1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những con tàu đi tìm sân ga

Chủ đề trong 'Làm quen - rút ngắn khoảng cách' bởi ivyftu, 29/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ivyftu

ivyftu Thành viên mới

Những con tàu đi tìm sân ga

NHỮNG CON TÀU ĐI TÌM SÂN GA​

Đêm. Con phố nhỏ nằm ngủ vùi lặng lẽ. Những ngôi nhà đã tắt đèn từ lâu. Gió xao xác trên những vòm cây, thoảng một mùi hương dịu nhẹ, mùi nồng nồng của đất sau cơn mưa hạ. Ánh đèn đường vàng vọt hắt vào ô cửa chỗ tôi nằm. Đêm yên tịnh quá! Tôi thắc thỏm chờ tiếng xe máy quen thuộc của dì. Có tiếng rót nước nhè nhẹ ở phòng bên. Mẹ cũng đợi dì về. Khắc khoải, lo âu trong bóng tối.

Dì là mẫu người điển hình của các cô gái thời hiện đại, một con tàu luôn khát khao chinh phục những miền đất lạ. Yêu. Chia tay. Rồi yêu. Một vòng xoay bất tận. Những cuộc tình chóng vánh. Những người bạn trai đến rồi đi một cách vội vã, gấp gáp. Đó là cuộc sống của dì: sôi động, quay cuồng và có phần ích kỉ.

Đêm. Một đêm mùa đông rét mướt. Gió rít ào ào trên những cành cây trụi lá. Tôi trở mình. Ánh lửa bập bùng trong bóng tối với tiếng xèo xèo và làn khói cay cay. Mẹ đang gom lá bưởi trước sân để đốt, xua tan màn đêm giá lạnh. Mẹ và tôi lại vẫn đợi chờ, nhưng không phải đợi Dì mà đợi chị Hà. Chị đã lớn. Và khi trưởng thành, Chị làm tôi nhớ lại hình ảnh của Dì trước đây. Cũng vẫn là hình ảnh của một cô gái thời thượng với những cuộc vui chỉ tàn về đêm. Chị hay cốc đầu tôi mà bảo rằng: "Mày giống như một con vật nuôi không bao giờ dám bước chân vào rừng già, Lam ạ. Sống sôi động lên chứ! Lỗi thời quá!". Còn tôi, đôi khi tự hỏi: Có bao giờ Chị và các bạn của mình cảm thấy tuổi trẻ đang đi qua một cách vô ích hay không?

Tôi hỏi Đông, ngớ ngẩn: "Trông Lam thế nào?". Hắn nheo mắt cười cười. "Lam ấy à? Với Đông, Lam là một bà già 81 tuổi". "81?". "Phải. Một bà già 81 trong vỏ bọc cô gái 18". Hắn cất tiếng cười sảng khoái khi nhìn nét mặt băn khoăn của tôi. Người gì đâu mà... Tôi cũng cười, nhưng thẫn thờ tự hỏi: "Mình già cỗi thật sao?".

Có tiếng xe. Tiếng mở cổng lạch cạch. Tiếng ồm ồm của những chàng vệ sĩ đưa chị Hà về "dinh". Tiếng mẹ khe khẽ: "sao về muộn thế con?". Tiếng chị cằn nhằn: "Đã bảo mẹ cứ đi ngủ trước. Con lớn rồi, tự biết lo. Lúc nào mẹ cũng chỉ biết đợi với chờ.". Tiếng dội nước ào ào. Tôi quay mặt vào tường. Chị chồm lên giường, vòng tay ôm lấy tôi. Người chị nồng nặc mùi nước hoa. "Chưa ngủ à Lam?". "Chưa. Chị có thư của anh Hải. Em để trên bàn đấy.". "vậy à?", chị đáp hững hờ. "Chị không xem ư?". "Vội gì? Chán rồi. Tao hơi đâu mà đợi hắn? Lỡ mấy năm sau hắn về lại dẫn theo một con bạn gái rồi mời ăn đám cưới thì sao? Thà xù trước còn hơn. Không lãng phí thời gian của mình. Thôi, ngủ đi.". Tôi khẽ nén tiếng thở dài. Chị với anh Hải vốn yêu nhau là thế mà bây giờ nói quên là quên ngay. Nếu là Đông và tôi thì sao? Ánh lửa vẫn bập bùng phả ra một làn hơi ấm nóng. Nhanh thật. Dì lấy chồng đã được hai năm. Dượng rất tốt, và dì hạnh phúc. Thế là con tàu của những miền đất lạ cũng biết dừng chân ở một sân ga. Thế còn chị Hà? Liệu anh Hải có thể trở thành một sân ga?

Đông bảo: "Còn 2 tháng nữa thì đến Giáng Sinh. Đi lễ không?". "Để làm gì?". "Cầu nguyện. Không thích à?". "Không phải. Nhưng cầu nguyện cái gì?". "Ngốc ạ. Những người yêu nhau thì ước được mãi mãi bên nhau. Người bệnh tật thì mong mau chóng hồi phục. Còn như Lam thì...". Hắn dừng lại, cười tinh quái. "Còn Lam thì thế nào?". "Còn Lam thì cầu cho mình sớm tìm được một nửa đi lạc chẳng hạn, không thì ế đấy.". "còn Đông?". "Tớ à?". Lại cười bí ẩn. "Để xem đã.". Tôi kéo chăn trùm đầu. Vậy là Đông vẫn chưa yêu. Mà sao thế nhỉ? Liên quan gì đến mình kia chứ? Ngủ đi. Ngốc thật.

Dượng ra tòa. Rồi vào tù vì một vụ làm ăn bê bối. Dì lại dọn về nhà, thẫn thờ ra vào. Dì đã khóc như mưa hôm đưa Dượng đi. Dượng cũng khóc. "Em sẽ chờ.". Dượng lắc đầu, buồn bã: "Đừng chờ. Em không làm được đâu". "Không. Em sẽ...". Chiếc xe lao vút đi. Dượng xa rồi...

"Sao thế Lam? Nhắm mắt lại cầu nguyện đi chứ?". Bài thánh ca vang vang... Đông kéo tôi ra trước cửa thánh đường. "Lúc nãy Lam ước gì?". "Không muốn nói à?". "còn Đông?". "Bí mật.". Có tiếng cười khúc khích. "Em ước gì chúng ta sẽ hạnh phúc như thế này mãi. Những vì sao nhảy múa. Không phải trên trời, mà trong mắt tôi. Bóng Dì khuất sau đám đông với một ai đó. Dượng ơi!

Mẹ cầm cây khơi lại đống lửa, trầm giọng hỏi Dì: "Sa này, em không chờ thằng Tâm nữa ư?". Im lặng. "Nó đã nhận cả tôi của em. Em đã hứa...". Im lặng. "Phải. Em đã hứa. Nhưng em còn trẻ. 5 năm đối với em là một thời gian quá dài. Em không chịu được sự cô đơn. Với lại anh ấy đã mất tất cả. Chẳng lẽ chị muốn bọn em tay trắng làm lại từ đầu? Đợi chờ thì được cái gì? Chị chẳng đã chờ mười mấy năm đó sao? Rốt cuộc, chị vẫn cô đơn đến cuối đời. Chuyến tàu đó đã đắm. Anh Cả mãi mãi không thể trở về.". "Ngày nào chưa nhìn thấy xác anh ấy, chị vẫn còn chờ.". "Đó là chuyện của chị. Còn em, em không muốn thành Hòn vọng phu.". Tôi chồm lên cửa sổ. Dì đã về phòng. Mẹ khắc khoải nhìn ánh trăng đơn côi trên bầu trời đen thẫm. Có phải trăng cũng đang chờ một nửa đi lạc của mình? Một ngày nào đó, Đông đi xa. Tôi có chờ Đông không nhỉ? Vớ vẩn quá. Đông đã nói gì đâu mà mơ với mộng. Ngốc thật.

Đông kéo cao cổ áo, xuýt xoa. "Lạnh thật đấy. Đúng là đêm mùa đông Hà Nội. Chẳng biết bao giờ mới lại được tận hưởng cảm giác này.". Tiếng thở dài khe khẽ theo gió lan xa. "Đừng tròn mắt nhìn Đông như thế. Tuần sau Đông đi.". "tuần sau?". Tôi lặp lại một cách vô thức. "Thủ tục du học hoàn tất rồi.". Tôi quay mặt đi. Bậm môi. Đừng khóc. Con phố như dài và trống trải hơn. "Lam lạnh à? Đưa tay đây.". Tôi co người. Lần đầu tiên Đông nắm tay tôi. Thật chặt. Tay tôi không phải là nhỏ, nhưng lại nằm lọt thỏm trong bàn tay rắn rỏi của Đông, ngoan ngoãn, hiền lành. Ăm
    nóng như trong một lò sưởi...

Tôi vào thăm Dượng. Mắt Dượng sáng lên mừng rỡ. "Lam đó à? Cả nhà khoẻ không con?". Đôi mắt rạng ngời như tìm kiếm một cái gì đó rồi vội cụp xuống rất nhanh. Tôi ấp úng: "Dì phải đưa mẹ con đi có việc nên...". Dượng cười méo mó. "Tuần trước Dì con đã lên rồi. Và Dượng cũng đã đồng ý.". "Dượng đồng ý ly hôn?". "Phải. Vì Dượng yêu Dì con.". Dượng dừng lại, nhìn tôi trìu mến: "Con có bạn trai chưa?". Tôi thoáng đỏ mặt khi nghĩ đến Đông. Chúng tôi đã có gì chưa nhỉ? Ba năm. Mỗi ngày một lá thư. Mỗi lá thư đều đặn những lời hỏi thăm, những câu chuyện về học tập. Mỗi lá thư hồi âm cũng chỉ có nội dung như thế. Không dặn dò. Không hứa hẹn. Vậy chúng tôi đang ở giai đoạn nào? Tình bạn? Tình yêu? Hay cả hai? Chịu. Tôi lắc đầu, mà lại như muốn gật. ''''Nếu con yêu một người, con sẽ làm tât cả để người ấy hạnh phúc. Dì đã chờ Dượng nhiều năm, đã quá mỏi mệt. Dì con không phải là mẫu người chờ đợi và cam chịu cô đơn.". Tôi bật khóc. Dượng ơi! Nếu dượng biết Dì đã chờ Dượng vỏn vẹn một tháng. "Cho Dượng gửi lời hỏi thăm gia đình nhé!". Dượng quay đi. Cái lưng hơi còng. Dượng già và ốm quá. Rốt cuộc, Dượng cũng chỉ là một sân ga dừng tạm trên con đường chinh phục những miền đất lạ của Dì. Còn tôi? Tôi có phải là một sân ga của Đông?

Đông về. Mái tóc loà xoà trước trán. "Ba năm qua, Giáng Sinh Lam làm gì nào?". "Đi lễ.". "Một mình à? Vậy Lam cầu nguyện gì?". Tôi nhìn sâu vào mắt Đông, cố tìm một sắc thái tình cảm mới dành cho mình. Tuyệt nhiên không. "Lam ước gì Đông mau mau trở về.". "Thế à? Còn Đông thì khác.". Giọng nói tỉnh queo. Tôi nhắm mắt lại, Mi thật là ngốc nghếch, Lam ơi! Đợi chờ để làm gì? Cuối cùng mi cũng chỉ là một kẻ cô đơn hoang tưởng. Gió rít ào ào bên tai. Mưa lất phất. Lời bài thánh ca lúc xa lúc gần. Tiếng Đông loáng thoáng: "Trong ba năm, lúc nào Đông cũng nghĩ: Giá như Lam vẫn một mình.". Tôi giật mình, so vai. Không phải vì lạnh. Mà vì bàn tay lại tìm được cảm giác ấm nóng như trong lò sưởi ngày nào. Ánh mắt Đông nồng nàn. Thế là tôi cũng đã chờ được đến ngày này. Nhưng còn mẹ? Mẹ phải chờ đến bao giờ? Còn Dì? Còn chị Hà? Đến khi nào họ mới tìm được một sân ga?

Nguyễn Trang - Ivy
  2. ivyftu

ivyftu Thành viên mới

Một truyện ngắn về những người đang trên đường đi tìm hạnh phúc, như những con tàu đi tìm một sân ga yên bình trong cuộc đời. Các bạn đừng chê nhé.
  3. ivyftu

ivyftu Thành viên mới

Một truyện ngắn về những người đang trên đường đi tìm hạnh phúc, như những con tàu đi tìm một sân ga yên bình trong cuộc đời. Các bạn đừng chê nhé.
  4. ebaby

ebaby Thành viên mới

Chời ơi
    Em hổng ngờ chị Ivy lại viết truyện hay đến zậy đó. Chị vừa dịu dàng, vừa viết văn hay, hèn chi mấy anh ở đây ai cũng iu chị hết trơn hết trụi.
    Chị Ivy ui, chị viết truyện này tặng cho ai zậy? Viết về chị hả? Hì hì. Vậy chị làm mấy anh ở đây thất vọng rùi. Chị có người iu rùi à? Mà chắc là người iu cũ rùi phải hôn chị? Vì nếu 2 người còn iu nhau, chị đâu có lên đây than khóc "tình iu mong manh" phải hôn? Em nói thế đừng giận nghe. Em hổng có ý mỉa mai chị đâu.
    Em thấy chị rât hiền, tốt bụng và rất bao dung nữa. Anh historian nói đúng đó, chị có trái tim nhân hậu. ai có chị trong đời sẽ hạnh phúc lắm. Còn người nào bỏ qua hạnh phúc ấy thì đâu cần tiếc phải hôn chị. Chị coi, trong forum nè, bao nhiêu người rất tuyệt và rất hợp với chị đó.
    Chúc chị hạnh phúc nghen
    Bac pupytin, em dễ thương không nè? Còn than phiền em nữa không?
  5. ebaby

ebaby Thành viên mới

Chời ơi
    Em hổng ngờ chị Ivy lại viết truyện hay đến zậy đó. Chị vừa dịu dàng, vừa viết văn hay, hèn chi mấy anh ở đây ai cũng iu chị hết trơn hết trụi.
    Chị Ivy ui, chị viết truyện này tặng cho ai zậy? Viết về chị hả? Hì hì. Vậy chị làm mấy anh ở đây thất vọng rùi. Chị có người iu rùi à? Mà chắc là người iu cũ rùi phải hôn chị? Vì nếu 2 người còn iu nhau, chị đâu có lên đây than khóc "tình iu mong manh" phải hôn? Em nói thế đừng giận nghe. Em hổng có ý mỉa mai chị đâu.
    Em thấy chị rât hiền, tốt bụng và rất bao dung nữa. Anh historian nói đúng đó, chị có trái tim nhân hậu. ai có chị trong đời sẽ hạnh phúc lắm. Còn người nào bỏ qua hạnh phúc ấy thì đâu cần tiếc phải hôn chị. Chị coi, trong forum nè, bao nhiêu người rất tuyệt và rất hợp với chị đó.
    Chúc chị hạnh phúc nghen
    Bac pupytin, em dễ thương không nè? Còn than phiền em nữa không?
  6. kankuli

kankuli Thành viên rất tích cực

hì.1 mẩu truyện ngắn hay nhưng post không được đúng chỗ lắm.Chưa kể bạn đã post bên box 82 rồi.Nhưng thôi.Thấy nhiều người khen bạn quá cũng không nỡ khóa chủ đề này lại.Đành làm chỗ cho mọi người giao lưu với bạn vậy.
    Chúc bạn có nhiều tác phẩm hay và dài hơn nữa
  7. kankuli

kankuli Thành viên rất tích cực

hì.1 mẩu truyện ngắn hay nhưng post không được đúng chỗ lắm.Chưa kể bạn đã post bên box 82 rồi.Nhưng thôi.Thấy nhiều người khen bạn quá cũng không nỡ khóa chủ đề này lại.Đành làm chỗ cho mọi người giao lưu với bạn vậy.
    Chúc bạn có nhiều tác phẩm hay và dài hơn nữa
  8. rockvn

rockvn Thành viên rất tích cực

Tại sao lại không đúng chỗ.....
    Tình yêu thì làm gì có khái niệm đó,bác này lạ thật,già roài...
    Người ta post lên để tặng 1 người bạn...bác nên hiều cho.
    Ivy àh....cứ làm những gì mà ấy muốn nha...
    Bạn của bạn....!!!!
  9. rockvn

rockvn Thành viên rất tích cực

Tại sao lại không đúng chỗ.....
    Tình yêu thì làm gì có khái niệm đó,bác này lạ thật,già roài...
    Người ta post lên để tặng 1 người bạn...bác nên hiều cho.
    Ivy àh....cứ làm những gì mà ấy muốn nha...
    Bạn của bạn....!!!!
  10. historian

historian Thành viên mới

Một câu chuyện hay và sâu sắc. Một món quà ý nghĩa và vô giá dành tặng cho một người bạn mới quen và cho tất cả những ai đọc nó. Vậy thì có gì là không đúng chỗ nhỉ???
    Ivy ơi, cảm ơn bạn đã san sẻ tấm lòng của mình và như vậy bạn đã có thêm những nụ cười hạnh phúc.