1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những điều lưu ý khi sang Bỉ

Chủ đề trong 'Hà Lan - Bỉ - Luxembourg' bởi sophak, 09/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thanh_12a

thanh_12a Thành viên mới

Học bổng BTC chắc chắn được ở trong KTX của VUB, bạn Totochan đừng lo, khi nào sang thì mail để tớ đến thăm nhé
  2. totochan2007

totochan2007 Thành viên mới

3. chutichh2o

chutichh2o Thành viên quen thuộc

chào bà con,
    Thật may vớ được topic này, tớ có vài điều đang rất KHẨN hỏi các bạn nhé!
    Chả là tớ vừa...đỗ vớt học bổng BTC, các bạn thì đã bay rồi, còn tớ thì vẫn chờ kết quả của trường!
    Tớ vừa gọi điện sang trường, hỏi về hồ sơ của tớ có được chấp nhận không (tớ tự gửi hồ sơ từ trước), và giải thích là mình được bourse BTC. Tuy nhiên, sau đó họ trả lời là bằng cấp của tớ ko tương đưong!
    Tớ tưởng là thôi rồi, nhưng đứa bạn tớ bảo là hay gặp vấn đề này do dịch bằng gặp những từ mà theo hệ đào tạo của nó, bạn tớ cũng bị y hệt, nhưng ở Canada, nó hiểu sai (theo bạn tớ giải thích thì từ diplome của tớ chỉ tương đương bằng kiểu học nghề!.). Cụ thể thì tớ TNĐH Kiến Trúc HN khoa Kiến Trúc Công Trình, hệ 5 năm chính quy, hic....giờ thì tớ đang tìm xem có văn bản nào hay trang web nào có giải thích sự tương đương bằng cấp Bỉ - Việt ko để nó hiểu!!
    ah, mà trường tớ apply là Master Architecte ingenieur ở Faculte Polytechnique de MONS, vì lúc apply cũng hơi vội nên tìm hiểu ko nhiều, thấy mỗi bọn này trong list là có ngành Kiến Truc của tớ, hình như trường này cũng ko tên tuổi lắm??...
    Thế, có bạn nào có thể giải đáp giúp tớ vấn đề này không? bọn BTC thì đang gọi tớ làm visa trước, nhưng làm làm gì nếu mà ko được nhận bên trường??? Mà khổ nỗi tớ lại đang ở Pháp!!hic...vì tưởng trượt bourse rồi, nên tớ đang đi thực tập ở Pháp, đến tháng 12 mới xong, của 1 cái Master khác ....nên nếu được nhận, tớ định xin bảo lưu....ôi thôi sao mà rắc rối...
    Dù gì thì tớ cũng hỏi về vấn đề tương đương bằng cấp trước đã!!
    Cảm ơn các bạn nhé!!...........
    ah, tớ xin Học bổng tiếng Fáp, nên chắc dễ hơn, và tớ đỗ vớt, chứ tớ xin BTC mà có..."kinh khủng" gì lắm đâu như các bạn trên nói!
  4. totochan2007

totochan2007 Thành viên mới

1. BTC ko cho bao luu. Dieu do la chac chan.
    2. Neu da duoc BTC goi thi coi nhu la do roi. Vuong mac voi truong thi co the giai quyet de dang. Ban hay lam mot cai description of subjects roi gui cho ho.
    Good luck
  5. betat

betat Thành viên mới

Cac ban oi, cho minh hoi voi, Tu Brugge hay tu Brusel ma di Paris thi di nhu the nao la re nhat? Di xe bus (1 way) thi dat truoc ve o dau ah? vao euroline thi chi thay europass thoi...
    Cam on cac ban nhieu
  6. tad2005

tad2005 Thành viên mới

Ở Brugge thì tớ không biết. Còn ở Brussels thì bạn ra chỗ ga Nord (cuối bus 14) mua vé. Đi eurolines là rẻ nhất rồi.
  7. betat

betat Thành viên mới

Bạn có thể cho minh biết gia euroline tu brussel sang Paris la khoang bao nhiêu không ah? chả là mình đang dự đóan chi tiên cho chuyến đi nên muốn càng chi tiết càng tốt đó ma.
    Cám ơn bạn nhiều
  8. BaoTram

BaoTram Thành viên quen thuộc

Thật ra nếu em biết ngày đi Paris sớm thì có thể mua thalys gía 50, đi và về luôn , 1h25 phút là đến ngay Paris Nord .
    Còn đi Eurolines thì mất 4h và xe thường hay trễ giờ có khi đến 1h sáng mới về đến Bruxelles . Và bus 0 stop ở Gare du Nord của Paris mà đậu ở bên ngoài , em phải lấy xe điện thêm 1 tie^sng mơi vô tới 13ềme . Lâu rồi chị 0 đi Ẻuolines nữa , chắc khoảng 30, A/R .
  9. BaoTram

BaoTram Thành viên quen thuộc

Truong này noi tieng do nha . Ngày truoc sinh vien VN sang Bi deu hoc o truong này ddo em .
  10. chutichh2o

chutichh2o Thành viên quen thuộc

----------------- cảm ơn các anh chị đã trả lời và góp ý,...em đã viết mail cho trường đó và tìm cách giải thích về bằng cấp giáo dục của Việt Nam. Tuy vậy 1 tuần nay em vẫn chưa thấy câu trả lời, giờ đã là 5-10 rồi!.......chắc là chẳng kịp........còn sujet và hồ sơ thì BTC sẽ chuyển đến trường, và em cũng đã gửi 1 bộ đến đó từ đầu năm 2007 rồi!
    Cái trường này cũng tệ, em liên lạc bằng mail toàn ko trả lời, đến lúc gọi điện đến mới hẹn..gọi lại lần sau! Từ chối cũng qua ..điện thoại!!..Toàn fải liên lạc bằng điện thoại, thông tin ko có giấy trắng mực đen!..hic..
    Cảm ơn cả nhà đã quan tâm chỉ giáo........