ấn thì mua mấy cái đồ lưu niệm dạng như cây quạt, mấy cái hàng handmade, hoặc những tượng nhỏ nhỏ hình áo dài, những bức tranh phong cảnh....
    Nếu Việt thì cứ đồ ăn, đồ khô, bánh chưng, mứt, lạp xưởng, tôm khô, satế, mắm tôm....
    Hàng gởi sang thì sẽ tới, chẳng mất đi đâu được, trừ khi có trục trặc gì như máy bay rơi, khủng bố, đồ bị rớt do gói ghém không kĩ... Hồi nào tới giờ nhiều người gởi từ VN, cũng như từ Mỹ sang Bangalore mà chưa thấy thất lạc cái nào.
  5. hasapa

hasapa Thành viên mới

Cảm ơn mọi người nha, tớ gửi lên lần thứ 6 đây, chả biết có post được bài không nữa, mạng lỗi thế nào tớ khong thể gửi được bài nhá :((
    May thía, lại được rồi, tớ quyết định để tay phai tự nhiên ;), cảm ơn các bạn về thông tin gửi hàng, tớ sẽ lựơn phố cổ để tìm cái gì nhẹ nhẹ dễ gửi để gửi tặng qua đó.
    Thêm 1 câu hỏi nữa (tham), hình như bên đó không đón tết Tây mà đón tết gì vào Tháng Ba, làm ơn cho tớ tẹo thông tin về New Year (mà lại là tháng 3) của họ được không?
    Tada,
    Hà Sapa
    Được HaSapa sửa chữa / chuyển vào 16:12 ngày 30/12/2008
  6. drpth

Chẳng biết Tết của India là dịp nào, chỉ biết Diwali là lễ lớn nhất, ăn hoành tráng nhất, đốt pháo đùng đùng. Diwali diễn ra vào cuối tháng 10, đầu tháng 11
  7. RoGhost

RoGhost Thành viên mới

Chào cả nhà , em mới qua Ấn , nên ko rành về văn hoá Ấn lắm . Các bác cho em hỏi nếu ra đường em gặp cô gái nào xinh xinh , em khen Beautiful girl thì được ko ? Có thể bắt chuyện làm quen ko . Em chỉ sợ là mình làm sai thì khổ . Thanks
  8. drpth

Chỉ sợ không có cơ hội gặp được gái đẹp để khen thôi. Nói chung khen thì ai chẳng thích, chỉ là "cấm sờ vào hiện vật"
  9. RoGhost

RoGhost Thành viên mới

Em lên Mumbai chơi Noel vừa rồi , ở Juhu Beach , gặp rất nhiều người đẹp , em đâu dám nói chuyện gì , chỉ me chụp hình lén thôi :-).
  10. viheart811

viheart811 Thành viên mới

Bạn còn kho biết show hình để làm Mod H phải ghen tị hehe