1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những điều cần biết về BUGI (Spark plug)

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi ngotrantrung, 20/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Sexyde`mini

Sexyde`mini Thành viên mới

Anh ơi cho em hỏi : NSR-R150 thì dùng loại bugi jì là hợp nhất. về độ nóng lạnh?
  2. conquydo86

conquydo86 Thành viên mới

bác ơi cho e hỏi voi.e thấy con bugi 4 chấu của bosch giá là 180k va loại bosch pratin gia la 120k vậy loại nào tốt cho vespa a?mà e thấy có cả bugi nga ko bt sin ko chỉ co 10k? e ko rõ lắm các bác júp cho
  3. activexlove

activexlove Thành viên mới

Các bác cho em biết bugi loại có điện trở khác với loại không có điện trở thế nào?có thể thay loại có điện trở vào xe đang xài bugi ko có điện trở không? cám ơn các bác nhiều...
  4. proxitane

proxitane Thành viên mới

Bác Trung tư vấn giúp em về xe ga với. Từ trước tới giờ, em dùng bugi lung tung, chân dài chân ngắn đều okie hết. Vậy bác cho em hỏi, có loại bugi nào dành riêng cho xe ga kô?, hay là chân dài ngắn đều như nhau hết.
  5. saoviet412

saoviet412 Thành viên rất tích cực

Híc, cái vụ này nghe lạ.Em thì không rành về Bugi lắm (vì kg quan tâm, đánh lửa là ổn, đừng chết vì quá nhiệt là được) nhưng dài ngắn khác nhau nhiều chứ.Loại nắp culáp ngắn thì dùng bugi ngắn, dùng loại dài nó chạm bể pitton sao?Còn loại nắp dài mà gắn loại bugi ngắn vào thì nổ cái đùng, sao nhỉ, chắc lẹt phẹt, chạy kg nổi.
    Còn nắp culáp mà ngắn hay dài đều dùng được,đầu bugi đều thừa ra ngoài buồng đốt thì tỉ số nén thế nào nhỉ, kém?Híc!Xe 2 thì thì em chưa bao giờ chạm đến cái nòng nên kg biết.
  6. sivextien

sivextien Thành viên mới

@ngotrantrung : bài viết của bác hay, nhưng mà tui thắc mắc là đang Bu-gi bu-giếc thì bác phang ngay mấy cái hình cưới vào nhìn kỳ quá. Nếu bác đang lâng lâng sung sướng vì mới ẵm được nàng về dinh thì vui lòng khoe vợ ở topic Xe và người đẹp nhé
  7. Chu_Quan_Vuong

Chu_Quan_Vuong Thành viên mới

Theo em nghĩ, Bác làm Mod thì Bác là người hiểu rõ nhất chuyện này mà
    Đôi khi trong diễn đàn, một số hình ảnh minh hoạ được đặt trùng tên với nhau, sau một thời gian nhất định nào đó, nó sẽ bị tự động nhảy hình, xáo trộn, em cũng đã từng bị như vậy gây ra hiểu nhầm và đã được giải quyết
  8. proxitane

proxitane Thành viên mới

Cái này thì em cũng chịu nên tiện thể có cái topic này thì phang lên thoai. Xe em là Cygnus của Ya hùi trước hay chết bugi vì hở secmăng dầu. Em thay tùm lum tà la bugi, sau khi thay secmang thì dùng 1 cái dành cho dream từ đó đến giờ (2 năm) vẫn tít mù. Tuy nhiên nếu thay cái bugi chuẩn vào kô bít có tiết kiệm được nhiên liệu hay kô thoai. Em vẫn thắc mắc về vấn đề tiêu hao năng lượng của xe mà phụ thuộc vào cái bugi xịn hay đểu. Xịn, đểu hay chăng phụ thuộc vào độ bền của bản thân cái bugi?
  9. ngotrantrung

ngotrantrung Thành viên mới

nhờ MOD kiểm tra hộ
    tại sao bài cách đây 6 tháng mà có mấy cái hình đám cưới vớ vẩn chui vào
    lâu lắm em mới vào diễn đàn thấy lạ quá
    nhờ MOD dọn lại giúp em
  10. ngotrantrung

ngotrantrung Thành viên mới

lâu rồi mới tìm thấy TOPIC
    @ ***y de mini : nói chung xe 2 thì, chỉ số nhiệt động cơ rất cao, nhưng tỷ số nén thấp,
    mình mới chạy 2 thì nên chưa có kinh nghiệm thay bugi nhiều, nhưng là xăng pha nhớt nên chạy bugi càng ngon càng tốt
    TZM mình đang chạy DENSO plattium 90ngàn/ cái
    thấy màu bugi ngon lắm
    @conquydo. : chạy VESPA cổ hay là vespa đời mới
    nếu VÉPA cổ thì là xe 2 thì, nhắm thay cho cái bugi ngon vào để nó còn đốt được hết nhớt trong buồng đốt
    còn nếu là 4 thì đời mới thì cứ ra hãng mà thay cho lành
    theo tôi thì nếu là BOSH bạch kim 120 k là ngon rồi, còn nếu muốn thử bạn cứ chạy thử loại 180k xem
    trước mình tìm mua BOSH đỏ mắt ko thấy, bạn cho luôn cái địa chỉ để anh em biết còn mua nhé
    @Proxitane: xe bạn là xe ga gì, , quan trọng là bạn tìm đúng chỉ số cũ của bgi mà lắp cho an tâm, lắp sai thì đi cũng vẫn đượpc, nhưng lâu dài ko tốt cho xe thôi
    thông thường Bugi ko ảnh hưởng quá nhiều đến vận hành xe, người ta thường chỉ thay nó khi nó chết, nhưng theo mình xe kém rồi thì nên thay sau khoảng 1 năm hay 1 vạn km, để tránh bị dắt bộ giữa đường vậy, nó cũng như xăm lốp và dầu nhớt cho xe
    @ MOD SIVẼTIEN: nhờ MOD kiểm tra lại giùm
    hình ảnh xe đám cưới trên em úp trong XE VA NGUÒI ĐEPK VIETNAM, sao lại chui vào đây nhỉ?