1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những chất thuộc nhóm nào thì có sự hấp thụ tia UV,.....

Chủ đề trong 'Hoá học' bởi skyvn, 09/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. skyvn

skyvn Thành viên mới

Những chất thuộc nhóm nào thì có sự hấp thụ tia UV,.....

Chào các bạn!
    Cho mình hỏi,
    - Những chất thuộc nhóm nào thì có sự hấp thụ tia UV?
    - Ngược lại, những chất thuộc nhóm nào thì có sự hấp thụ tia UV?
    Tại sao tôi lại đặt câu hỏi này:
    Vì: thực tế, khi tôi làm HPLC, có những chất không bắt UV, hoặc bắt rất yếu. Thông thường trong trường hợp này, Chúng ta phải dùng đến máy HPLC có thể đo hệ số khúc xạ (RI). Nhưng tôi muốn biết rõ bản chất của những chất không bắt UV.
    Câu hỏi mở rộng: Có phương pháp nào để nhận biết các chất không bắt UV (ngoại trừ dùng hệ số khúc xạ RI)??
    Mong nhận được sự góp ý của BOX.
    THANKS.
  2. haidelft

haidelft Thành viên mới

Các hợp chất có tín hiệu UV là do trong cấu trúc có nhóm mang mầu (chromophore). Các nhóm mang mầu cơ bản là : vòng benzen, carbonyl C=O, nitro, halogen ..
    Với một hợp chất không có đáp ứng UV, ngoài IR, bạn có thể dẫn xuất hóa (cho phản ứng với một chất thích hợp có nhóm mang mầu) và phân tích hợp chất mới, sau đó suy ngược lại chất ban đầu
  3. skyvn

skyvn Thành viên mới

Cảm ơn rất nhiều về câu trả lời của bạn.
    Câu trả lời này rất ngắn gọn nhưng đầy đủ. Nếu có thể, Bạn có thể gửi cho mình tài liệu có thể tham khảo sâu hơn về vấn đề trên được ko? (Vì mình không phải là dân Hoá).
    email: anhyeuemhao@yahoo.com
    Thanks
    A, cho mình hỏi thêm: Làm sao để biết được tính chất hoá học của chất không bắt UV để từ đó có định hướng dẫn xuất hoá nó?
  4. haidelft

haidelft Thành viên mới

Bạn nói ko phải dân Hóa thì hơi khó rồi. Phân tích mà động tới phải dẫn xuất hóa liệt vào loại phức tạp đấy. Bạn phân tích nhóm chất gì thì post lên, tôi biết tôi sẽ nói hoặc sẽ có các thành viên khác giúp bạn.
    Câu hỏi thêm của bạn chưa rõ: khi bạn định phân tích một chất gì đó thì mình phải biết phần nào tính chất của nó đã chứ.
    Tiện đây mình post cho bạn 1 bảng các dung môi với tính chất UV và RI
  5. skyvn

skyvn Thành viên mới

Xin chào!
    Xin trao đổi với các bạn về hợp chất mình đang tìm cách tinh sạch như sau:
    (Lưu ý: các kết quả dưới đây thu được bằng cách chạy TLC C18(sắc ký bản mỏng C18). Và chất này không bắt UV khi kiểm tra ở bước sóng 254 nm và 354nm. Khi nhuộm bằng Iot cũng khó nhìn thấy. Chất chỉ nhìn thấy khi nhuộm bằng H2SO4 sau đó đem nung ở nhiệt độ cao.)
    - Chất này: Không tan trong nước, Acetonitrile (ACN), Ethylacetat, dichloethane, Hexan.
    Nhưng tan trong MeOH (Rf=0.95), acetic acid (Rf= 0.2), Acetone (Rf=0.05), Đặc biệt chất này có thể tan trong EtOH (Rf=0.85), Iso-propanol (Rf= 0.5), n-butanol (Rf=0.3).
    Một vấn đề là: Tôi không hiểu tại sao chất này không tan trong Nước và ACN, nhưng khi pha H20:ACN (50:50) thì cho Rf=0.6 hoặc 40:60 thì cho Rf= 0.4.

Xin các bạn ở Box hoá dựa vào các thông tin trên, có thể đưa ra một số nhận xét gì về tính chất hoá học cũng như chất này thuộc nhóm chất nào?
    Thanks
  6. skyvn

skyvn Thành viên mới

Các bạn nào có tài liệu nào nói về phân loại các chất bắt UV và không bắt UV, cũng như về các phương pháp định hướng thí nghiệm tiếp theo khi đã kiểm tra bằng TLC.....Nói chung là các tài liệu nói về sự tách chiết các chất có hoạt tính sinh học.
    Xin gửi file hoặc tên sách để mình tìm mua (tiếng anh và tiếng việt)
    Thanks a lot!