1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những lời khuyên tâm lý (chỉ mang tính tham khảo)

Chủ đề trong 'Tâm Lý Học' bởi Candi, 17/03/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Candi

Candi Thành viên mới

Những lời khuyên tâm lý (chỉ mang tính tham khảo)

Chào các bạn ,

Các bạn có khó khăn gì trong cuộc sống cũng như trong tình yêu hãy trao đổi với mình . Mình sẽ cố hết sức giúp các bạn . Nhưng vì còn thiếu kinh nghiệm sống nên chắc chắn còn nhiều sai sót , mong mọi người chỉ bảo thêm nhiều điều hay lẽ phải .

Nào , xin mời vị khách hàng đầu tiên ..
  2. alex_fsvn

alex_fsvn Thành viên rất tích cực

Tớ hay lo lắm.
    Khi người trong gia đình đi ra khỏi nhà, tớ lo lắng không biết có an toàn không.
    Ngồi ở văn phòng, nghe đồng nghiệp nói chuyện có người này người kia bị đâm xe trên phố lớn, lại thót tim nghĩ đến nhữgn người trong nhà.
    Nghe tiếng điện thoại reo, tớ hay e sợ là có việc không lành.
    Khi đi xe máy trên đường, tớ tưởng tượng ra có thể với tốc độ như thế này tớ sẽ đâm vào chỗ kia chỗ nọ, nát hết cả.
    Khi tớ đi ô tô, ngồi ghế đầu, tớ sợ nhỡ xe cộ làm sao, kính chắn vỡ sẽ văng vào mình. Ngồi ghế sau sợ xe phanh gấp sẽ bị đập mặt vào lưng ghế cứng đàng trước, phải đi khâu mấy mũi. Có lần đi ô tô, tự nhiên ngửi thấy mùi khét lẹt, hóa ra cái gạt nước bị cháy, thế mà tớ nằng nặc xuống xe, mặc dù chưa đến nơi, chỉ sợ nhỡ xe bùng nổ thì mất mạng.
    Đại loại như thế, rất hay liên tưởng nhữgn thứ quái đản, quở quang và gở không chịu được, nhưng tớ không thể khống chế. Những liên tưởgn ấy đến một cách lặng lẽ và thường xuyên, làm tớ luôn thảng thốt, thần kinh luôn căng lên như dây đàn.
  3. Candi

Candi Thành viên mới

Bài viết của Narcissus
    ------
    Bạn thử làm cái test này xem độ lo lắng của bạn đến mức nào rồi.
    Đây là một danh sách các triệu chứng của lo lắng. Đọc cẩn thận từng mục, tự đánh giá mức độ bạn bị ảnh hưởng bởi những triệu chứng này trong tháng vừa qua, kể cả hôm nay. Thang điểm:
    -Triệu chứng này không có, không hề ảnh hưởng, làm phiền gì bạn : 0 điểm
    -Triệu chứng này có, nhẹ, nhưng không ảnh hưởng (bother) nhiều đến bạn: 1 điểm
    -Mức độ trung bình, nghĩa là thỉnh thoảng nó làm bạn khó chịu: 2 điểm.
    -Rất nặng, ảnh hưởng rất nhiều đến bạn: 3 điểm.
    Danh sách các triệu chứng:
    1> Bị tê; ù tai.
    2>Thấy nóng
    3>Chân lảo đảo, loạng choạng
    4>Không thể thư giãn
    5>Sợ điều tồi tệ nhất sẽ xảy ra
    6>Chóng mặt, hay xử sự bộp chộp, nông nổi, thiếu suy nghĩ
    7>Tim đập mạnh
    8>Hay bị loạng choạng, lảo đảo, đứng không vững
    9>Sợ, kinh hãi
    10>Căng thẳng
    11>Nghẹt thở
    12>Tay run
    13>Người run rẩy, lung lay
    14>Sợ sẽ mất tự chủ
    15>Thở khó khăn
    16>Sợ chết
    17>Bị chứng khó tiêu hoá
    18>Ngất xỉu
    19>Đỏ mặt
    20>Mồ hôi nóng hoặc mồ hôi lạnh
    Sau đó bạn cộng hết số điểm lại nhé. Tớ sẽ post kết quả sau để việc tính điểm của bạn được khách quan.
  4. Candi

Candi Thành viên mới

Theo mình thì alex bị chứng Ám ảnh sợ . Bạn trả lời mình mấy câu hỏi :
    - Bạn bị vậy lâu chưa ? Hãy cố nhớ lại từ khi nào thì bị vậy .
    - Có bao giờ bạn chứng kiến cảnh xe tông rùng rợn & bạn hết sức sợ hãi ( hoặc qua fim ảnh , nghe kể ... )
    - Bạn có làm hoặc suy nghĩ điều gì tội lỗi và rất sợ người khác phát hiện ra ?
    - Trong gia đình bạn có chịu một sức ép lớn từ ai đó ? ko phải vấn đề yêu-ghét mà là sức ép hoặc cố gắng làm vừa lòng ai đó ( như việc học hành chẳng hạn )
    Mỗi khi ám ảnh cơ thể có những triệu chứng gì ( ngoài những ý nghĩ ám ảnh )
    - Bạn có sử dụng một loại thuốc nào thường xuyên với liều lượng lớn ? có dùng các chất kích thích ko như cafein chẳng hạng .
    - Kể các tiền sử bệnh - đặc biệt các chấn động về thần kinh ( té xe , ngã )
    Mổi khi bị ám ảnh bạn thường làm gì để xua bớt , nó diễn ra lâu ko ? khi nghe kể tông xe hoặc đi xe mới bị ám ảnh hay là bất cứ lúc nào cũng có thể bị ( học , làm việc ... )
    Có hay mơ về những điều bạn bị ám ảnh khi thức , có thể kể giắc mơ mà bạn cho là hãi hùng nhất ( chỉ kể 1 giấc mơ , cảm giác khi thức dậy , điều gây ấn tượng mạnh nhất trong giấc mơ , điều đó khiến bạn liên tưởng đến cái gì , kể bất cứ cái gì liên quan làm bạn nhớ đến ... )
    Chờ tin
  5. Prince-of-Percia

Prince-of-Percia Thành viên rất tích cực

Ờh...bạn có nghe nói tới bệnh hoang tưởng không.
    Hình như đây là triệu chứng thứ 3 và thứ 6 của bệnh...
  6. dumb

dumb Thành viên tích cực

Bạn thân mến!
    Nếu những ám ảnh trên chưa đến mức khiến bạn phải từ bỏ công việc hay học tập của mình, bạn không cần phải quá lo nghĩ như vậy.
    Bạn nên nói chuyện với bạn bè, người thân, tham gia các hoạt động thể thao, dã ngoại...Chia sẽ thẳng thắn những lo âu vô cớ của mình bạn sẽ cảm thấy dễ chịu hơn.
    Thực sự, tôi nghĩ mức độ như bạn mô tả chưa thể kết luận được điều gì. Bạn hãy lạc quan, tự tin và can đảm hơn.
    Trong thực tế, đối với những bất an, lo sợ, xì trét trong cuộc sống hằng ngày, người ta cũng có thể dùng một số loại thuốc hoặc một số phương thức điều trị tâm lý. Tuy nhiên, đây thuộc lĩnh vực chuyên môn và phải khám bác sĩ cẩn thận.
    Bạn có thể tham khảo cuốn:
    - Thực hành điều trị tâm lý (Bác sĩ Võ Văn Bản )
    - Các rối loạn tâm thần - Chẩn đoán và điều trị (Bác sĩ Nguyễn Minh Tuấn)
    - Về địa chỉ khám bác sĩ tâm lý các bệnh về tâm lý(không thuộc các bệnh xã hội như động kinh, tâm thần phân liệt, hưng trầm cảm...) bạn có thể khám tư vấn tại Bệnh viện Việt Pháp hay Trung tâm nghiên cứu và ứng dụng tâm lý ở Ngọc Khánh hoặc Khoa tâm thần bệnh viện Bạch Mai - Khám bác sĩ Nguyễn Minh Tuấn)
    Chúc bạn niềm vui!
    Được dumb sửa chữa / chuyển vào 13:41 ngày 20/03/2005
  7. LiberiFatali

LiberiFatali Thành viên mới

Đọc xong mấy topic ở trong box thực sự tôi cũng định hỏi một vài điều gì đó về mình. Nhưng cuối cùng chẳng biết nói thế nào ( ko phải là ko biết diễn đạt như thế nào) mà có cảm giác như có gì đó cản mình lại.
    Vấn đề của tôi là như vậy !
    ==> tôi cần lời khuyên ( ko phải tôi đùa đâu !)
  8. narcissus

narcissus Thành viên quen thuộc

Bạn có thể nói rõ hơn cái gì cản bạn lại không? Có phải bình thường bạn là người nhút nhát, rụt rè?
  9. LiberiFatali

LiberiFatali Thành viên mới

mọi người xung quanh thấy tôi là người ít nói, trừ 1 vài lúc như tập trung vào chơi games ==> hò hét hay uống bia rượu ==> có hơi men thì tôi cảm thấy "cái gì đó cản mình lại" ko hoàn toàn chi phối tôi nữa. Có điều tôi là người hay suy nghĩ và có trí tưởng tượng phong phú. Nhiều lúc chỉ từ 1 chi tiết nhỏ thôi mà tôi có thể liên tưởng đến những việc mà hình như ko có chút liên quan nào, đến lúc nghĩ lại cũng thấy ngạc nhiên với chính mình, ko hiểu sao có thể nghĩ được đến như vậy. Tôi định nêu ra ví dụ nhưng giờ lại chẳng nhớ được cái nào cả. Có lẽ tại tôi đang mệt mỏi. 2-3 năm gần đây tôi rất hay rơi vào trạng thái mệt mỏi ==> "ko có suy nghĩ tích cực, ko sống hết mình" ( đây là một người bạn của tôi nhận xét về tôi như vậy. Tôi mệt mỏi vì những chuyện trong cuộc sống ( giờ những điều tưởng như nhỏ nhặt nhất cũng khiến tôi suy nghĩ). Bạn có thấy ai 3 năm mà chưa học xong năm 1 đại học: năm đầu tôi vào một trường mà tôi ko thích theo nguyện vọng 2, năm sau tôi thi lại vào được trường mình muốn rồi học hết kỳ I xin bảo lưu, giờ tôi vẫn học kỳ II đại cương của năm thứ nhất và có nguy cơ đúp...... vậy là tôi chỉ có 2 cách: một là cố làm sao cho ko bị đúp, hai là năm sau lại học lại; mà cứ theo như suy nghĩ của tôi hiện giờ thì nếu đúp thì... vậy là xong ! Nguyên nhân tại sao tôi lại học hành như vậy nếu theo như bố mẹ tôi thì là do tôi mải chơi computer games. Hồi bé tôi có 3 sở thích là chơi điện tử ,đá bóng, và đọc truyện. Hồi đó nhiều lúc tôi có thể bỏ cái này làm cái kia như đang chơi điện tử mà bạn rủ đi đá bóng thì thường là ko đi, đang đá bóng mà rủ về chơi điện tử cũng vậy, lấy tiền để dành mua truyện chơi điện tử.....và từ đó tôi tự hỏi mình thích cái gì nhất, cái gì mới thật sự thu hút được mình. Do đó sau này (bây giờ) tôi có lẽ là ko có 1 niềm tin tuyệt đối vào cái gì ==> dễ chán nản. Nhất là từ khi tiếp xúc với Internet, tôi dường như lại được thêm cái tính hay nghi ngờ... Giờ tôi rất ít khi đá bóng (ngại ra sân), truyện thì cũng chẳng mua (ngại đi mua, thỉnh thoảng thấy ai giới thiệu quyển ebook nào hay thì down về đọc - mà cũng ít khi đọc hết) - như hồi cấp III "biết là Harry Potter hay nhưng ngại đọc" !, chỉ có chơi games là ko giảm và nếu vấn đề nào mà tôi giỏi nhất chắc là....games. Biết khẩu hiệu của tôi là gì ko: "Life is a game and Games is my life". Có những lúc ngồi chơi games như 1 quán tính, như xe xuống dốc ko dừng được, rất khó đứng dậy. Có 1 cái vòng luẩn quẩn: tôi mệt mỏi vì những điều trong cuộc sống thì tôi muốn quên đi bằng cách chơi games; nhưng chơi games lại làm tôi mệt mỏi hơn (chơi nhiều mà).
    Thực sự thì tôi ko chắc đã viết những điều mình muốn viết cũng như ko tin các bạn có thể hiểu.... Có thể chỉ là tôi đang muốn viết một cái gì đó ra thôi, lúc đầu ko biết bắt đầu như thế nào, nhưng cứ viết bừa.... thế cũng xong !
  10. RAGNAROK

RAGNAROK Thành viên rất tích cực

Tôi đã thấy một người học mấy năm liền đều là năm thứ nhất. Đấy là tôi! Không phải là double hay triple nhé mà là .... dở hơi. Tôi không biết mình thích cái gì và mỗi khi thi vào một trường mà tôi nghĩ là hay thì học được gần hết năm 1 là thấy chán và lại thi chuyển trường, đến nay đã là 3 trường rồi và rất may là tôi đã dừng cơn điên của mình lại. Dù sao cũng chỉ là năm thứ nhất, khi học đến chuyên ngành biết đâu mình sẽ thích. Thế nên dừng lại là vừa (tôi xác định thế mặc dù cũng đã điền hồ sơ thi năm nay rồi :))) Việc tri tưởng tượng phong phú thì tôi cũng giống bạn mà thật sự thì có lẽ là rất nhiều người như thế chứ không riêng ai đâu nên không có gì phải lo lắng cả. Cái chính là những người luôn hoạt động, có nhiều việc để làm thì sẽ không có những cảm giác đó. Bản thân tôi cũng vậy, mỗikhi ngồi một mình để suy nghĩ đôi khi tôi có cảm giác đó nhưng thươpngf ngày thì công việc quá nhiều, áp lực xung quanh cũng quá nhiều nên chả có thì giờ mà tưởng tượng nên nhìn chung nó sẽ không ảnh huởng gì cả.
    Tôi rất hiểu bạn vì ít ra về 2 mặt vừa nói thì tôi thấy bạn rất giống tôi và thật sự hiện tại tôi cũng hơi stress do áp lực quá lớn của cả học hành cũng như gia đình, công việc. Nhưng cái đó không phải cái đáng lo lắng bạn ạ. Nếu bạn có quá nhiều công việc để bạn bị như tôi thì đó là cái đáng mừng vì bạn cảm thấy cuộc sống của bạn có ý nghĩa, còn nếu bạn thấy không có việc gì để làm thì hãy tự tìm lấy nó. Và khi bắt đầu cảm thấy căng thẳng thì đấy là điều đương nhiên, hãy thay một công việc nào đó làm bạn căng thẳng nhất bằng một trò chơi, căng thẳng sẽ qua nhanh thôi. Nhiều lúc tôi cũng thấy mệt mỏi lắm, chán nản tất cả nhưng mỗi lần như thế thì tôi nhất định sẽ tìm được một cái cớ nào đó để tôi tiếp tục con đường của mình. Bạn cứ thử như thế xem. Không có hành động trực tiếp nào mà ở đây là hãy thử lái suy nghĩ của mình theo một hướng tích cực hơn và bạn sẽ thấy!
    THế nhé, chúc may mắn.