1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những cây viết bóng đá bệnh hoạn

Chủ đề trong 'Bóng đá Việt Nam' bởi TuanUSA, 10/10/2009.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. hanyu46

hanyu46 Thành viên mới

Tôi thấy nên dừng những cuộc cải vã vớ vẩn lại, bản thân bác cũng đừng ghét quá làm j, mọi chuyện cứ bình thường, bác cứ gặp dân Nghệ thì thôi ko nói chuyện: việc bác đi tiên phong tôi rất hoan nghênh
    Có lẽ bác nên mở 1 topic bàn về những cầu thủ bị lãng quên thì hay hơn
    Nói về công nghệ bơm đểu thì thực sự hiện nay ngoài các 4rum như slna-fc hay bongda37 cùng với trang ngoisao,net với các CTV là dân Nghệ ra thì dân Nghệ muốn bơm đểu cũng ko đuợc
    Việc TPHCm rớt hạng là 1 điều xác đáng, nhưng báo chí cứ âm ỉ đấy thôi, ai cũng muốn QK4 rớt hạng chứ jko phải TPHCm, việc bác Hỷ có mặt trên sân Nha Trang vòng cuối nói lên tất cả
    Tổng biên tập báo bóng đá cũng là dân Thể Công đấy thôi
    Bơm đểu chỉ khi nào thực sự nguời ta vừa có quyền và 1 chút khả năng nguời ta sẽ tâng bốc lên tận mây xanh
    Việc các cầu thủ khác bị "lãng quên" , hỏi bác lão Tồ quên đuợc ai? Bởi thế: Bác nên lập 1 topic bàn luận các cầu thủ bị lãng quên có lý hơm đấy
  2. TuanUSA

TuanUSA Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác 46 chê thằng Trong Nghĩa đá côn đồ . Bác nghĩ sao về 2 thằng Xuân Thắng và Huy Hoàng mà báo đang tiến cử nó vô tuyển .
    Tui nghe bác nói VN không cần gọi tây vì ta hiện nay thể hình tốt, như bác nói cũng đúng tui không phản đối .
    Nhưng vấn đề là sao khi loại tây, thì cũng sẽ không gọi những thằng Việt như tây mà bác nói .
    Chúng nó hùa nhau gọi Sơn du đản 1.76m cho chụp gôn, Xuân Thắng 1.72m, Huy Hoàng 1.73m, Trọng Bình 1.70m, Văn Hoàng (qua cầu gió bay) 1.70m vô đá hậu vệ . Tấn Tài 1.65m, Trọng Hoàng 1.70m, Quang Tình 1.65m Âu Văn Hoàng 1.62m đá tiền vệ (hay thằng Đắc Khánh qua cầu gió bay cũng thế)
    Thêm chú Công Vinh 1.72m + còn chú nghệ nào nửa không bơm vô nốt ...tui đề cử luôn Công Thảo .....1.62m độc lập tác chiến .
    Bác sẽ bảo sao ? Đội hình trong mơ ngang tầm Barca phải không . Mở giải vô địch ĐNA sân nhà ta mời Đông Timor, Campuchia và Lào nhé .

Đó là cực phẩm rồi . Nhưng nếu còn sợi dây xấu hổ nào hay làm quá khó coi thôi chừa 3 chổ cho mấy thằng vùng khác cho mang vẻ tuyển VN rồi thì sức mạnh sẽ cải thiên bao nhiêu .....thôi tốt nhất cũng nên đặt chỉ tiêu này ....tất cả đổ thừa tạng người VN nó vậy, đẳng cấp, cơ chế không thể thắng những đội mạnh hơn ....ta cứ đú tầm ta vừa đủ đú thôi .
    Thế có đúng không bác , 15 năm nay bóng đá VN đã và vẫn đi đúng hướng ...này rồi đó .
  3. hanyu46

hanyu46 Thành viên mới

Đúng, tôi rất thích tranh luận như vậy:
    Thứ 1: Huy Hoàng đã rút lui ĐT, bác yên tâm nhé
    Thứ 2: Xuân Thắng ko có cửa lên tuyển: vì ông Tô rất muốn chọn Đức Sâm (Minh Đức của SLNA - HP) đá trung vệ nhưng do Pưuớc Tứ thể hình tốt nên ông chọn đá cặp với Như Thành, sắp tới thêm mấy ku: Hải Lâm Phước Vĩnh Bật Hiếu thì ku Thắng nhà ta làm sao có cửa: nhưng nói về độ máu lửa lăn xả thì ku Cao Xuân Thắng cực kỳ kinh khiếp, em xem em nó thi đấu nhiều lần rồi
    Thứ 3: em ko bao jo nhắc đến HH hay CXT: vì những e đó báo chí sẽ ko bao jo đề cập đến nữa đâu bác yên tâm
    Thứ 4: Trọng Bình mà bác nói là Trần Trọng Bình của KKH cao 1,78m: ý bác nói là Hoàng Văn Bình của SLNA cao 1,70m, Văn Hoàng bác nói là Âu Văn Hoàn - hậu vệ phải SLNA nhé bác
    Thứ 5: Mấy em Âu Văn Hoàn, Hoàng Văn Bình chỉ đủ sức đá U thôi, thực tế là vậy, phiền bác kiếm dùm e mấy U23 năng lực hơn em nó mà cao 1,8m
    Thứ 6: em chẳng thấy ai bơm đểu cả, em nói rồi: nếu bác để ý bác sẽ thấy TPHCm khi vòng cuối cả Vleague cứu em nó đấy , rồi khi TPHCm rớt hạng, báo đài khóc lóc cứ như là quốc tang, hay Thể Công nhà ta cũng là bố VFF đó thôi
    Cơ bản bác ghét dân Nghệ quá, bác thấy 1 2 bài nêu tên, đề cập cầu thủ Nghệ là bác quy rằng công nghệ bơm đểu? Thực chất đó là những cầu thủ đuợc nêu tên thôi, còn sau này có dùng được hay ko, câu trả lời thì quá rõ vì ĐTVN hiện có rất nhiều cầu thủ trình độ cao mà thể hình cũng khá
    Nhìn lại ĐTVN thời AFF, em ko hiểu bác chê TM Dương Hồng Sơn 1,76m chụp gôn chỗ nào? Hay Công Vinh 1,72m bác chê thế nào? Thật sự dân Nghệ phải thể nào bác mới chịu?
    Hỏi ngược lại nhà bác: Tấn Tài nhà em cao 1,66m đấy, Quang Hải 1,64m , vậy cho em hỏi 2 em nó đá được kko? Rất nhiều bài viết bơm đểu Tấn Tài và Quang Hải nhà em đó bác: mấy em kia của SLNA ít ra cũng cao hơn 2 em này của nhà em đấy
    Được hanyu46 sửa chữa / chuyển vào 23:36 ngày 11/10/2009
  4. hanyu46

hanyu46 Thành viên mới

Thôi em đi ngủ, mai còn lấy sức đi làm, ở đây là Bóng đá VN , hy vọng các bác đừng mang tỵ hiềm địa phương vào đây, việc ku Trọng Nghĩa em cũng rất ghét (do chém giò Xuân Bình của KKH mấy lần) nhưng em thấy ku đó ở U23 cũng khó có e nào bì kịp, em chấm em nó đấy thôi
    Ko biết bác Tuấn Mẽo sống ở đâu? Có sống ở VN hay ở Mỹ nhưng nếu bác sống trong Nam, bác sẽ thấy dân tứ xứ cả, ko ai phân biệt địa phương nặng như ngoài Bắc đâu
  5. gatrongcuong

gatrongcuong Thành viên mới

Tuấn Giả Mẽo, chú chưa thấy mệt với cái khoản bới móc, chửi bới dân Nghệ à.
    Từ ghét chú bây giờ anh lại chuyển sang khâm phục chú rồi đấy. Anh không ngờ có thằng dai như đỉa đói như chú, từng ngày, từng giờ đi kích động chống lại dân Nghệ.
    Mà khổ, chú có làm thế thì cũng kích động được mấy chú trên ttvnol này thôi, chứ có ai biết chú là thằng nào đâu. Còn mấy chú trên ttvnol này thì cũng có ra gì đâu, toàn rỗi hơi, hết việc mới lên đây chém gió thư giãn, nên chú có kích động được mấy chú ấy thì cũng đến nước tự mình xóc lọ là cùng thôi. Vì vậy anh khuyên chú im mồm đi cho anh em nhờ.
  6. TuanUSA

Nói về Khánh Hoà nhà chú thì có thằng Trọng Bình tốt củ ....cho nó đá OK nhưng còn thiếu kinh nghiệm lắm . Nếu đá U được thì tốt .
    Thằng Tấn Tài nhà bác 1.65m nói thẳng nhé nó thuộc đạng cho đá cũng được mà cho thằng khá đá có khi được hơn (trong điều kiên tuyển VN hôm nay nếu gọi cho đàng hoàng . Không phải vì chê thằng Tấn Tài nó bé vì thằng này nó gia sức và chịu lăn xã nhưng khả năng của nó đụng bọn Sing hay Tàu trở lên thì coi như húc vô đá . Trong khi Anh Đức, Hoàng Max, hay Trọng Hoàng (SLNA) khi cần sẽ đá được cánh phải tốt hơn chưa kể đẩy Quang Thanh hay Việt Cường vào vị trí này .
    Riêng chú Quang Hải tui thấy là thằng có cái tố chất tốt dắt bóng được sút được . Công bằng mà nói nó xứng đáng đá tiền đạo lùi sau Kesley . Về vị trí đá cắm thì VN hiện nay chỉ có Việt Thắng và Anh Đức biết đá theo sơ đồ 4411 thôi (theo tôi phù hợp 1 cho VN hiện nay) .
    Lão Công Vinh Còm thì đá cánh trái là khá nhất , ngoài ra còn có Quốc Anh hay đứa nào khác . Với tôi không nhất thiết cầu thủ phải quá to vâm, nhưng nếu to vâm thì càng tốt . Tuy nhiên cũng phải có 1 thể hình thể lực tạm chấp nhận + với kỹ thuật thuộc loại đặc biệt so với phần còn lại . Thằng Quang Hải và Tấn Tài thuộc diện này . Ở thằng Tấn Tài tạng người nó mà sức như vậy nhiệt tình như vậy cộng kỹ thuật của khá là của hiếm ....cho du SLNA có bơm thằng Quang Tình hay Âu Văn Hoàn thì sẽ không bao giờ được như Tấn Tài vì cái sức thằng Tài nó vượt hai thằng kia . Do đó chỉ là bơm vá .
    Trong những cầu thủ mà chú đề cập thằng Hải Lâm là thằng tui đíu tin . Bởi vì nó chửi thằng Tài vì không bán độ . Những lùm xùm chuyện gái gú nhà nó . Thằng này tư cách không tốt mặc dù có thời tui rât kết nó đá hv phải ...kè người tốt sớt bóng ngọt . Trong mắt tui thì nếu cho nó đá hv phải nó còn thủ ngon hơn Quang Thanh ...cái này tui nói 4-5 năm trước rồi . Còn về đá trung vệ tui không tin tưởng nó lắm . Phước Vĩnh thì tui nói thằng này tốt từ hồi bên Phi nhưng chúng nó cho mò tôm cho thằng Đức sâm đá (chú gọi thế) đấy thôi .
    Vấn đề là kiếm 1 thằng tốt đào tạo đá hậu vệ phải nửa là ngon .
    Trên con mắt tui thì VN nên mạnh dạng cho Thành Kếu ra đá vị trí này . Thành Kếu đã xuống nhiều khó đá trung vệ . Hoặc cho Đình Luật ra đây . Tui tin tưởng thằng nghệ này .
    Vị trí trung vệ nên để Phước Vĩnh và Phước Tứ nó đá . Nhưng tôi nghĩ sau Seagame nên mạnh dạng cho thằng Minh Đức TC nó đá trung vệ cùng với lại thằng Phước Vĩnh luôn, đưa Tứ đá tiển vệ trụ theo kiểu 4141.
    Đc H Sơn chụp gôn thì eo ơi tui không kết chút nào ...thằng nào bắt bóng bổng chống phạt góc hay bóng câu đánh đầu như hạch vậy toàn chọn sai điểm rơi chạy giửa chừng chạy lại trở vô ú tim bỏ mịa . La và Trường là tốt nhất rồi tới Khoa Điển ...dẹp mịa chuyện bơm vá thằng này làm người nhện đi . Thằng Cường nghệ nó bắt cũng tốt tướng cũng tốt nhưng vô tuyển là nó khủng hoảng ....không hiểu sao thằng nghệ này lại không được bơm ....khốn nạn thật thằng này chỉ cần được bơm là nó có tự tin thì nó sẽ bắt rất tốt nhưng không hiểu sao miền ta rất ghét thằng này . Nó bắt tồi thì Đà Nẵng không vô địch nổi đâu .
    Tôi khoái nhất là thấy thằng Quang Thanh và Việt Cường cùng về đá 1 cánh hay thằng này nhịp nhàng công thủ thì tuyển VN lên bóng rất khó cản . Nếu không xong cho Hải Lâm thủ Quang Thanh lên cũng được (nói chung bác Thanh đá Á Châu cũng chạy tới 70 phút là oãi) ....xem nhiều biết cả rồi . Cường Lùn (Quang), Văn Hợp, Văn Phong....quên các em ấy đi . Chú (Quế) Vũ gì hv phải chờ đá xem giò nhưng 1.78m thì được đấy còn không thì cứ như vậy .
    Tóm tắc dù không bơm vá thì trong mắt tui 3 thằng slna vẫn xứng đáng đá tuyển là Trọng Hoàng, Công Vinh và Đình Luật ....nhưng bơm lên mây quá đáng là chửi .
    Thật ra tuyển thuần Việt mà biết xếp cũng không yếu hơn tây tăng viện bao nhiêu (tuy nhiên không nhất thiết bài tây) . Đá chính thức thằng nào tốt nhất tây ta có qt ta gọi hết . Thắng thua vinh nhục là thể diện quan trong hơn lấn cấn tuyển ta có 1 hay 2 ngoại tụi nước ngoài nó không coi trọng chuyện này ....chỉ mấy thằng thua ấm ức phân bì ...kệ nó .
    Khi đá thử nghiệm gọi toàn nội là chuyện nên làm . Giải Seagames ao làng không ngoại binh cũng tốt thôi .
    Những đứa tui thấy đang tốt nhất VN lúc này là
    Thủ môn La, Tấn Trường, Khoa Điển (thằng Hồng Sơn và mấy thằng còn lại quên đi ....có khoảng cách khá rõ từ 2 tm trẻ này và những đc thế hệ trước)
    hv trái : Không thấy ai đáng nói. Đề xuất Thành Kếu, hay Đình Luật, Xuân Hợp ....chú nào đó...không xong xài tạm chú Quang Thanh .
    hv phải : Quang Thanh, Hải Lâm , Đình Luật, Việt Cường đều đá ổn .....
    Tiền vệ phải : Hoàng Max, Anh Đức, Trọng Hoàng (tui nghỉ sẽ đá được) hoặc Quang Thanh , Việt Cường, Tấn Tài .
    Tiền vệ Trái : Quốc Anh, Công Vinh, Thành Lương ....tạm ổn vì mổi thằng đá 1 cách khác nhau ....trong 3 thằng này thằng Vinh Còm khá nhất .
    Tiền vệ trụ : Phước Tứ, Minh Châu, Đức Dương phải có 1 trong 2 hoặc 2 phải có ngày đá tốt . Phước Tứ là ngon nhất, Minh Châu cũng ổn thôi . Đức Dương không tồi .
    Tiền vệ trụ công : Hữu Thắng là tốt nhất (nếu trở lại phong độ - thằng này chọc bóng ngon và rất là nhiệt tình (lúc xưa) chứ kỹ thuật mà chú 46 khen thì tui chiu, Minh Chuyên, Trọng Hoàng, Kesley, Quang Hải đều tốt .
    Tiền đạo lùi: Quang Hải Kesley hiện nay ổn hoặc Trọng Hoàng .
    Cắm : Việt Thắng, Anh Đức, Hoàng Max.
    Kêu gọi ngừng bơm vá dân choa suy dinh dưỡng ngoáy đít cở Quang Tình, Văn Hoàng, Công Thảo, Đắc Khánh ....dở hơi vớ vẩn nửa.
    Xuân Thắng : Không biết dựa vào tiêu chuẩn nào tiến cử nó vô tuyển trong khi còn một lô cao hơn, to vâm hơn, hung hản hơn khôn ngoan hơn chưa biết dùng đâu kia kìa .
  7. hanyu46

hanyu46 Thành viên mới

Chú cuối cùng cũng biết nhìn nhận Nghệ xứng đáng có 3 thằng trên tuyển nhỉ, ở đây có lão Tồ hết rồi chú ko phải lo, tôi thuộc FC KKH phía Nam bản thân tooi mỗi khi KKH vào các sân Bình Dươnng, SG, LA, Đồng Tháp toi đều đi xem trực tiếp cả
    Về chuyện đội hình ĐTVN, lão Tồ công du Bắc Nam nên chú cứ yên tâm, lão xem giò cẳng và xem trực tiếp, lão biết mình đánh giá ai, như thế nào
    chuyện Tuấn Vũ thì tầm em nó chưa đủ trung vệ đâu, xét hiện tai thì cặp của ĐN là hay nhất, Như Thành và Phước Tứ đang gặp vấn đề cả, HV phải thì vẫn là Việt Cuowngf, trái thì có Quang Thanh (Quang Thanh ra biên), thằng ĐÌnh Luật khoẻ như bò mộng cũng đảm đuowng được vị trí HV Phải (trận thắng Olynpiakos)
    Mỗi vùng miền khi có 1 vài cầu thủ nổi danh thì lấy đó làm tự hào, Quang Hải Tấn Tài cũng có rất nhiều bài Bơm đểu đó thôi, báo chí nói mặc báo chí, bác ko phải lo dùm cho họ, bác nói giang sơn khó đổi bản tính khó dời, em chỉ thấy bác cũng bài Nghệ 1 cách thái quá, nhưng có lẽ giọng văn bác càng ngày càng dịu hơn, mong bác đừng nên "hiềm khích" quá khi đang viết bài
    ĐTVN thuần Việt cao to ko thiếu đâu, nhưng cơ bản lão Tồ xây dựng lối chơi thế nào? Ở vị trí ấy cần những con người thế nào, nếu bác thích, lão Tồ đẩy cặp Tấn Trường và Hoàng La lên làm tiền đạo rồi câu bổng vào cũng đuợc (Tấn Trường hiện cũng đang tập làm tiền đạo trong các buổi tâp)
    Em thì thích ĐTVN thuần Việt hơn, hay là Việt Kiều cũng đuợc, con lai cũng được, 1 ĐTVN có tây lẫn Phi nếu thắng trận em cũng ko thấy vui lắm (trận VN - Kuwait 1 - 0 : em xem cả trận trên KCTV3 : kênh thể thao của Kuwait), thắng thì thắng thật nhưung em ko thấy vui lắm
  8. quocdung34

quocdung34 Thành viên mới

Khổ, mấy thằng có tài thực sự thì kô có ai thèm bơm, còn mấy thằng Nghệ thì đc bơm suốt ngày!
    Còn mấy thằng Nhập tịch thì có lẽ từ bây h ÍT có hy vọng vào tuyển rồi. E khuyên các bac đừng nên hy vọng nhiều! Trừ khi có cách tác động đc lũ VFF nhá!
  9. hanyu46

hanyu46 Thành viên mới

Bớ người ta: Đào Văn Phong của KKH được bơm đểu này
    Hậu vệ Văn Phong: Sói Biển... trầm lặng
    21:25, 12/10/2009(GMT+7)
    * PDF. Hiển thị PDF
    * In In bản tin
    * Email Gửi Email
    * Phóng to Phóng to
    * Thu nhỏ Thu nhỏ
    Bookmark and Share
    Văn Phong, hậu vệ trái của CLB K.Khánh Hòa và ĐTVN, là người rất ít nói, khác hẳn tính cách của người dân xóm chài nơi anh sinh ra. Nhưng điều ấy chẳng khiến đồng đội cảm thấy có vấn đề gì, bởi họ biết anh thích hoạt động năng nổ trên sân cỏ nhiều hơn.
    Hậu vệ Văn Phong trong mầu áo K.KH - Ảnh: Đức Cường
    Người con trái tính
    Đào Văn Phong không hẳn là người có khởi đầu thuận lợi với bóng đá. Đến với sân cỏ hơi muộn, nên anh đã có một thời gian tập trung cùng đội trẻ của K.KH, vốn toàn những cầu thủ nhỏ tuổi hơn mình, điển hình là người bạn cùng xóm Quang Hải.
    Còn nhớ, khi ấy, Phong cùng Hải "gà" ngày ngày đèo nhau trên chiếc xe đạp để đi tập. Khác với bạn, con đường đến với trái bóng của Văn Phong trắc trở hơn. Nhà Phong nằm bên xóm chài, nơi "con nít sinh ra chỉ sau vài phút đã được thả xuống nước để quen với sóng gió". Khi trưởng thành một chút là chúng đã theo gia đình dong thuyền đi đánh cá. Đào Văn Phong đáng lẽ cũng có số phận như thế.
    Thuở còn nhỏ, Phong suốt ngày chơi bóng nhưng chẳng làm gia đình bận tâm nhiều. Nhưng khi lớn hơn một chút, đến tuổi làm nghề chài lưới, thì vấn đề bắt đầu nảy sinh. Khi ấy, gia đình Văn Phong phải đứng trước những lựa chọn, hoặc là bắt Phong theo nghiệp chài lưới, hoặc cả nhà chắt chiu cho con trai đi học nhằm "thoát ly" cảnh nghèo. Hoàn toàn không có chỗ cho bóng đá.
    Văn Phong là người ít nói, nhưng như đã kể, anh rất cứng đầu, mà nói theo kiểu người miền Nam là "hiền mà lì". Khi ấy, niềm đam mê với trái bóng đã ngấm vào máu, Phong nằng nặc, thậm chí tính đến giải pháp đi "bụi" để được tập bóng. Hiểu tính con, sau vài lần thuyết phục "hết nước hết cái", gia đình buộc phải chiều theo ý cậu con trai trái tính, trái nết. Thậm chí, Phong còn bỏ luôn kỳ thi tốt nghiệp cấp II để đi tập ở đội U15 K.KH
    Chơi là không ngại chiến
    Với sự dìu dắt, chăm nom của HLV Dương Quang Hổ, Phong đã dần hoàn thiện cả về chuyên môn lẫn kinh nghiệm thi đấu trong vai trò hậu vệ. Cũng như Quang Hải, Tấn Tài, những người đồng đội ở Khánh Hòa, Phong được mọi người biết đến nhờ lòng kiên trì, sự khổ luyện không mệt mỏi.
    Bắt đầu từ năm 2004, Văn Phong cùng Tấn Tài, Tấn Điền, Trọng Bình, Quang Hải... từ chỗ góp mặt "thử lửa" ở hạng Nhì, đã trưởng thành vượt bậc tại hạng Nhất và V.League, tạo nên thương hiệu "ngổ ngáo" không lẫn vào đâu được. Nếu Tấn Tài nổi bật với khả năng chạy không biết mệt, lẫn khả năng gây đột biến bên biên phải, hay Quang Hải rực sáng qua một loạt giải trẻ, thì Văn Phong vẫn thế, lầm lũi với vai trò chốt chặn ở cánh phải. Nhưng nếu hỏi những ai đã đá chung với anh ở Khánh Hòa mới rõ, sự trầm tính của cầu thủ sinh năm 1984 này chỉ ở ngoài đời. Còn trên sân bóng, bất kỳ tiền đạo nào cũng phải e dè khi phải đối mặt với anh, bởi khả năng kèm người sát sàn sạt, cũng như độ lì ở những pha lăn xả quên mình.
    Mùa giải vừa qua, cá tính của Văn Phong thể hiện rõ nhất. Bất chấp đầu gối sưng vù, kể cả nguy cơ đứt dây chằng luôn rình rập (bị giãn dây chằng ngay ở vòng 3 V.League 2009), Phong vẫn cắn răng ra sân. Thậm chí, hình ảnh anh sau một pha choài bóng, lập tức "bò" về (để cái đầu gối bớt đau) đã khiến cả đội chơi sung hơn và lấn lướt Thể Công ngay tại Hàng Đẫy. Hôm ấy, K.KH đã thua vì quá đen. Nhưng đến trận lượt về, Phong và đồng đội đã đòi nợ thành công với chiến thắng 3-0. Anh đã góp công với bàn thắng từ chấm 11m ở phút 26.
    Đợt lên Tuyển này cũng thế! Phong vẫn lẳng lặng "nuốt" trọn mọi giáo án của HLV Calisto hay Lê Huỳnh Đức. Với anh, chuyện nhồi thể lực chỉ là vấn đề nhỏ; đều quan trọng hơn, anh muốn trở thành một chốt chặn vững chãi bên cánh phải của Tuyển.
    http://vleague.vn/index.php?view=article&catid=230&id=5193
    Bác TuanUSA ạ ,báo chí rất công bằng và dân Nghệ ko có quyền j bơm đểu đâu, cầu thủ nào có tài họ sẽ nêu tên, ó điều bác ghét Nghệ quá cơ, nên bác mù quáng cho rằng bơm đểu, thực chất nếu bác muốn bác có thể lập hẳn 1 topic bơm đểu về KKH, Đào Văn Phong của em đá đấm ra gì đâu
  10. TuanUSA

Hậu vệ Trọng Bình: Cái duyên của người đến sau (TT&VH) - Chỉ mất vài giờ đồng hồ để Trọng Bình chuyển từ Ninh Bình sang T&T HN (mượn). Cũng chỉ mất vài chục phút để Bình chuyển từ trung vệ sang đá cánh trái (để lấy chỗ cho Cristiano). Những sự ngẫu nhiên ấy thật không ngờ lại là đường băng để Trọng Bình trở lại đội tuyển.
    Sở trường là vị trí trung vệ, nhưng ở nửa cuối mùa bóng 2009, Trọng Bình trở thành phát hiện mới của T&T HN ở cánh trái hàng phòng ngự, và ngay trong trận đầu ra mắt ĐTVN, Trọng Bình đã thi đấu tương đối ấn tượng ở vị trí này. Nếu cứ duy trì phong độ như hiện tại, cơ hội để Trọng Bình giành một suất chính thức ở hàng thủ ĐTVN tại Cúp bóng đá quốc tế TP.HCM sắp tới là điều hoàn toàn khả thi.
    Năm ngoái, quyết định chia tay với K.KH để ra Ninh Bình của Trọng Bình khiến không ít người phải ngạc nhiên, bởi tại K.KH, Trọng Bình là thủ quân và có ảnh hưởng không nhỏ tới các đồng đội. Trong khi đó, Ninh Bình lại là môi trường rất phức tạp, và trước khi Trọng Bình ra đây, hầu như chưa có cầu thủ nào từ miền Trung hoặc miền Nam trở thành trụ cột ở đội bóng cố đô.
    Trọng Bình (trái) có điểm mạnh là sự đa năng và nền tảng thể lực tốt
    Sự thực quả đã diễn ra đúng như vậy, sau một thời gian được đá chính ở vị trí trung vệ quen thuộc, Trọng Bình dần dần phải chuyển sang cánh trái rồi cánh phải của hàng phòng ngự, và đến kỳ nghỉ giữa mùa, Trọng Bình và Hữu Chương được V.Ninh Bình cho T&T HN mượn. Trong cái rủi lại có cái may, từ chỗ không được trọng dụng tại Ninh Bình, Trọng Bình lại trở thành một nhân tố quan trọng trong chuỗi trận hồi sinh ngoạn mục của T&T HN ở giai đoạn 2 V-League 2009.
    Nhờ có kinh nghiệm đá hậu vệ trái ở V.Ninh Bình và xa hơn nữa là K.KH, nơi Bình từng thi đấu ở vị trí trung vệ chếch về bên trái, Trọng Bình được HLV Hữu Thắng giao cho nhiệm vụ trấn giữ hành lang trái và Bình đã hoàn thành nhiệm vụ cực tốt. Tất nhiên không thể đòi hỏi ở Bình những pha lên công về thủ nhanh như điện xẹt ở cánh trái, vì Bình không đủ độ nhanh và khéo để làm như vậy, nhưng ở khía cạnh phòng ngự thì Bình xứng đáng nhận điểm 9 trên 10.
    Không chỉ bảo đảm an toàn cho cánh trái, Trọng Bình còn phối hợp rất tốt với đồng đội Trọng Hải ở ngay phía trên và bộ đôi này đã khiến hướng công phá từ hành lang trái của T&T HN trở nên nguy hiểm. Nhờ thế, dù chỉ đá hậu vệ trái một nửa mùa giải cho T&T HN nhưng Trọng Bình vẫn được HLV Calisto triệu tập vào ĐTVN, và sau khi Quang Thanh tạm thời vắng mặt vì bận thi đấu tại AFC Cup 2009 với Bình Dương, cơ hội giành suất chính thức tại Cúp bóng đá quốc tế TP.HCM đang rộng mở với Bình.
    Tất nhiên, để làm được điều này không phải là nhiệm vụ dễ dàng, nhưng Trọng Bình có những ưu thế nhất định, trong đó chủ yếu là việc Bình đã lần lượt đảm nhiệm tất cả các vị trí ở hàng thủ, nên dù đá ở đâu thì Bình cũng phối hợp khá tốt với những người xung quanh.
    H.Huy
    Ít ai biết rằng cách đây 4 năm, khi được gọi vào ĐT U23 VN để chuẩn bị cho SEA Games 23, Trọng Bình từng được HLV Alfred Riedl thử nghiệm ở vai trò hậu vệ phải, và Bình đã chơi không tệ ở vị trí này tại LG Cup năm 2005, dù rằng sau đó Bình vẫn bị gạt tên khỏi danh sách tham dự SEA Games 23.

=======================
    Trong hình thì Trọng Bình này còn muốn nhỏ họn cả Vinh cụt TC (1.73m) cho nên chú Trọng Bình này sợ không tới 1.75m và rất mõng người .
    Chú 46 có vẽ là dân Khánh Hoà như chú tự nhận nhưng rất hăng hái bao biên cho miền ta xứ nghệ .
    Dân VN giờ pha trộn khắp nơi chú người vùng nào tự chú biết, cũng không quang trọng .
    Chú không nên cố cm ra vẽ như lời tui buộc tội NA có công nghệ bơm đểu là oan . Mịa 10 bài thì tới 6 bài là về cầu thủ NA rồi chú ạ chuyện này xảy ra nhiều năm thiên hạ đều có mắt không mù đâu. Nếu tui nói không đúng mọi người chửi tui tắt bếp chứ không thể tồn tại tới hôm nay .
    Cho dù khi tui nói ra chuyện ai cũng biết mà ngại nói, họ sẽ viết vài bài ca ngợi vài cầu thủ vùng khác cho có vẻ không có đâu ...nhưng bẳng thời gian không nói đến là họ ngựa quen đường củ làm quá lố . Mịa ca ngợi tới những thằng 1.65m và thiếu yếu như con sên mà cũng cố nhét vô tuyển thì là lúc không thể không nói chú à .
    Mặc dù chú Gatrongcuong có lý sự là hv cánh nổi tiếng TG có những thằng không cao to . Dĩ nhiêu cầu thủ các vị trí khác cũng vậy . Nhưng đó không phải là lý do để bao biện cho việc xử dụng các chú 1.65m của VN làm hậu vệ cánh .
    Như tui vẫn nói ra rã tư duy ruộng rẫy mà vẫn không động não . Những thằng chú ấy nói là thuộc hàng quái kiệt ...bóng đá VN không có quái kiệt bùn ạ . Ngay cả bóng đá Á Châu cũng không có quái kiệt luôn. Cho nên hãy xem kích cở của những thằng hv cánh Trung Đông, Nhật, Hàn, Trung Quốc, Trung Á rồi hãy bào chữa một cách ngu dốt . Bọn nó thuộc nền bóng đá trên cơ VN hiện nay (nếu cần tính cả Thái Sing).....mà chúng nó còn chưa dám dùng hv cánh dưới 1.7m đâu phải là chỉ có VN mới có quái kiệt dưới 1.7m.
    Chúng nó muốn đá ra khơi tầm TG thì chúng nó như vậy ...và chúng nó thành công . Còn VN thì sao ....mà cứ bào chửa ngu ?
    Dùng 2 chú hậu vệ biên 1.65m lên công về thở được bao nhiêu phút ? Chưa kể các vị trí khác .
    Mk làm như thế khác nào ra biển khơi bằng xuồng tam bản 99.9% là chết chắc . Dù không sợ chết cũng không nên chết ngu như vậy chứ . Dẫu biết dân nghệ giỏi vượt khó và co kéo ....nhưng vượt khó an toàn khác liều mạng lũ lớn cũng dùng thuyền qua sông ....chết rồi lại khóc ti ti . Mỹ Đình bao nhiêu bận khóc như ri rồi . Ngu thì thua chứ khóc gì ?