1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những điều lưu ý khi sang Bỉ

Chủ đề trong 'Hà Lan - Bỉ - Luxembourg' bởi sophak, 09/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. gisele

gisele Thành viên mới

Còn về chí phí ở Bỉ.
    Thuê một căn hộ (flat/studio) ở Leuven giá khoảng 300-400 euro/tháng (thường thì ở Brusels sẽ mắc hơn chút đỉnh). Bạn cũng sẽ phải chi thêm khoảng 50 cho tiền nước, điện, gaz sưởi. (bạn có thể tham khảo thêm trên trang www.immoweb.be
    Tiền ăn, khoản này nếu chi tiêu khéo léo bạn có thể tiết kiệm nhiều. Thay vì đi ăn ngoài (toàn Kebap, french fries hay pizza, giá khoảng 3-6euro), bạn nên đi chợ nấu ăn cho mình thì mỗi tháng chắc chỉ tốn 100-150 euro là cùng (bên đây hàng ở siêu thị có đủ loại giá, nếu bạn đi shopping ở GB hay Carrefour thì nên chọn hiệu Nr. 1 hay Carrefour, giá rẻ hơn rất nhiều so với các hiệu khác, mà chất lượng cũng không đến nỗi.
    Nếu trường ở xa chỗ ở, hay bạn thích đi lại nhiều thì nên cân nhắc mua vé xe năm. Vé của de Lijn là 207 euro/năm (nhưng không dùng được ở Brussels, ở đây bạn sẽ phải mua vé mắc hơn).
    Nếu thình thoảng thích ăn nhà hàng thì bạn sẽ phải chi khoảng 20 - 25 euro cho một bữa.
  2. JonnyQuest

JonnyQuest Thành viên quen thuộc

Bạn Gisele (chắc mê phim "Enchanted" ) có email hoặc YM ID không nhỉ? Mình được admit vào Leuven nhưng không được học bổng, đang cân nhắc có nên đi hay không (vì có ngưòi quen ở Brussels), hiện giờ mình đang cần thêm thông tin về Bỉ nói chung và Leuven nói riêng!
  3. caroltdk

caroltdk Thành viên mới

Mình cũng có request giống với JonnyQuest đấy Gisele ơi... Cảm ơn cả hai bạn về quick reply cực kỳ bổ ích. Hic, mình đang hy vọng được KUL admit giống Jonny thì khỏi lo về khoản chứng minh tài chính nữa.
  4. yennhi812

yennhi812 Thành viên mới

chào cả nhà,
    tháng 9 tới mình sẽ sang Bruxelles học ở Institut Libre de Marie-Haps (chắc cả nhà chẳng ai biết đến trường này ). Trường mình ở commune d''Ixelles, ngay cạnh Nghị viện Châu Âu, ko biết có bạn nào ở gần đấy ko, chỉ giúp mình chỗ thuê nhà với? Giá cả thuê 1 phòng bi h là bao nhiu, điều kiện trang thiết bị ntn, mình vẫn mù tịt
    Cám ơn nhiều
  5. JonnyQuest

JonnyQuest Thành viên quen thuộc

Các bạn cho hỏi bay từ Hà Nội sang Brussels thì đi kiểu gì là kinh tế nhất nhỉ, mình không ngại transit nhiều đâu, miễn là rẻ là ok. Mình định bay giữa tháng 9.
    Mình định bay sang Paris ở đó chơi 1-2 ngày rồi bắt Thalys sang Brussels, rồi từ Brussels đạp xe tới Leuven
    Mới check được Malaysia Airlines giá 846 USD một chiều, không biết hành lý nó cho mang bao nhiêu nhỉ ,
    Đi Malaysia Airlines thì có thể sang Frankfurt, Amsterdam hoặc Paris giá vé đều là 846 USD, nhưng mình chọn Paris vì có bạn bè ở đó, nhờ đặt vé Thalys dễ hơn, hơn nữa đi Paris thăm "kinh đô ánh sáng" một lần cho biết
    Được jonnyquest sửa chữa / chuyển vào 08:49 ngày 25/06/2008
  6. caytrevietnam

caytrevietnam Thành viên mới

Cho em hỏi tiếng Bỉ và Hà Lan có giống nhau ko a?
  7. BaoTram

BaoTram Thành viên quen thuộc

0 có tiếng Bỉ đâu cây tre à .
    Ở Bỉ người ta dùng tiếng Pháp, Hà Lan và một vùng tiếng Đức vì có 3 chính phủ nhưng khi đi làm thì tie^sng Anh cũng quan trọng lắm .
  8. caroltdk

caroltdk Thành viên mới

@yennhi: Bạn cũng sang Bỉ tháng 9 này ah, mình đang chờ visa, cũng sẽ ở Brussel giống bạn. Mình PM cho bạn rồi mà ko thấy reply gì, bạn book vé đi ngày nào, tìm được nhà chưa thế? Có còn ý định share phòng nữa ko đấy?
  9. kojizo

kojizo Thành viên mới

cho em hỏi về các dịch vụ chăm sóc y tế bên Bỉ với
  10. zombie_stomp

zombie_stomp Thành viên mới

Anh chị nào chụp ảnh cái ổ cắm ở Bỉ cho em xem một chút được ko ạ? Em vốn dốt mấy cái này, ko hình dung ra nó ra làm sao. Chuyển từ 2 chân sang 3 chân thì em hiểu, cơ mà ko biết là chân vuông hay chân tròn hay là làm sao ạ? Cho em xin một cái ảnh minh họa với. Em cảm ơn ạ.