1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những khoảnh khắc, những cảm xúc qua từng thước film trên đường đi bụi

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi xttran23, 24/01/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xttran23

xttran23 Thành viên quen thuộc

Thì anh có máy ảnh trước 14.2 năm ngoái khoảng 3 tuần. Anh đi Lý Sơn đợt 30.4 thì đúng là gần 3 tháng còn gì. Thằng mồm thối, hôm nào anh trả chú mấy cuốn sách tiếng TBN nhé..

@ LAMTRAI: Thử vài cuộn là quen máy chụp ngon ngay. Muốn lên tay, chụp film lên nhanh hơn nhiều so với chụp số..
  2. windysmile

windysmile Thành viên mới

Thói quen review lại để xem ảnh thế nào, là tốt, ảnh không đẹp thì chụp lại, out nét thì cũng chụp lại, bố cục hông đẹp thì cũng chụp lại. Cái đó thực sự là hỗ trợ cho người chụp ảnh nhiều. Còn các bạn chụp phim mình thấy có một thói quen không tốt, là chụp ảnh rồi để đấy, không chịu đi rửa, không xem được ảnh thế nào nên không có cơ hội sửa, chụp ít do tiếc phim, về nhà không xem ảnh được ngay dấn đến lười biếng nên bỏ qua ảnh luôn.

Bạn nào có bắn liên thanh thì cũng độ chục nháy cho một khung cảnh, mất độ vài phút, cũng chả để cho khoảnh khắc trôi qua mà không ngắm nhìn được bạn ạ. Hơn nữa, ngắm nhìn khoảnh khắc qua ống kính, cũng là một điều thú vị. Cái í người ta gọi là hãy ngắm nhìn thế giới này chuyển động qua ống kính. Khi nào bạn thấy xúc động khi nhìn vào khung hình, thì lúc í bạn đang có cảm xúc với cuộc sống. Ngoài ra máy số còn có thuận lợi hơn, là bạn có cơ hội để chớp tất cả các thứ nhanh hơn máy fim.
  3. LastWalkman

LastWalkman Thành viên rất tích cực

Đúng là công nghệ hỗ trợ rất nhiều cho việc chụp ảnh và chiếc máy ảnh ngày càng hoàn thiện hơn, cho ra những sản phẩm hoàn thiện hơn. Nhưng cũng còn đó rất nhiều bạn vẫn còn mặn mà mà quay lại với máy phim trên box chúng ta như Gianker, Ghost2k1,... và hẳn nhiên phải có một lý do hợp lý nào đó giải thích cho niềm đam mê nay.

Có bạn bảo với tớ là khi nhìn vào những bức ảnh chụp bằng máy phim có cảm giác "hoaì cổ" trong đó.
    Có bạn lại bảo sự cầu kỳ, tỷ mẩn của việc chơi làm cho chiếc máy và con người có tính cách đó đến với nhau.

Nhưng chung quy lại, chơi máy ảnh số hay máy phim thì sự thành công của sản phẩm phụ thuộc vào yếu tố con người và máy móc chỉ đóng vai trò hỗ trợ thôi.
    Ra tết mình cũng mua máy phim để đi theo bạn Windy, Gianker,... chụp và chém với các bạn trên thớt của Xtran. Quyết định thế :D
  4. xttran23

xttran23 Thành viên quen thuộc

Nhà em thì thấy chụp bằng gì cũng được miễn là cái đó hợp với mình nhất thôi. Nhà em thì chẳng có cái cảm giác “hoài cổ” nào khi chụp film cả, đơn giản chỉ là thích và cảm thấy phù hợp với mình.

Rất đơn giản, nhà em mở topic này cũng không nhằm mục đính tranh luận, so sánh về máy số với film, cái này bên hầu hết các diễn đàn về ảnh đã, đang và sẽ còn tranh cãi. Cố một tí cho hết, là cá nhân nhà em thấy máy film cực nhiều nhược điểm (như đã nêu ra một vài ở trên các post trước) và bất tiện, vì thế mà người ta mới vứt nó vào “quá khứ” hay như chàng Last Walkman nói thì là trở thành thứ “hoài cổ” hay thiên cổ và sử dụng máy số.

À, mà các bác lại làm nhà em nhớ tới cái topic của bác tabalo về cái sở thích “đi du lịch và nghe nhạc giao hưởng”. Đơn giản là bác ấy thích nghe giao hưởng khi đi du lịch mặc dù, đa phần thiên hạ vẫn biết là với cái thể loại đa âm phúc hợp đó mà chỉ nghe qua cái iPOD thì như… thế nhưng bác ấy thích và bác ấy cảm thấy hợp với bác ấy.

Trở lại như nhà em lải nhải, sự HỢP và sự THÍCH là điều quan trọng nhất đối với nhà em (THE POINT ở đây là nhà chỉ nói từ kía cạnh của mình, không make ANY CONCLUSION), nhà em toàn có thói quen hay ấn nút review xem lại ảnh khi chụp số, lại không thích nhìn c/sống qua cái ống kính lắm, cũng không có hứng với thể loại ảnh thể thao hay sự kiện...

P/s: Cũng giống như ông bà già em hay chửi “ Tao chẳng hiểu trên đó (ý nói là trên núi, trong rừng) có gì hay ho mà mày đi lắm thế” khi nói về cái thú “XÊ DỊCH” của nhà em. Nhà em cũng chỉ biết cười trừ và lại lang thang với sở thích và đam mê của mình. Thế thôi..
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Thôi nhà em tranh luận vậy thôi, trở lại với đúng chủ đề "chia sẻ". Lần này em xin gửi tới các bác vài bức ảnh đen trắng nhà em mới chụp đợt vừa rồi ở Mộc Châu...

MỘC CHÂU - MỘT NGÀY SƯƠNG

1.

2.

3.
  5. windysmile

windysmile Thành viên mới

Em định chém chàng một tẹo, nhưng ngồi cạnh gái nên bế tắc. Tối về em chém nhá
  6. kimboss

kimboss Thành viên mới

Chụp máy Phim rất nhiều cảm xúc và cũng cực nhiều bức xúc !!!!! hhêhhhhhh Mình thích cả 2 miễn là ra ảnh đẹp !

7. gianker

gianker Thành viên mới

Hôm nào tổ chức thi đập máy đi, lấy máy film và máy số, cầm 2 cái đập vào nhau.. Máy nào ko bị vỡ, không bị hỏng và vẫn chụp được thì là thắng :)) ;))
  8. dangngocnhan

dangngocnhan Thành viên mới

Ảnh đep quá