1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những điểm cần đến tại TP.Thanh Hóa

Chủ đề trong 'Thanh Hoá' bởi hanchechat, 22/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hanchechat

hanchechat Thành viên mới

Những điểm cần đến tại TP.Thanh Hóa

Cuối năm nay em có chuyến du lịch về quê Xã Nga An, huyện Nga Sơn.

Hiện em đã đi hết các địa danh: Hang Từ Thức, Núi Mai An Tiêm rồi. Hiện em quỹ thời gian có hạn(7 ngày). Xin các bạn cho biết nên đi những nơi nào, đặc trưng của Thanh Hóa. Ví dụ: thành nhà Hồ chẳng hạn. Xin cho biết địa điểm và khoảng cách từ TP. Thanh Hóa đến đó.

Chân thành cảm ơn
  2. BC2

BC2 Thành viên mới

Chia sẻ với bạn này.
    Vừa rồi mình đưa bạn bè về nhà chơi, ít thời gian nhưng cũng đi được nhiều nơi thú vị đấy. Sáng 5h, xe 15 chỗ xuất phát từ HN. Ăn sáng hết 30 phút tại Ninh Bình. Về tới TPTH là 9h30, cả đoàn đi tham quan Động Tiên Sơn - Hàm Rồng.
    Trưa 12h, về nhà mình ăn trưa, bố mẹ đã chuẩn bị hết rồi. Huy động các phòng trong nhà, 12 đứa nghỉ trưa đến 2h tiếp tục xuống Sầm Sơn. Tắm biển, tham quan Đền Độc Cước, Chùa Cô Tiên, Hòn Trống Mái, mua đồ lưu niệm và hải sản. 6h có mặt lại nhà tớ. Ăn hải sản.
    Tối 8h... hìhì... bạn tớ bảo dẫn đi thăm thú TP cái nào... Híc, xe vòng vòng quanh TP, mình vận dụng tối đa những gì biết về quê nhà và tán hươu tán vượn... Đây là Chợ Vườn Hoa, đây là Bưu điện TP, Đây là tượng đài Lê lợi... dẫn luôn tới quán nem Cây Đa, cho các bạn mua thoải con gà mái... và dừng chân tại quán cafe Hồ Thành... ăn hạt dưa và uống cafe, hát cho nhau nghe. hết 1 ngày.
    Sáng mai, vù ra HN. Đi được nhiều phết, mà cũng thoải mái lắm lắm...
    Bạn có những 7 ngày thì đi được nhiều lắm ấy, chỉ sợ không đi nổi thôi...
  3. hanchechat

hanchechat Thành viên mới

cám ơn sự tư vấn tận tình của bạn,
    xin hỏi là thành nhà Hồ cách TP. Thanh Hóa xa không bạn?
  4. BC2

BC2 Thành viên mới

Khoảng 50 ->60 km bạn ạ. Ngày còn học phổ thông, mình và bạn bè hay đạp xe về Vĩnh Lộc chơi. Đứng dưới Thành Nhà Hồ dù trời nắng mà mát rượi, thành bằng đá mà. Lòng thấy tự hào vì một công trình tuyệt vời của ông cha ta ngày xưa. Đã hơn 600 năm trôi qua mà Thành nhà Hồ vẫn hiên ngang cùng đất trời. Kỳ công lắm đấy!
    Xung quanh Thành Nhà Hồ bạn sẽ thấy người dân ở đây trồng rất nhiều mía... Có lẽ mía ở đây rất ngọt chăng, nên ... người ta trồng... Hì... Lãng lãng quá. Người ta dùng giấy bản giã với mật mía tạo thành keo kết dính khi xây dựng Thành đấy bạn ạ! Vì sự khác lạ đầy thú vị ấy mà Thành được đưa vào danh sách để công nhận là di sản văn hoá thế giới. Hy vọng điều này sẽ thành hiện thực vào năm 2008
  5. MiG17Fresco

MiG17Fresco Thành viên mới

Thành nhà Hồ cách tp.Thanh Hóa khoảng 46km. Thành hình vuông, mỗi cạnh gần 1km có 4 cổng, các cổng Tây, Đông, Bắc có 1 cửa, cổng Nam 3 cửa được xây bằng đá. Tuy nhiên, đã trải qua 6 thế kỷ tồn tại nên giờ đây Thành chỉ là một phế tích mà chúng có thể nhìn thấy những đoạn tường thành, cổng, bên trong thành ngày nay là ruộng đồng... Thanh Hóa có rất, rất nhiều nơi để đi thăm quan nữa.
    @ BC2: Xung quanh Thành là cánh đồng lúa mà có mía thì cũng để làm đường thôi còn mía ngon phải sang Kim Tân ( Thạch Thành) cơ. Ở đấy có giống mía vỏ đen, rất ngọt, ăn được cả bã, xưa dùng để tiến Vua nên gọi là mía tiến, nay có lẽ đã thất truyền. (Mía Kim Tân ngày nay không ăn được bã)
    Không biết bạn kiếm đâu được cái thông tin trộn giấy bản vào mật mía để xây Thành vậy ? Có thể cho tớ biết rõ được không ?
    Người Cửu Chân
    Được MiG17Fresco sửa chữa / chuyển vào 16:30 ngày 24/05/2007
  6. BC2

BC2 Thành viên mới

Gọi là di tích chứ ai lại gọi là phế tích hả bạn ơi!? Cách đây mấy năm đạp xe về Vĩnh Lộc chơi thì thấy xung quanh Thành trồng rất nhiều mía. Mà nói ý này ra để gthiệu luôn việc ông cha ta làm chất keo dính nhờ trộn giấy bản (k phải giấy dó nhé) với mật mía ấy mà. Đây là thông tin hay đấy, rất ít người để ý thắc mắc. Tớ có hỏi ông nội của bạn tớ ở Hậu Lộc, ông đã nói như vậy... Và mới đây ở báo Lao động, số Xuân 2007 ấy, khoảng tháng 2/2007 cũng có nói sơ qua chi tiết này. Tớ chả nhớ rõ số mấy đâu...
    Mía vỏ tím tớ cũng được ăn rồi, ngọt nhỉ? Nuốt cả bã luôn. Thích thật đấy. Giờ chả biết có ở đâu mà ... thèm...
  7. MiG17Fresco

MiG17Fresco Thành viên mới

To BC2: Bạn xem bức ảnh này nhé, những khối đá có trọng lượng rất nặng, mà có thể làm mạch khít như thế thì chẳng cần một thứ keo kết dính nào cả. Chỉ riêng cổng Thành thôi, còn tường Thành chỗ khác thì xếp đá chồng lên, mạch to tướng cũng không cần kết dính
    Mình chưa nghe tạo chất kết dính bằng giấy bản với mật mía bao giờ. Trước có xem tài liệu nói người xưa trộn vôi với mật mía, sau đó vài lần đi xem khai quật mộ cổ với mấy ông khảo cổ học thấy quách được xây bằng một thứ chất kết dính mà họ bảo đấy là vôi và mật mía, công nhận chắc như cement.
    Người Cửu Chân
    Được MiG17Fresco sửa chữa / chuyển vào 20:56 ngày 24/05/2007
  8. tuan_dan

tuan_dan Thành viên mới

Sao cái gì Bác cũng biết thế nhỉ..
  9. tuan_dan

tuan_dan Thành viên mới

Có một điểm ở thành phố thanh hoá là : 555 - Chị Lê quán
  10. bankemsocola

bankemsocola Thành viên mới

Bia Lài,Bia Vần, Cao thắng, trục đường Nguyễn Du.........