1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những địa chỉ đen

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi ngualuoi, 12/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ngualuoi

ngualuoi Thành viên mới

Những địa chỉ đen

Kính gửi các thành viên Box du lịch, tôi là người cũng thích lang thang qua những miền đất mới, đặc biệt là những di tích, danh thắng của Việt Nam quê hương ta. Nhưng có một điều làm tôi rất bức xúc, đó là tệ nạn "để lại dấu tích" trên những khu dich tích của chúng ta. Tôi đã từng đi lăng vua Khải Định cả một tấm bia ở phía ngoài mà chi chít những "A, B, C đã đến đây".

Tôi thấy đó là một hành vi vô văn hóa rất cần đem ra "bêu gương". Các bạn đi du lịch qua mọi miền đất nước, hãy tích cực ghi lại các hình ảnh đó nhằm làm trong sạch thắng cảnh du lịch Việt Nam trong mắt bạn bè thế giới và trong mỗi chúng ta.

(nếu có thể, đề nghị Mod cho mũi tên đỏ vào thảo luận này, để luôn xuất hiện trang đầu).

Thân ái.

Sau đây là hình ảnh ở Chùa Bút tháp tỉnh Bắc Ninh, rất đáng buồn khi có cả sinh viên ngành du lịch viết vào đó.

2. minh03092005

minh03092005 Thành viên mới

Hoan nghen ngualuoi. Toi cung buc xuc lam day. Co cach gi de dep bo nan nay không nhỉ? Tôi nghĩ đó là do tâm lý người việt mình thôi. Chúng ta hãy nêu gương người xấu việc xấu. Học nhiều mà làm gì khi có những hành động phản văn hoá như vậy? Đáng tiếc
  3. boxichlo

boxichlo Thành viên mới

Nếu tôi ko nhầm thì 2 tấm hình là của chùa Bút Tháp - Thuận Thành - Bắc NInh.
    Lần trước tôi đi chưa có những nét vẽ như vậy.
    Dân trí mình còn kém, chỉ có cách là ko cho nó vào tận nơi, sờ tận tay. Đứng ngoài rào ngắm vào thì mới tránh được. :( Nhưng nó vẫn...cầm đá ném vào ...vỡ di tích được khà khà !
  4. toosonet

toosonet Thành viên rất tích cực

Hoan nghênh nhiệt liệt ! Anh chị em có đi đâu nhớ dành 1, 2 pô ảnh bêu gương lên đây nhé.
    Tạm thời em chưa có
  5. toosonet

toosonet Thành viên rất tích cực

À, em có tìm được một bức ảnh ở Zidean.
    Nhìn mà đâu các bác ạ
  6. AloneHome

AloneHome Thành viên mới

Người VIỆT NAM truyền thống thì tự hào là vậy mà giờ xấu hổ vì có nhiều "con sâu bỏ rầu nồi canh"....làm tạo nên 1 fiên bản VN Ý thức kém- thiếu văn minh.....
    Để nói bằng hình ảnh - bằng ngôn từ những vấn đề như mấy bác em viết cả ngày ko hết chuyện......
  7. raubac

raubac Thành viên mới

Đây là một TOPIC hay, rất cảm ơn bạn "ngualuoi"
    Mong rằng mỗi bạn xem topic này xong, hãy giửi link cho bạn bè của mình, nhằm "rửa" bộ mặt cho đất nước và con người Việt Nam.
    Ngoài những hành vi xâm hại các di tích như trên, người VN ta (đặc biệt là nam thanh niên) còn có một thói quen rất rất vô văn hoá, thiếu văn minh đó là ĐÁI BẬY.
    Rất nhiều lần tôi gặp những thanh niên ăn mặc rất lịch sự, đi xe gắn máy đẹp nhưng trên người không có lấy nổi một "sợi" văn hoá nào, họ ngang nhiên "đánh dấu lãnh thổ" khắp nơi (đường phố, khu du lịch, khu di tích LS, khu dân cư v.v) => như loài vật.
    Trong những tình huống như vậy, mỗi lần gặp người nước ngoài đi qua tôi thấy rất xấu hổ (mặc dù mình không làm những chuyện như vậy).
    Được raubac sửa chữa / chuyển vào 11:32 ngày 13/09/2005
  8. xuantocdo_thanhxuan

xuantocdo_thanhxuan Thành viên mới

Đúng là không ổn roài... sao đến giờ vẫn còn những người đi du lịch theo cách như vậy chứ... càng xem lại càng thấy đau...
  9. Cao_Son_new

Cao_Son_new Thành viên quen thuộc

Đây, các bác xem, thế này thì sao mà chấp nhận được.
  10. Gluehwein

Gluehwein Thành viên mới

Ôi nhân tiện bác raubac bức xúc chuyện "tường đè", em cũng xin được bức xúc chuyện "nhổ bậy" ra đường với.
    Em không hiểu dân mình sao mắc cái bệnh gì mà khạc nhổ ra đường kinh khủng thế. Em thấy hành động này cũng vô văn hoá, thiếu ý thức một cách trầm trọng chẳng khác gì cái vụ "tường đè" cả. Thật kinh tởm quá. Mỗi sáng đi làm em cứ hết cả hồn vì không để ý là có thể ăn đạn ngay. Mà cái lũ nhổ bậy, đái bậy ấy không biết đâu là nơi công cộng, đâu là cái hố xí hay sao ấy nhỉ. Chỗ nào chúng nó cũng coi là cái hố xí nhà chúng nó được.
    Em thiết nghĩ, khéo phải lập ra một đội cơ động chuyên đi bắt cái lũ người này, hình phạt thì nhổ bậy thì cho đeo "rọ mõm", mà đái bậy thì cho đeo "rọ....." nhểy