1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những câu hỏi và vấn đề liên quan của các bạn ĐÃ SANG ĐỨC KHÔNG theo diện du học

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi kecodocger, 12/04/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. discodisco

discodisco Thành viên mới

Tớ thấy nếu đi theo dạng bất hợp pháp hay cưới giả thì bao giờ cũng có người thân bến đấy chứ chẳng ai bỏ ra 35k ER bây giờ để đi mà kô biết sang đó làm gì cả , với 35k để làm vốn ở VN làm ăn còn tốt hơn . ai mà sang theo mấy dang kia đều có người nhà bên kia hoặc it ra cũng có KN hay có bạn bè bên đó . cho lên khi sang đó để đi làm có thể không khó khăn đên mức 1k/1tháng đâu nếu như vậy thì người ta đã kô đi
  2. kecodocger

kecodocger Thành viên mới

Chỉ có bạn là hiểu ý của mình
  3. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Aupair Mädchen chỉ dành cho các bác phụ nữ, ko trẻ quá ko già quá, hình như hết cỡ là 25 tuổi^^ Cái này thì bác có thể đến GI hỏi có đăng đầy đấy. Nó sẽ cho bác làm 1 bài kiểm tra, như nào thì dĩ nhiên em ko biết Xong rồi thì tuỳ Aupair giới thiệu sang gia đình bên đấy người ta muốn làm gì thì làm^^! À mà hiện nay trên bảng tin GI đang đăng tin 1 người đang cần tìm người trông trẻ đấy, cũng là Aupair thôi nhưng nhà này chỉ thông qua Ap bên Đức còn ở VN thì họ có người đang ở chỗ hồ Tây nên muốn tự phỏng vấn. Bác nào quan tâm thì lên GI mà tìm hiểu.
    Nhưng mà Aupair chỉ được đi 1 năm thôi, nghe nói cũng có người xin được ở lại học nhưng em ko biết. Mình được cho đi học tiếng, được cho tiền tiêu vặt, và khá thoải mái chuyện xin Visum^^
    [/quote]
  4. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

ớ chết lại lắm mồm rồi link ở đây bác nhá
    http://www10.ttvnol.com/forum/gc/978017.ttvn
  5. kecodocger

Mình Xin lỗi bạn , bạn sang học đây được lâu chưa,mình đảm bảo với bạn kể cả bạn sang bằng du học hoặc con đường nào cũng vậy thui, người ta nói ''''nhập gia thì tuỳ tục'''' bạn sang đây thì bạn cũng phải học theo phong tục truyền thống của người Đức
    Khi mới ở VN qua đây ai cũng vậy thui, đi trên tàu xe thì nói chuyện như ngô nổ, về nhà thì đi cứ dầm dầm làm thằng ở dưới lên gõ cửa ,đi ăn quán xá thì nhai ngồm ngoàm,bạn đã bị người ta nhắc nhở chưa hay bạn ko hiểu tiếng chỉ cười trừ hoặc người ta coi khinh người ta ko thèm dạy
    Còn các bạn khác sang đây đi bán thuốc và lắc chảo đó cũng vì gia đình hoặc người ta tìm cho mình 1 tương lai sáng hơn,bạn chắc đi học ko thui ah ko ngửa tay xin tiền của bố mẹ ah, hay đã có vốn lo cho mình
    Họ đi làm về thì họ cũng có những lúc vào web nhưng chưa có mục để họ hỏi hoăc chưa tìm thấy thui chứ họ cũng có những điều muốn hỏi lắm,
    Còn ''''khó người nhưng dễ ta thì sao''''Có người vẫn làm được có người ko làm được bạn đừng nên nghĩ cái kiểu 1 phương.
    Những cái tối thiểu cư xử và lời ăn tiếng nói''''khổ lắm rùi nói mãi '''' mình sống ở đâu cũng nên theo phong tục và tập quán ở đó,để hoà nhập với cuộc sống ở nước sở tại
    Tôi kể cho bạn khi tôi mới học ra trường ở VN và sang Ba Lan kinh doang ,tôi đi trên tàu có 1 ông già khoảng 80 tuổi bảo tôi là:'''' Sao mày ko biến về đất nước của mày đi mày ở đây làm gì'''' ,tôi vẫn bình thường tôi hỏi lại:'''' Ngài từ đâu đến à'''' Ông ta nói:'''' Tao là người Ba Lan'''' tôi nói lại tôi cũng là người Ba Lan, mà tôi có làm gì ông không'''' Ông ta lặng ngắt và nói'''' Người VN ở bên này ko có văn hoá đi tàu xe thì nói to lên xuống tàu thì ko biết nhường chỉ biết chen,
    Thế đấy nhiều khi mình ko làm cái gì cũng bị mắng chỉ vì khác cũng là người VN gây ra nên mình ăn hậu quả
    Còn tôi mới sang Đức thăm bố mẹ ở bên này, hôm đó tôi đi cùng bác đi mua đồ ăn châu á, lúc đi về 2 bác cháu đi tàu M8 để đi về thì có khoảng 10 người VN thanh niên đi sang bến đợi 1 số ngưòi tay cầm lon bia uống xong lấy chân đá xuống đường và qua đường thì mải nhắn tin điện thoại ô tô đi qua bấm còi thì quay lại chửi, lên tàu ngồi thì gác cả chân lên ghế đệm ở trước, những người đi tàu họ nhìn 1 cách coi khinh, thật buồn, nhiều lúc cũng thấy buồn cho những ai ko làm cái điều đó mà cũng bị ''''vơ đũa cả nắm''''
    Mình chỉ có mấy điều như vậy thui mình cũng chẳng cao siêu gì ,nhưng các bạn nên nghĩ xem trong con mắt người bản địa người VN có xấu hay ko thì tất cả do các bạn
  6. bobthekid

bobthekid Thành viên mới

Các bác cho em hỏi với. Hè này em đang định xin visa sang Đức thăm papa. Giấy mời, bảo hiểm du lịch có đủ rồi. Vấn đề là ở chỗ, khi em khai vào tờ khai xin visa, có mấy chỗ không hiểu. Không bít khai thế nào Y_Y! Mong các bác giúp em.
    1. Art des Passes:
    - Nationaler Pass/ national pass
    -Diplomatenpass/ diplopmatic passport
    - Dienstpass/ Service passport
    - Reisedokument (Uebereinkommen von 1951) / Travel document (1951 Convention)
    - Fremdenpass / Alien''s Passport
    - Seemannspass / Seaman''s passport
    - Anderes Reisedokument (bitte nähere Angaben?/ Other travel document (please specify)
    Hộ chiếu của em là hộ chiếu bình thường, thế em phải điền vào chỗ nào bi giờ?
    2. Frühere Aufenthalte in diesem oder anderen Schengen-Staaten
    ...
    Chỗ này nên điền như thế nào vậy các bác? HỒi năm 2002 em có vượt biên vô Séc, nhưng bị công an Séc nó tóm. Bọn công an Séc đã thu hộ chiếu của em (Hộ chiếu lúc bay có dán visa vào Séc, nhưng bọn đường dây lúc sang Séc xong xé mát roài. Y_Y - chắc visa đểu), và bảo em lên ĐSQ VN ở Séc xin lại. Sau đó em lại vù sang Đức. Đến năm 2004 em ra đầu thú với bọn Đức với tên thật, tuổi thật, và bị lấy dấu vân tay. Ở một thời gian ngắn thì em tự nguyện xin về, mà không bị cưỡng chế như những người khác. Bọn nó còn cho tiền vé máy bay, tiền đi lại, tổ chức tị nạn thế giới còn cho 300euro tiền "làm lại cuộc đời".
    Em có bà bác làm ở bộ ngoai giao, bảo là phải khai thành thật khi nó hỏi. Nhưng giờ lại phải ghi vào giấy, em ko biết nên ghi thế nào. Mong các bác giúp đỡ. huhu... và mong sớm có câu trả lời cho em vớiiii...
  7. kecodocger

8. mc_queen1

mc_queen1 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ai ở việt nam làm công nhân, hay không có nghề nghiệp, học hành tử tế thì bảo sang Đức để kiếm thêm tiền còn đồng ý được. Chứ còn nếu ở việt nam có nghề nghiệp đàng hoàng, làm cho công ti ổn định, có bằng cấp thì tốt nhất không nên sang Đức tị nạn làm gì. Đây là lời khuyên thật lòng, có sang được Đức thì cũng mất 7-8 năm kéo cày không công. Sau đó nếu may mắn đi làm thì với trình độ tiếng tăm thế, không đào tạo, lương tháng cùng lắm 1300. Bác nào con trai vướng vào nhà hàng ( mà đa phần là thế) thì cả ngày không thấy ánh nắng mặt trời, 1 tuần 1 ngày nghỉ, sau đó vướng vào cờ bạc, là chả có xu nào. Và một thực tế nữa là, có lẽ các bác sẽ chẳng có vợ đâu.
    Nói chung, có bằng cấp nghề nghiệp ở việt nam, tốt nhất ở nhà tu chí làm ăn, giàu hơn sang Đức tị nạn nhiều.
  9. Giang_meo

Giang_meo Thành viên rất tích cực

Khổ em quá, gđ NY cứ bắt nó đi trong khi ở đây mỗi tháng cũng kiếm tầm 500$, chỉ vì nhà con NY cũ của nó có quán cơm bên ấy. Đi theo kiểu hôn thê giả bác ạ. Tiền đi thì vay mượn họ hàng, biết bao giờ mới trả hết nợ và khá lên được khi sang đó xác định là lao động chân tay và ăn lương trợ cấp thất nghiệp?
    Vừa hèn vừa ngu.
  10. cuncon2009

cuncon2009 Thành viên mới

Chào các bạn,
    Có bạn nào biết về vấn đề này giúp mình với. Mình sang đây học tiếng 1 năm rồi. Năm sau thi xong DSH thì định xin vào trường đại học. Nhưng năm nay mình chót có em bé rồi. Bảo hiểm AOK thì không bán cho người học tiếng.Vậy bạn nào biết hãng bảo hiểm tư nhân nào có bảo hiểm trong trường hợp của mình không?
    Mong các bạn giúp mình.
    Vielen dank.