1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những điều lưu ý khi sang Bỉ

Chủ đề trong 'Hà Lan - Bỉ - Luxembourg' bởi sophak, 09/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. seonmi

seonmi Thành viên mới

Vào www.eurolines.com, nhấn vào Click here to learn more ở dưới Online Coach ticket, rồi fill in thông tin thôi. Vé 2 chiều đi đầu tháng 11 mà book giờ thì là 33e. Mình cũng đang định book nè. Good luck nha
  2. jazzmintHN

jazzmintHN Thành viên mới

Các bạn ơi, mình đang cần làm visa sang Bỉ để sếp người Việt đi công tác , bạn nào bít ở đâu làm nhanh, thuận tiện và giá phù hợp thì cho mình biết với nhé, Sếp mình đi 20/5/08
    Thánks you các bạn rất nhiều
  3. dongmit9x

dongmit9x Thành viên mới

tiền học ở Bỉ 1 năm ĐH tầm bao nhiu nhỉ
  4. dongmit9x

dongmit9x Thành viên mới

a ơi 5400 E 1 năm hay 4 năm ạ
    Thế dùng tiếng anh chắc ko làm thêm đc đâu nhỉ
  5. caroltdk

caroltdk Thành viên mới

Theo mình được biết thì học ở Bỉ rẻ hơn một số nước châu Âu khác. Đối với các trường tư hay cao đẳng, viện giáo dục thì chi phí đắt hơn, tiền học ĐH khoảng 2000-4000E cho 4 năm, còn cao học thì rẻ hơn 1 chút. Trường công lập nổi tiếng như VUB hay KUL có khóa học chỉ 500-1000E cho master thôi. Nhưng học bằng tiếng Anh thì đắt hơn tiếng Pháp hay Hà Lan thì phải. Mình cũng đã apply và nhận đc admission của 1 trường ở Brussel. Là Hogeschool Universiet Brussel nên chi phí cao hơn, khóa của mình là MBA foccus on Internationl Business Management, học phí 5400E. Có bạn nào tháng 9 năm nay đi học tự túc ở Bỉ thì cho mình hỏi thủ tục xin visa với!!! Chứng minh tài chính cũng lằng nhằng ra phết nhỉ.
    email: linhngoan_pg@yahoo.com
  6. gisele

gisele Thành viên mới

Mình thấy chuyên mục này rất bổ ích nhưng muốn bổ sung thêm một số điều sau:
    - Nuớc Bỉ chia làm 3 vùng ngôn ngữ: vùng nói tiếng Hà Lan (Flanders) khoảng 55% dân số (chứ không phải 30% như một bạn đề cập). Khỏang 45% nói tiếng Pháp (Wallonia) và một phần rất nhỏ nói tiếng Đức.
    Cũng vì vậy mà nếu bạn nào chỉ nói tiếng Anh thì nên chọn sống ở Flanders, vì dân vùng nói tiếng hà Lan hầu như ai cũng nói được tiếng Anh cả.
    Còn bạn nào nói Wallonia cuộc sống dễ chịu hơn Flanders thì không biết dựa theo tiêu chí nào. Vì Flanders là vùng giàu có hơn hẳn, người dân nói được tiếng Anh và điều quan trọng hơn nữa là do thu nhập cao và thất nghiệp thấp hơn rất nhiều nên tỉ lệ tôi phạm cũng thấp hơn rất nhiều (ví dụ: Brugge khỏang 69 vụ/1000 dân/năm hay Antwerp khòang 105/1000 dân trong khi ở Liege là 225/1000 dân/năm.
    - Khí hậu Bỉ lạnh không kém gì các nước xung quanh, nhưng do vùng phía bắc (Flanders) rất bằng phẳng nên hiếm khi có tuyết.
    Trời thường u ám và mưa (nhỏ nhưng dai) nên bà con bên đây thường hay bàn chuyện thời tiết.
    - Nếu nhìn vào hệ thống giao thông công cộng ở Bỉ thí có vẻ như đất nước này kém phát triển hơn các nước khác. Nhưng giao thông công cộng ở Bỉ lai rẻ hơn nhiều so với Đức, Pháp, Hà Lan. (để đi từ một nơi này đến bất cứ nơi nào trong nước Bỉ, bạn chỉ cần mua vé khỏang 7 euro, nếu có vé đi 10 lượt). Vé xe điện/bus từ 80 cent đến 1.50 euro tùy khỏang cách.
    - Giá cả ở Bỉ khá cao so với các nước xung quanh (do thuế VAT ở Bỉ là 21% cho hấu hết các mặt hàng). Nếu bạn nào sống gần biên giới Hà Lan thì cò thể đi mua thức ăn ờ đây vì rẻ hơn rất nhiều (do ở Bỉ ngòai nước và bánh mì cái gì cũng được tính là hàng xa xỉ).
    - Nếu bạn sống ở các thành phố lớn như Brussels hay Antwerp thì không lo thiếu đồ Châu Á đâu. Còn nếu không thì bạn có thề dành 1 ngày cuối tuần đi shopping (vé xe lửa chỉ cỏ 7 euro, xe bus chỉ 1.5). Giá cả các mặt hàng Châu Á củng không mắc so với hàng bán ờ siêu thị.
    - Muốn mua gạo giống Việt Nam thì bạn phải vào các cửa hàng Châu á, vì gạo ở siêu thị rất khác gạo của ta.
    - Đồ đạc cần mang qua: nồi cơm điện, phích cắm đổi dẹp ra tròn... là thiết yếu.
    - Nếu có điều kiện thì các bạn ráng mang nhiều đố càng tốt, vì ở bên đây cái gì cũng mắc mỏ lắm.
    - Quần áo một năm sale off 2 lần vào đầu thàng 7 và đầu tháng 1. nếu các bạn qua gần mùa sale thì không cần mang quá nhiều đồ.
    - Trường học: ở Bỉ có các thành phố đại học nổi tiếng như Leuven va Gent ở vùng Flanders, các bạn nên tham khảo website của họ để biết thêm chi tiết về các chương trình đào tạo.
    - Thủ tục giấy tở ỏ Bì rắc rối nhiêu khê không kém gì ở Việt Nam, các bạn nên chuẩn bị tinh thần.
    Thân mến
  7. caroltdk

caroltdk Thành viên mới

Cảm ơn bạn Gisele về thông tin rất hữu ích nhé. Nghe đến đoạn giấy tờ ở Bỉ rắc rối như ở Việt Nam đã thấy sợ hãi rồi. Bạn đang ở Bỉ ah, hic, mình đang quằn quại với cái visa sang Bỉ học tự túc 1 năm đây, bạn có biết cái này ko chỉ cho mình với. ĐSQ họ ko chấp nhận sổ tiết kiệm mà yêu cầu chứng minh thu nhập thường xuyên hàng tháng 1000E, thế mới khổ. Còn hai trường ở Bỉ mình apply thì hẹn tháng 6 mới trả lời, nên vẫn chưa quyết định học trường nào mà nộp hồ sơ nữa.
    Khóa học master của tớ ở HUB là 5400E 1 năm đấy. Chẳng biết ở Brussel có đi làm thêm đựoc ko nhỉ khi mình biết tiếng Anh và 1 tý tiếng Pháp. Đến DSQ Bỉ thì gặp 1 chị mới ở Lueven về, bảo là Lueven cả thành phố là trường ĐH Lueven luôn, chẳng có hy vọng kiếm thêm gì ở đó cả. Ko biết có đúng ko hả các đồng chí ở Lueven?
  8. gisele

gisele Thành viên mới

Carol ơi,
    Mình đang sống ờ Bỉ nhưng không phải là sinh viên du học. Mình định cư ở đây và làm việc cho một công ty hàng hải quốc tế nên thật lòng không dám khuyên bạn điều gì về thủ tục du học.
    Theo mình biết thì các giấy tờ thủ tục ở Bỉ (cả đại sứ quán Bỉ) thường khá nhiêu khê. Tuy nhiên nếu có điều kiện thì bạn nên cố gắng nhé vì hệ thống giáo dục của Bỉ cũng có nhiều uy tín.
    Trường K.U Leuven là trường đại học lâu đời nhất, lớn nhất và rất có uy tín ở đây.
    Về việc tìm việc làm thêm. Hầu hết người nước ngoài ở Bỉ đều than phiền về việc tìm việc ở đất nước này.
    Vấn đề không phải là ở đây thiếu công ăn việc làm, ngược lại là khác. Vấn đề ở chỗ hấu hết mọi người tìm việc thông qua các Interim (văn phòng giới thiệu việc làm), và ở đây họ thường rất inflexible, và thường đòi hỏi quá cao ở ứng viên, ví dụ như đi làm các công việc vặt, dọn dẹp bạn cũng phài biết nói tiếng bản địa. Còn với các cộng vệc văn phòng, hầu như họ đều yêu cần ứng viên phải nói được 3 ngôn ngữ (Hà Lan, Pháp và Anh). Đó cũng là lý do tại sao vùng Flanders, nơi đa số dân đều có thể sử dụng được 3 ngôn ngữ trên, lại giàu có hơn và tỉ lệ thất nghiệp thấp hơn so với Wallonia (nơi đa phần dân số chỉ nói được tiếng Pháp).
    Cũng xin nói thêm là do đặc thù multilingual của dân Bỉ mà có rất nhiều tổ chức quốc tế và công ty đa quốc gia đặt trụ sở ở đây (NATO là một ví dụ). Tuy nhiên đây lại trở thanh khó khăn cho người nước ngoài. Do đó bạn nên cân nhắc và tìm hiểu kỹ càng về khả năng tìm việc làm thêm ở đây.
    Còn về thành phố Leuven, đây đúng là một thành phố sinh viên thật bạn a, hầu hết các công dân ở đây đều là những người còn đang học đại học.
    Tuy nhiên, thành phố này rất sống động, vui tươi. Vào một buổi chiều đẹp trời, hàng nghìn sinh viên sẽ đổ ra đường, ngồi đầy các quán cà phê.
    Do đó mình nghĩ tìm việc làm thêm (trong các nhà hàng, quán bar) không đến nỗi khó khăn lắm đâu. Nếu có thêm tài lẻ (DJ, pha rượu chẳng hạn) thì càng tốt
    Ở Brussel, mặc dù có rất nhiều dân nói tiếng Hà Lan, nhưng ngôn ngữ chính lại là tiếng Pháp, nên mình nghĩ sẽ khá khó khăn.
    Tuy nhiên đây chỉ là những ý kiến chủ quan của mình. Tốt nhất là bạn nên tham khảo thêm các bạn sinh viên đang học ở Bỉ để có thêm cái nhìn về cuộc sống của du học sinh ở đây.
    Chúc bạn gặp nhiều may mắn.
    Thân mến.
  9. caroltdk

caroltdk Thành viên mới

Đọc bài của gisele thấy bổ ích quá, ko biết vote 5 sao ntnào nhỉ, thông cảm nhé, mình cũng chưa vote cái này bao giờ. Vì định đi du học nên mới chịu khó sign in và vào các box hỏi han, chứ bth thì lười lắm.
    Bạn ở vùng nào ở Bỉ thế, chắc bạn nói được cả 3 thứ tiếng chứ? Mình thì vì học ở Bỉ nên mới bập bẹ học chút tiếng Pháp được 2 tháng, còn khóa học mình đký vẫn là tiếng Anh, tiếng Hà Lan đương nhiên ko biết gì. Mình đang băn khoăn nên qđịnh học ở Brussel (HUB ở Brussel đã admit rồi) hay Lueven (KULueven vẫn đang chờ kết quả). Gisele hay có anh chị nào đã đang học ở Bỉ cho lời khuyên với. Mình muốn vừa học vừa làm vừa chơi (đương nhiên), kiếm việc làm thêm để giúp gia đình là tốt nhất, vì mình học tự túc nên cũng tốn mà. Mình học master về kinh tế 1 năm, biết là KUL là trường danh tiếng và lâu đời ở Bỉ, nhưng nhiều lúc vẫn thick thủ đô Brussel hơn. Ko biết du học sinh Bỉ học ở Lueven thấy thế nào nhỉ, có ai kiếm được việc làm thêm ko, mức sống của 1 du học sinh, chi tiêu ở mức tiết kiệm thì hết bnh xiền 1 tháng? Cả tiền sách vở tài liệu cho môn học nữa? Trả lời giúp mình với nhé! Cảm ơn mọi người.
  10. gisele

gisele Thành viên mới

Carol ơi,
    Mình sống ở Flanders, làm việc tại thành phố Antwerp (thành phố lớn thứ nhì ờ Bỉ)
    Mình thật ra chỉ bập bẹ chút tiếng Hà Lan thôi, còn ngôn ngữ chính của mình là tiếng Anh.
    Lý do là chỗ mình làm là corporate headquarter của một công ty hàng hải quốc tế nên có nhiều expat lắm, ngôn ngữ làm việc do đó là tiếng Anh. Còn đi ra đường thi dân ở đây hấu như ai cũng nói được tiếng Anh thành ra mình cũng làm biếng học thêm tiếng Hà Lan và tiếng Pháp :-)
    Vế việc làm thêm, mình trích 1 đoạn này trên trang www.belgium.be (trang này vừa mới được cải tiếng và có version mới móng hổi từ ngày hôm qua)
    "Foreign students coming from a country outside the European Economic Area must follow an approved course of education in Belgium and be in possession of a valid residence permit. During the Christmas, Easter and summer college holidays, they are exempt from the requirement to possess a work permit. If they want to work outside these college holiday periods, they must have a type C work permit."
    Như vậy theo mình thấy thì việc đi làm thêm cho sinh viên ngoài EU có vẻ khó khăn. dĩ nhiên bạn có thể tìm việc làm chui (hehe, nói thế thì kỳ quá, chứ dân bên đây họ làm thế cũng nhiều). Lý do là người thuê làm chui không phải trả thuết VAT 21% và bạn cũng không phải đóng thuế.
    Bản thân mình thì nghĩ Leuven đẹp và hiền hoà hơn Brussels rất nhiều. Ở Brussels tiền thuê nhà và giá cả cũng cao hơn. Thành phố này mới đây còn "được" bầu chọn là một trong những điểm du lịch đáng chán nhất ở Châu âu, hihì. Nói vậy thôi chứ Leuven và Brussels khá gấn nhau nên nếu muốn bạn có thể đi thắm thú dễ mà.
    Mình không có nhiều thời gian tham khảo site belgium.be, nhưng thấy có vẻ như có nhiều thông tin về học tập và cuộc sống ở Bỉ, nếu co thời gian thì carol tham khảo thêm nhe.
    Thân mến