1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những game hay về đề tài chiến tranh quân sự

Chủ đề trong 'Kỹ thuật quân sự nước ngoài' bởi ngheden, 15/09/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ngheden

ngheden Thành viên mới

Những game hay về đề tài chiến tranh quân sự

Em thấy đã có chủ đề về những bộ phim hay về đề tài chiến tranh mà chưa thấy đề tài này nên mạn phép đưa chủ đề này vào tham khảo ý kiến các bác mà em tin chắc là cũng có khối bác quan tâm.
    Là một thành viên yêu thích quân sự và khâm phục hiểu biết của các bác về quân sự, riêng em em cảm nhận về nó đầu tiên là qua các phim về chiến tranh và các game về chiến tranh.
    Nói về game chiến tranh quân sự có hai dòng đó là
    - Hành động (FPS) nơi bạn có thể đắm mình vào không khí cũng như cảm giác thực sự của một người lính trong chiến trận như các găm medal of honor, brothers in arms... trong số đó thể hiện thành công và mô phỏng tốt nhất là series Call of Duty qua các phiên bản COD1, COD2, COD3 về chiến tranh thế giới thứ 2 và gần đây nhất là COD4 về chiến tranh hiện đại.
    - Còn nếu các bác thích "chỉ huy" và muốn làm một cái gì to lớn hơn như sỹ quan hay nguyên soái chẳng hạn thì hãy đến với các game chiến thuật (strategy). Dòng này cũng có mấy dạng.
    + Dạng thứ nhất là chiến thuật truyền thống từ gặt đạp xây đắp nâng cấp sinh quân như AOE....
    + Dạng thứ 2 là chiến thuật thuần túy (tactic), trong nhóm này lại chia thành 2 nhóm, nhóm thứ nhất mang hơi hướng dở ông sở thằng như commandos, BIA..có nghĩa là nửa chiến thuật, nửa hành động. Nhóm thứ 2 đó là game chiến thuật không liên quan gì đến xây đắp ,nâng cấp gì cả, cái này đúng là phương châm của nhà quân sự đại tài đây, ví dụ như game blizkrieg hay sudden strike, các bác chơi để tìm hiểu lịch sử, đầu game các bác được trang bị bộ binh, thiết giáp, pháo binh, công binh, hậu cần đủ cả để có thể chiến luôn, nhiệm vụ là sử dụng sao cho hợp lý cái mình sẵn có và tập trung vào tư duy chiến thuật để chiến thắng đối thủ
    nằm trong nhóm này có rất nhiều các game hay khác như company of heros, face of war , world of conflict, men of war ..
    Em chỉ biết có từng đó thôi, gọi đầu dạo đầu các bác vào góp ý cho xôm tụ nhỉ
    tặng các bác vài tấm hình xem chơi:
    Blitzkrieg :
    Company of heros:
    world in conflict:
  2. P20

P20 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cái ảnh trò Blitzkrieg trông hơi mới 1 tí: Bác chủ topic cho em hỏi đấy có phải là bản mới ra kô?
    Trò này cũng được hâm mộ ghê lắm, em hay lên trang Blitzkrieg-potal down mod về chơi, có cả Korean war, với cả trận Làng Vây nữa. Hồi trước cũng háo hức mua Blitzkrieg 2 về chơi nhưng chán hẳn, hoá ra là tụi phát hành vứt cho thằng khác phát triển, những thành tựu cũ vứt sạch, chán nhất là hình ảnh, lối chơi thì bình thường.
    Trong dòng chiến thuật thời gian thực còn có Cuban Missile Crisis giống hệt Blitzkrieg nhưng có nhiều cải tiến tuyệt vời về cách chơi, tuy nhiên cốt truyện lại ngắn và kô làm thoả mãn lắm, về phần Mutiplayer thì em chịu.
    Trong các trò FPS em đã chơi qua thì CoD4 là xuất sắc nhất trong cả 2 phần chơi đơn và chơi mạng: Em hay qua bắn với bọn Hongkong, dân Việt mình bắn cũng bình thường thôi, nhưng lại thích bỏ bớt những món mà họ không thích để trò chơi diễn ra theo ý mình.
    Có 1 điểm khi chơi trò này là rất nhiều thủ đoạn và được copy rất nhanh.
    Sắp tới CoD 5 với quân đội Thiên Hoàng Nhật với món leo cây làm cúc cu, rồi giả chết, hứa hẹn *** rất hấp dẫn
  3. macay3

macay3 LSVH - KTQSNN Moderator

tớ cũng nghiên Blitz lắm , mà khó quá, chơi tớ cái vòng 3,4 gì đó, bị vây trong trại ở Trung Đông chết hoài ko qua vòng dc!
  4. nguoiquansat

nguoiquansat Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Game thì cũng có nhiều loại : bản game console 4 nút, game đĩa mềm, PS1/2/3, X Box, PSP, PC....
    Nếu chỉ xét trên PC thì tớ thấy mấy game này được ( vì mới chỉ oánh từng này game )
    Hành động : Desert Storm, Battlefield 1942, COD, Medal of Honor
    Chiến thuật - hành động : Commandos, Blizkrieg
    Chiến thuật - xây dựng : AOE, AOK, Empire Earth, Axis & Ally, Real War, Red Alert,
    Mô phỏng : M1Abrams, Ace Combat
  5. P20

P20 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

tớ cũng nghiên Blitz lắm , mà khó quá, chơi tớ cái vòng 3,4 gì đó, bị vây trong trại ở Trung Đông chết hoài ko qua vòng dc!
    [/quote]
    Bác chơi quân Đức à?
    Em cũng chơi qua quân Đức rồi, đánh bọn Anh Pháp dễ ợt, chỉ đến khi gặp T-34(76) mới thấy nản, đến phần chặn đường quân LX kô cho rút về phía Đông thì bỏ luôn, xe cộ bị IL-2 với pháo tầm xa bắn cháy gần hết, sau đó cho tank lao vào đám pháo chống tank với T-34 + 1số Su nằm ụ cũng chết kha khá.Tưởng xong ai dè nó bắt chặn quân LX di tản chiến thuật, em đành vét nốt đám bộ binh kệt quệ ra nằm cho xe tank cán, vài cái panzer III sửa vội chìm nghỉm giữa đám quân LX.Nghỉ luôn.
  6. cavalryman

cavalryman Thành viên mới

ở Tây mà nói đến game chiến tranh (wargame) điện tử thì chỉ có 1 kiểu, đó là kiểu đi lượt trên bản đồ có những ô sáu cạnh như tổ ong ấy, có những quy luật khá rắc rối phức tạp. Có những trò giống thế nhưng dễ hơn (ít luật hơn) khá được hâm mộ mặc dù bây giờ không còn sản xuất nữa như:
    Panzer General 2
    People General (PeG) Có mod cho PeG thànhh Ww2 là PeGww2 khá hay.
    Trò này khá mới gần đây: Heart of Iron 2 về chủ đề WW2.
  7. Excocet

Excocet Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Không thấy bác nào nhắc đến Sudden Strike nhỉ. Nó tuy là game 2D nhưng chơi quá sướng. Hình ảnh T-34, Tiger, IS...như thật.
    Game nhập vai thì Call Of Duty là số 1
  8. conag

conag Thành viên tích cực

Game nhập vai mình cho thằng batle filed 2 làm số 1, mô phỏng súng đạn và khí tài quá thật ! còn Call of duty chỉ hay cốt truyện, hình ảnh còn mô phỏng thực tế thì chưa ổn . Nói thế nhưng cũng thích cái COD4 modern warfare :D
  9. chiangshan

chiangshan Thành viên rất tích cực

Hehe, nhập vai thì COD so thế quái nào được với Operation Flashpoint.
  10. ALPHA3

ALPHA3 Moderator

Các bác Mod thấy topic này tồn tại ở đây đc ko ạ?
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa