1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những điều có thể nói ra được

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi sarahhigh, 10/10/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sarahhigh

sarahhigh Thành viên rất tích cực

Không biết điều mình nghi ngờ có đúng không nhưng mình cho rằng bạn trai mình có một người bạn thân là con gái. Ngoài ra anh ta cũng đeo nhẫn ngón út, nghi là của cô đó tặng nhưng nói thì anh ta chối. Không biết cách nào để bắt khai thật nữa.

Dạo trước anh ta chỉ coi cô đó là bạn thân. Nhưng từ khi mình nói ra cái nickname của cô đó để anh ta biết là cô ta đã tâm sự nhiều điều về anh ta trên diễn đàn, thì qua tâm sự của cô ta, mình biết anh ta đã lạnh lùng vì ngại, nhưng sau đó lại thân với nhau và có những hành động ái ngại khác nữa. Mình lo là anh ta từ thân thiết sẽ trở thành bạn tri kỷ và thêm gì đó nữa thì ai mà biết được.

Cô đó cũng tâm sự là anh ta vì tốt, vì trách nhiệm với người yêu nên mới giữ kẻ với cổ; thì mình cũng không cho là hoang đường. Vì mình biết, giữa một người con trai và một người con gái, tình bạn nó luôn cao hơn mức là bạn, có thể là tri kỷ, có thể là bạn thân, nhưng giữa họ luôn có một mối quan hệ nảy sinh ngoài tình bạn. Cái đó mình gọi là cảm xúc.

Mặc dù bạn trai mình không thừa nhận nhưng mình tin là anh ta có bạn thân như thế, mặc dù mình chưa biết và cũng không hề nghĩ đến sự tồn tại của cô đó.
  2. sarahhigh

Lúc nãy mình có dọ hỏi bạn trai rồi. Quả thật những điều mình nghi ngờ là không có cơ sở, chỉ dựa vào một chiếc nhẫn và một vài bài viết phong long trên diễn đàn mà qui chụp cho anh ấy là hơi vội. Anh ấy cũng nói những chuyện đó không liên quan đến anh ấy, và qua giọng điệu mình biết đó là sự thật.

Anh ấy nói mình cứ nghĩ lung tung. Quả tình là vậy, từ khi quen nhau cách đây gần 2 năm đến giờ (không tính thời gian sơ giao), thì cứ vài ba ngày hay một tuần là mình nhắn một tin nhắn trách cứ và nghi ngờ. Ban đầu anh ấy còn giải thích, về sau cứ nhắn vậy là anh ấy cáu thôi, một là bình tĩnh nhắn lại là đừng nhắn như thế nữa nhé; hai là gọi điện lại chửi. Mình sợ nên cũng hạn chế nhắn tin kiểu đó. Nhưng vừa qua mình quá nghi ngờ nên thay vì nhắn tin thì gọi điện đến chất vấn luôn. Điều đó có hai cái lợi: Một là mình sẽ hạn chế trách cứ và hai là cũng vì nghe giọng trực tiếp có thể đoán được thần thái nên sẽ suy đoán chính xác hơn, và điều đó quay trở lại giúp cho mình không quá lằng nhằng trách móc mà chỉ chú trọng phân tích tìm hiểu, trình bày với anh ấy. Sau cùng mình cũng có câu trả lời chính xác.

Hiện nay mình đã ổn định về mặt kinh tế nhưng nếu sống một mình độc lập thì không biết mình có dư hay không, vì còn phải để dành phòng thân, sau này lỡ có bệnh hay già yếu nữa chứ. Bây giờ chi tiêu gia đình là bố mẹ lo, mình không phải tốn cho khoản đó nhưng tính ra thì cũng không nhiều; với thu nhập của mình có thể trang trải được. Mình cũng đã đưa cho mẹ một số tiền gọi là, nếu đưa nhiều hơn thì tốt. Nhưng từ tháng sau mình quyết định cũng vẫn đưa mẹ khoản đó, còn tiền dư mình sẽ gửi mẹ như tháng trước; đồng thời trích ra một khoản để cho bà ngoại mỗi tháng.

Vì như mẹ nói; mẹ có gia đình riêng rồi bỏ mặc bà ngoại, không lo tới nơi tới chốn và không lo từ sớm nên giờ bà ngoại toàn mắc những căn bệnh thập tử nhất sinh; mà các cậu các dì cũng ít lo nên bà ngoại không đủ tiền uống thuốc và không có răng ăn cơm; vậy suy ra mình phải cho bà ngoại kha khá để bà ngoại có thể trang trải tiền thuốc men, còn ăn uống thì đã có cậu mợ lo.

Thế nhưng mình chưa dám nói với mẹ vội, vì sợ khi đến tháng mình sẽ thu nhập ít hơn hoặc là vì lý do gì đấy; hoặc giả là mẹ không đồng ý để mình cho tiền bà ngoại, như vậy sẽ không cho được. Đến tháng mình có tiền mình dư dả mình sẽ đưa cho mẹ, bảo mẹ cho bà ngoại. Mình là cháu phải có hiếu, hơn nữa đó lại là mẹ của mẹ; nên mình thương mẹ bao nhiêu thì phải hiểu là mẹ đã thiếu sót với bà ngoại bao nhiêu; phải thay mẹ bù đắp cho bà ngoại.

Hiện giờ mình đang có một mối học trò khá ngon, nên thu nhập cũng cải thiện đáng kể. Mọi sự khá khẩm đều là nhờ học trò này hết; trong thời gian dạy cậu ấy mình có thể dư dả và lo cho bà ngoại, giúp mẹ giúp bạn trai. Nhưng sau này cậu ấy nghỉ học thì không biết lấy đâu đắp vào khoản thiếu hụt đó. Mình hi vọng rằng trong thời gian mình còn khá có thể giúp bà ngoại, thì bà ngoại có thể cải thiện được sức khỏe để sau này không tốn nhiều tiền thuốc nữa, như thế khi mình thu nhập ít lại thì cũng đỡ lo.

Với lại nếu muốn cho tiền bà ngoại thì đợi khi có tiền thì đưa, chứ mình không muốn nói trước với mẹ nhỡ sau đó không được thì chẳng lẽ xem như nuốt lời. Nhưng mình cũng ngứa miệng muốn nói ra lắm, xem ý kiến mẹ thế nào; vả lại cho mẹ một khoản đỡ lo hơn. Xem như mình không chi tiêu nhiều, chỉ đủ cho nhu cầu ngồi quán trà, ăn quán và giúp bạn trai; ngoài ra đưa cho mẹ và bà ngoại hết, chỉ để dành gửi mẹ một ít. Tuy nhiên trong thời gian sắp tới có khả năng mình lại lên cân, như thế thì áo dài sẽ không mặc vừa nữa và phải đi may mới để bưng quả cho em họ. Đó là may áo dài, chưa kể mua đôi giày để mặc áo dài. Hai thứ đó tốn khoảng trên 500k, coi như mình phải chi cho món đó; ngoài ra còn tiền đi đám cưới, cũng khoảng 500k nữa. Liệu tháng sau mình có đủ để vừa lo những việc trong nhà vừa chi khoản đó hay không? Hi vọng mình không tốn 500k tiền áo dài và giày, nếu như mình không tăng cân nhiều và mượn đôi giày của em họ mình.

Nghĩ đến đám cưới mình lại thấy vui, hơn nữa lại là đám cưới của người thân, thì mình sẽ giao thiệp với nhiều người chứ không đơn độc như những lần mình đi thay bố mẹ. Hơn nữa vì là người thân nên mình cũng là nhân vật quan trọng và được tiếp đãi tử tế. Nó như là một phần của gia đình mình, nên mình tự tin hơn, diện đẹp hơn, và quảng giao hơn.

Có điều này mình băn khoăn, là liệu bạn trai mình có muốn đi cùng mình hay không? Vì dù sao cũng là đám cưới của em họ mình. Cho dù không tiện đi thì mình cũng thử gợi ý để anh ấy định đoạt. Vì mình muốn anh ấy biết một việc trọng đại của gia đình mình, nếu tham dự thì càng tốt.

Tạm thời thế đã, sắp đến giờ dạy rồi, nên mình ngưng để khi khác viết tiếp. Hi vọng mọi việc êm đềm.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
  3. sarahhigh

Mình đã hỏi ý kiến mẹ và mẹ nói là khoan cho tiền bà ngoại vì bà ngoại đang có dư, nếu đưa thêm thì bà ngoại cũng chỉ xài phí hết thôi (có thể cho người này người kia); chứ bà ngoại không biết để dành phòng khi hữu sự.

Thôi thì mình cứ gửi hết cho mẹ, khi nào cần thì lấy ra xài. Mà mình cũng không xài gì khác ngoài 3 khoản tiền là uống trà, ăn quán và giúp bạn trai. Còn bao nhiêu mình đưa cho mẹ hết.

Thế là đủ. Mình đang kiếm được nhiều tiền nhưng chỉ xài đủ khoản mình cần; còn bao nhiêu đưa cho mẹ hết. Tiền của mình mẹ cũng không xài phí mà đem đi sắm vàng, chỉ hai mẹ con biết thôi. Người nhà không ai được biết. Tuy nhiên cả đống người trên diễn đàn biết =))

Mình đang nhớ bạn trai mình quá. Đây không phải là lần đầu nhưng hôm nay mình có cảm giác lạ. Cũng chẳng hiểu vì sao. Khi nào mình bình tĩnh thì sẽ nghĩ kỹ và phân tích rõ vấn đề. Bây giờ thì gần như bị loạn nên không suy nghĩ được gì sâu sắc. Mà nói chung cũng có nhiều điều khó nói, không tiện nói và nói cũng không ai tin nên cũng không trình bày nhiều về vấn đề này làm gì.

Nói chung mình không phải quá tự tin, nhưng với nhan sắc, hạnh kiểm và cách đối xử của mình thì được yêu là chuyện không khó. Mình cũng tin là bạn trai mình yêu mình thật lòng và bản thân anh ấy cũng là người đàng hoàng; có thể nói là chung thủy với mình. Còn chuyện tiền nong không quan trọng, nó không có bao nhiêu và anh ấy cũng không lấy tiền của mình qua năm dài ngày tháng được. Chỉ vì anh ấy đang khó khăn nên mới nhờ đến mình,nếu mình không giúp thì còn ai giúp anh ấy đây. Mình chỉ mong sau này anh ấy khá hơn và không nhờ vả mình nữa. Mà với ngành nghề anh ấy đang học thì tương lai cũng có thu nhập khá, khi ấy sẽ đỡ hơn nhiều.
  4. sarahhigh

Tối qua không biết là mơ ngủ hay là trong lúc nửa tỉnh nửa mê, mình nghĩ ra được chủ đề để nói trên diễn đàn. Nhưng giờ thì quên hết, chẳng biết là có bài viết gì đấy nội dung khá là du dương được mình thiết kế ra để nói về người thân, hay là một cái gì đó rất êm đềm. Mà giờ mình không nhớ nổi là định viết về cái gì.

Sao có nhiều người đàng hoàng thế nhỉ. Quen bạn gái mà đi xe chung cô ấy không đụng tới em của họ, nghĩa là giữa hai người đó chưa có va chạm, hoặc là rất ít (chứ đừng nói đến QHTD). Thế nhưng anh chàng đó đã chở cô gái đi uống trà, rồi sau đó đi tới tiệm quần áo và vật kỷ niệm để cho cô ấy chọn. Sao người ta sướng thế nhỉ. Không giống như mình?

Mình thì cái gì cũng cho, mà không nhận lại được bao nhiêu. QHTD cho không rồi, mà còn phải mất tiền cho họ nữa. Đã vậy người chủ động nhắn tin gọi điện thường xuyên là mình. Người ta ít khi nào chủ động. Nói chung trong mối quan hệ này mình cho nhiều hơn nhận.

Nhưng nói gì thì nói, việc cho đi cũng đồng nghĩa với nhận lại. Như trong một số câu nói bất hủ có đề cập. Nhưng mình không hiểu ý nghĩa cho lắm. Vì sao cho đi lại có nghĩa là nhận lại, phải chăng vì cho là hạnh phúc, không cần đền đáp. Và khi cho đi như vậy thì tấm lòng của mình sẽ được trân trọng đúng mức chứ không lãng phí? Đó có phải là ý nghĩa của câu nói đó không? Hay cho đi chỉ đơn thuần là hạnh phúc được mang tặng ai đó thứ gì, không cần đáp lại? Hạnh phúc đó chính là cái mình nhận được? Điều đó thì hơi thiên lệch quá, phải có sự cảm kích của người nhận thì việc cho đi mới mang toàn bộ ý nghĩa là xứng đáng và được nhận lại chứ? Theo bạn thì sao?

Có thể cặp đôi kia chưa đến mức thân thiết quá, và đang trong giai đoạn cưa cẩm nên cô đó mới được đối xử nâng niu như vậy. Chứ sau khi mà đã là của nhau rồi thì chưa biết thế nào. Cứ nhìn những cặp đã vượt giới hạn hay là vợ chồng thì biết :-??

Tuy nhiên mình cũng không bận tâm lắm, vì mình thấy mối quan hệ của mình cũng khá ổn định, mặc dù mình không được lợi gì từ anh ấy nhưng như đã nói, cho đi đã là nhận lại. Thì mình cũng không cần băn khoăn gì cho lắm. Chỉ tiếc là anh ấy phải chờ thời gian nữa thì mới thể hiện vai trò của người đàn ông (trong quan hệ trai gái, hay hôn nhân; nói chung là thế), vì mình biết, anh ấy đang khó xử.

Tết này lớp có tổ chức họp lớp nhưng mình dự định không đi vì phải ở nhà để dạy học và nếu đi thì vừa xa vừa mệt vừa tốn tiền, mà họ hầu hết đã có gia đình, còn lại mỗi mình thì mình thấy trơ trọi và mắc cỡ quá. Nên thôi không đi là tốt nhất.

Bỗng nhiên mình có niềm vui gì đó mà không rõ là cái gì, chỉ biết là nên tìm một nguồn giải trí hay mối bận tâm khác hơn là viết bài viết này, nhưng nghĩ lại không biết đó là gì. Thôi thì dừng bài viết ở đây để tìm người tâm sự, có thể là có gì đó hay ho đang chờ mình chăng? Chỉ là cảm tính nhưng mình đã cảm tính đúng nhiều lần nên lần này vẫn làm theo cảm tính. [:D]
  5. MIDNIGHTBIGSMILE

MIDNIGHTBIGSMILE Thành viên mới Đang bị khóa

Thủ pháp dò vector tâm lý (hay gieo vạ gán tội???): Sarah là tên nhân vật trong tác phẩm của nhà văn đoạt giải Nobel, High là sự đồng âm với tên Hải (Sea).

Xứ bìm bịp thừa còn nhiều bài bẩn lắm. Gieo miệng con trẻ cái chữ đơ (hâm đơ, số 2 deux, cascadeur); vu vạ qua những tiền đề tâm lý dính dáng tới quan lớn; dẫn dụ tạo lập nhân quả xấu; bị bóc mẽ thì lại giở bài vở khác.[r37)][r37)][r37)][r37)][r37)][r37)][r37)][r37)][r37)][r37)][r37)][r37)][r37)]
  6. sarahhigh

Anh T à, em không biết anh có vào diễn đàn này hay không; nhưng đâu đó trong những bài viết vô thưởng vô phạt của một vài nick nào đó em vẫn thấy hình bóng của anh. Khi thì man mác dịu dàng buồn, khi thì trách cứ và lên án, khi thì có vẻ là đầy tin yêu. Nhưng chỉ tóm lại một điều là, từ trước tới nay mình chưa một lần hẹn hò phải không anh.

Nhìn những hình ảnh của anh em lại càng thấy yên mến, nhưng không vì lẽ đó mà em có thể bỏ mặc bạn trai em để chạy theo một người lý tưởng như anh. Em càng va chạm nhiều về tình yêu và thân mật thì em càng thấy mình và bạn trai mình tầm thường bấy nhiêu. Nhiều lúc em thấy chán khi nghĩ đến những việc lặp đi lặp lại trong chốn riêng tư.

Với anh thì khác anh T à. Em mến anh nhưng chưa một lần nghĩ tới việc ôm anh, nắm tay hay là hôn anh gì cả. Em không nghĩ nếu được làm bạn gái của anh thì mình sẽ có những pha thân mật quá mức, vì với em anh như một ngôi sao sáng không thể nào làm vấy bẩn được. Em không nghĩ là nếu như anh cũng như bạn trai em thì sẽ tầm thường đến mức nào, vì thế em không bao giờ chạm vào người anh.

Em không mặc cảm chuyện em đã từng chung đụng với người khác. Vì trước khi là của người ta em cũng từng thần tượng anh như vậy, không bao giờ nghĩ đến chuyện chạm vào người anh, dù chỉ là nắm tay. Và quả thật giữa chúng mình luôn có một khoảng cách, một phần do khó có cơ hội đến gần nhau, một phẩn cũng vì em quá trân trọng anh.

Thế nên em chưa hề nghĩ có thể riêng tư hẹn hò cùng anh và thân mật như một đôi trai gái, mặc dù đã có lúc em yêu anh còn hơn tất cả những bạn trai mà em từng có, tha thiết và say đắm. Nhưng em chưa bao giờ nghĩ sẽ đến mức thân mật, vì em xem anh như một thần tượng lý tưởng anh T à.

Đến giờ em vẫn còn cảm giác nồng nàn mỗi khi nhìn hình anh, nhưng em vẫn không thể bỏ mặc người đang rất cần em về mọi mặt như thế để chạy theo anh anh T à, mong anh hãy hiểu cho em. Em vẫn không sao quên được hình ảnh anh, giọng của anh, cách anh nhìn và nói cười với em. Nhưng hai chúng ta chưa hề và cũng không thể là tình nhân anh ơi.

Giờ đây em chỉ mong cho anh được hạnh phúc, nhưng em không muốn anh quên em. Em thật ích kỷ phải không? Em chỉ mong anh đừng nghĩ xấu về em và về những việc em đã làm, dù sao đi nữa, anh vẫn là thần tượng của em.
  7. a4cva

a4cva Thành viên rất tích cực

nói ra đc thì dễ, ko nói ra đc mới khó, hix
  8. sarahhigh

Có gì mà không nói ra được hả bạn? Ngoại tình chăng?
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
  9. a4cva

a4cva Thành viên rất tích cực

đã nói là ko nói ra đc rồi mà cứ hỏi, hix
  10. sarahhigh

Thế khi nào nói ra được thì nói với mình nhé.