1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những chuyện thú vị về nước Nhật, người Nhật và tiếng Nhật

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi truong_chi_buon, 02/10/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lumberjark

lumberjark Thành viên mới

Văn hóa chào hỏi (aisatsu) là 1 phần rất quan trọng trong xã hội nhật.
    Trong công việc, khi đến nơi làm việc, khi gặp đồng nghiệp, việc chào hỏi là bắt buộc.

Sáng dậy, nhâm nhi tách cafe, làm vài khoanh bánh mì nướng phết bơ + mật ong, chén thêm ly sữa chua. Mò lên tàu gật gà chút rồi đến nơi làm việc. Gặp các đồng nghiệp lần đầu tiên trong ngày và bắt đầu ngày làm việc mới bằng hàng loạt câu chào Ohayougozaimasu (chào buổi sáng).

Tuy nhiên, tuỳ đặc thù công việc, không phải công việc nào cũng bắt đầu vào buổi sáng, có rất nhiều công việc bắt đầu từ buổi chiều, từ buổi tối, nói chung là không phải buổi sáng. Thế nhưng, không phải là konnichiha (chào buổi chiều) hay konbanha (chào buổi tối), lần đầu tiên gặp nhau khi bắt đầu công việc, vẫn phải là Ohayougozaimasu (chào buổi sáng). Đồng chí nào không tuân thủ thế sẽ bị coi là dở hơi (変 - hen).
  2. zypper

zypper Thành viên mới

các bạn nhật cũng có nhiều thứ đồ chơi giải trí rất hay ho. Ai đã từng chơi cũng biết sự hấp dẫn của mấy trò như nintendo, sudoku, picachu,... tớ ngồi trên tàu mà vẫn cứ thấy cả ng già lẫn trẻ con chúi đầu vào chơi nhoay nhoáy. Hôm qua 1 cậu bạn cùng lab tớ cũng xách về mấy món rồi hì hục vặn vặn, xoay xoay cả tiếng đồng hồ, ngoài mấy cái ko dành cho trẻ vị thành niên thì có cái này tớ thấy khá hay.

Mới nhìn tưởng là đồ chơi cho trẻ em học chữ kanji. Trong hình là 2 cục hình 2 chữ 鯨 (kujira - con cá voi) và 蟹(kani - con cua)

Sau một hồi tháo rút ngoáy ngoáy thì đc ra thế này

hay nhể [:D]

Nhân chuyện cá voi, ở nhật cách đây tầm vài chục năm về trc, người ta vẫn chén thịt cá voi ầm ầm. Tớ cứ gặp mấy bác nhật tầm U40 như này trở lên, hỏi đã ăn thịt cá voi bao giờ chưa. Hầu như tất cả các câu trả lời đều y chang nhau: "hồi tao còn bé cấp 1, toàn ăn trong cơm ở căng tin trường, nhưng mà deck thấy ngon gì cả, tao không thích lắm". Giờ thì ở 1 số siêu thị vẫn có thể mua được thịt cá voi hộp thì phải (thấy mấy tay nhật bảo thế), nhưng tớ lượn suốt chả thấy vùng tớ ở bán. Không thì đắt mấy cũng phải chén 1 lần xem nó tệ như nào [r24)]
  3. hitomebore

hitomebore Thành viên mới

Dạo này "ngắm gái" nhiều quá thế là mắt mọc lẹo.
    trong tiếng nhật gọi là "monmorai - ものもらい".
    Nguyên nhân đơn giản cũng chỉ là "làm việc quá
    sức, và Thiếu ngủ" (ghi trong giấy hướng dẫn sử dụng thuốc)
    đúng là mấy hôm trước khi bị mình ít ngủ và làm việc quá sức thật.[:P]
    Ra hiệu thuốc mua 1 lọ thuốc 980en、 tra có 1 hôm thôi
    vậy mà lẹo khỏi liền.
    Nhớ lại ngày xưa ở VN mỗi khi bị lẹo cứ đi chữa "mẹo" nhưng
    có khỏi được đâu,mủ mọc to sau đó lại phải đi "CHích" máu me
    bê bết thật đáng sợ. Thế mới thấy được sự khác biệt về Y học
    giữa VN và NB
  4. zypper

zypper Thành viên mới

Mấy hôm trước tối tớ đang tập nấu ăn, bật ti vi lên xem, chả biết chương trình gì, đại khái là nó mời 1 số nhà nghiên cứu xã hội đến để nói chuyện.
    Lúc tớ vừa bật lên thì đến đúng đoạn có 1 ông khách mời đang nói về 1 nghiên cứu (khảo sát) ông ấy đã làm.

Nội dung đại khái là: Sau khi điều tra thông tin về các chị em phụ nữ Nhật trong độ tuổi kết hôn, thì bác ý rút ra kết luận là
    ・số lượng chị em có C kappu (Cカップ) là 38%
    ・số lượng chị em có D kappu (Dカップ) là 40%
    còn lại là các chị em A, B, E... kappu, tớ không nhớ đc các con số chính xác.
    Sau đó bác ý phun ra 1 câu xanh rờn, chị em C-D kappu, sau khi kết hôn, cứ 5 người thì có 2 người furin (不倫) [:D]

choáng [:D]
  5. takeshikazuo

takeshikazuo Thành viên rất tích cực

38+40 = 78%
    78*2/5 = 31.2%
    => Có ít nhất 31.2% phụ nữ Nhật sẽ furin (不倫) sau khi kết hôn [:D][:D][:D]

Có vẻ đúng ^o^
  6. tran_anh1987

tran_anh1987 Thành viên mới

Ôi trời ơi, thế có nghĩa là người phụ nữ nhật nào mà có kích thước ngực lớn đều 不倫 sau khi kết hôn hết hả.

Mà mới đây theo thằng bạn mình nó bảo là: theo thống kê của nhật, ******** và tình yêu là hoàn toàn khác hẳn nhau, người phụ nữ Nhật có thể

dễ dàng qua đêm với người đàn ông khác mà không bận tâm gì cả...

Sợ quá, kiểu này chẳng dám lấy gái nhật nữa.
  7. zypper

zypper Thành viên mới

chả phải chuyện thú vị, mà có phần hơi kinh dị.
    Ảnh dưới là cửa phỏng cậu nhật hàng xóm của tớ, 2 năm trời hàng xóm với nhau mới 1 hôm vô tình thấy cửa phòng nó mở [:D]

8. hitomebore

hitomebore Thành viên mới

Tớ đã từng sống chung với 1 thằng nhật 1 tháng vậy mà nhìn bức ảnh trên cũng giật hết cả mìn..
    (phòng thằng nhật mình ở cùng nó chỉ còn trống mỗi một khoảng giữa để cho nó ngủ, còn lại thì...)
    cách đây tầm 1 tháng, tơ cũng đến chơi 1 nhà thằng nhật làm cùng. Đại khái là nhà cũng toàn
    rác. Hỏi nó là : sao mày ko vứt rác hả mày???, nó trả lời: Tao ko biết chỗ đổ rác:-"

Còn bức ảnh bên trên tớ chụp thứ 7 tuần trước.
    Khoảng 5h45 phút(sáng) trên đường đi làm về (làm đêm)
    gặp 1 chú nằm ngủ ngon lành trên vỉa hè như như là đang
    trên giường nhà mình vậy. cặp sách, cũng như điện thoại rơi
    tứ tung mà không thằng "trộm" nào nó thèm đếm xỉa đến.=D>
    an toàn ở Nhật là như vậy đấy.
    [r2)]
  9. nerno1984

nerno1984 Thành viên mới

nước Nhật tự hào bởi họ là người sáng tạo ra loại hình karaoke và người Nhật thuộc loại yêu ca hát nhất thế giới.
    Vì thế có nhiều người hát được, hát hay là rất bình thường. Nhưng có điều buồn cười là họ lại rất hay có những cuộc thi để tìm người hát ... tệ nhất.
    Cái thu được từ những chương trình đó là tiếng cười vô cùng sảng khoái...
  10. tiencuongkct

tiencuongkct Thành viên mới

Cái này em hoàn toàn cảm thông với bác vì em cũng gặp 2 trường hợp tương tự như bác đó ạ:
    -TH1: Nhà em tầng 2, 1 lần ống nước nhà em bị dò rỉ nên phải sửa từ đường bắc qua phòng dưới tầng 1. Lúc em cùng pác chủ nhà gọi cửa nhờ cái nhà người Nhật dưới tầng 1 với tá hoả khi nhìn vô nhà nó. Nói chuẩn 1 câu là "rác ngập đến đầu" thiệt ko ngoa các bác ạ. Chả hỉu nó thanh minh là ko biết phân loại rác nên ko biết vứt kiểu chi. Đành để nó tràn khắp nhà, chỉ chừa mỗi cái xó cho nó nằm ngủ là ok. Nhưng cứ nghĩ cái cảm giác bước từng bước vô nhà mà rác lút tới đầu gối thì ghê ko tả nỗi[-(:((
    -TH2: Em đi làm thêm về lúc 12h đêm. Khoá được cái cửa ra vào bên hông để đi vòng ra cửa trước phía ngoài quán thì giật bắn người khi suýt dẫm chân vào 1 bà chị say xỉn đang nằm chễm chệ trên đống rác của của hàng em vừa để ra. Trời lúc đó thì mưa lâm thâm tháng 7, ướt lép nhép. Bà chị nằm ngon lành, ngay bên cạnh là "chiến tích bốc mùi..." đánh dấu thành tích chị ấy vừa chè chén no say... Đúng là kinh hoàng:-??
    Sau mấy vụ động trời đó thì ấn tượng của em về người Nhật phần nào thay đổi>>> Có xu hướng thấy yêu người Nhật hơn=)) Hoá ra họ cũng chẳng vĩ đại như em nghĩ, mà cũng chỉ bình dân như ta cả thôi các bác nhỉ;))