1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những mẩu bài tập làm văn .. kinh dzị

Chủ đề trong 'Văn học' bởi CXR, 10/08/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. CXR

CXR Thành viên mới

Những mẩu bài tập làm văn .. kinh dzị

Xin gửi tới các bác sưu tầm một số mẩu văn của học sinh .. những mẩu văn đọc muốn dựng tóc gáy ...

"Nhà em có một con gà. Buổi sáng thức dậy, nó nhảy từ dưới đất lên nóc chuồng, rồi lại nhảy lên đống củi, vỗ cánh và gáy ầm ĩ. Tức mình, em ném nó què chân". - Đoạn tả con gà trống nhà em.

Còn đây là bài văn "Tả sinh hoạt một buổi tối ở gia đình em": "Ăn cơm xong, bố em ngồi uống nước, mẹ em thì rửa bát, còn chúng em cất xoong nồi. Bỗng điện phụt tắt. Bố em bảo: ''Thôi, hôm nay lại mất điện, cả nhà mình đi ngủ sớm!''".

Khi cô giáo ra đề bài: "Tưởng tượng mình là Thánh Gióng lên tâu với Ngọc Hoàng những việc mình đã làm dưới trần gian", có em đã viết: "Lên đến cổng trời, ta gặp ngay ông Thiên Lôi, ông ấy cười khà khà vỗ vai ta và rủ ta vào nhà ông ấy làm vài chén rượu cho đã". Chao ôi! Sự tưởng tượng này rất có thể bắt nguồn từ thực tế em được chứng kiến các cuộc nhậu triền miên ở xung quanh.

Một học sinh mê truyện trinh thám thì tả tiết học trong lớp như thế này: "... Cô giáo em đang giảng bài, bỗng nhiên có tiếng gõ cửa như làm ám hiệu: Cạch... cạch... cạch. Và sau làn kính mờ là một bóng đen đứng lặng im. Cô giáo em rón rén ra mở cửa, cả lớp im lặng hồi hộp... Trời! Thì ra là bác hội trưởng hội phụ huynh của lớp...".

Với đề bài "Em hãy tả bà nội thân yêu trong gia đình em", một học sinh "tả thực" như sau: "... Bà nội em rất hiền. Mắt bà một mí nhìn sụp xuống. Bà khoái ăn trầu, ngày nào cũng ăn, nhổ ra cái nước đỏ lòm. Bà rất thích đánh em vì em hay trốn ngủ trưa. Cái roi bà giấu sau cánh cửa. Bà sai em đi mua cho bà ly chè sương sa, bánh lọt. Vừa đi em vừa húp bớt lớp nước dừa ở trên vì nó béo lắm. Về nhà nhìn ly nước, bà sai em ra xin thêm nước dừa và chê bà bán hàng hà tiện nước dừa. Em đâu có dám xin thêm. Bà em rất cao. Thân bà cao bảy thước. Gần nhà em có mấy cái cô bán bia ôm, buổi trưa hay la lối, cười giỡn om sòm với mấy cái ông lạ hoắc ở đâu tới. Bà tức lắm, chống nạnh chửi qua. Mấy cô thấy bà cao lớn, không dám chửi lại".

Ca dao, tục ngữ vốn là những thứ rất thân thuộc với người Việt từ nhỏ. Thế mà học sinh, sinh viên của chúng ta cũng có những kiến giải rất lý thú. Một nữ sinh giải thích câu tục ngữ "Giặc đến nhà, đàn bà cũng đánh" như thế này: "Câu tục ngữ nói lên sự dã man của bọn giặc cướp, khi đã tràn vào làng mạc, nhà cửa thì không cứ đàn ông, mà cả đàn bà, trẻ em chúng cũng đánh đập, hành hạ...". Hay như câu "Một con ngựa đau, cả tàu bỏ cỏ" có người giải thích một cách đầy "sáng tạo": "Câu tục ngữ cho thấy sự thông minh của loài ngựa, chúng thấy có một con bị đau là cả bọn bỏ ăn ngay, để đề phòng bệnh lây lan qua đường tiêu hoá".

-st

"Nguyện mỗi người có một niềm vui"
  2. no_cry

no_cry Thành viên rất tích cực

3. no_cry

no_cry Thành viên rất tích cực

(Xin lỗi vì lỡ post 2 bài trùng nhau, mà cái thùng rác dạo này đi đâu rồi ấy các bác nhỉ )
    Được no_cry sửa chữa / chuyển vào 11:01 ngày 10/08/2003
  4. twister

twister Thành viên mới

Em cũng xin đóng góp chút ít. Chuyện thứ nhất là thằng em ruột đã kết luận bài văn tả con lợn nhà em bằng câu: "Em rất yêu con lợn nhà em vì nó cung cấp thịt cho nhân dân ta ăn." (Chắc là cô giáo gà cho đoạn đầu, nó chỉ việc điền vào cái lý do. Mà hồi đó nhà em có nuôi con lợn nào đâu). Còn một chuyện nữa, trong giờ trả bài tập làm văn ở lớp bạn em, thầy giáo đã cho cả lớp xem một bài làm có cái mở bài ở trang đầu, sau đó là giấy trắng, đến trang cuối lại xuất hiện cái kết luận. Viết mở bài và kết luận bao giờ cũng dễ lơn thân bài nhỉ.
  5. bazoka

bazoka Thành viên mới

Đây là những câu chuyện có thật 100% đấy.
    Chuyện thứ nhất: Hồi còn học lớp 12 - chúng tôi có học bài "Tràng Giang" của Huy Cận trong đó có câu:
    "Sông dài trời rộng bến cô liêu".
    Một thằng bạn tôi trong lớp nó bình câu này chuối kinh khủng - chi tiết thì tôi ko nhớ (vì mải cười quá) đại khái là nó bình về 1 cô gái tên là Liêu nào đó rất say xưa - đến lúc cô giáo trả bài đọc lên cho cả lớp được 1 trận cười vỡ bụng.
    Chuyện thứ hai: Hồi nhỏ tôi hay lấy các bài làm văn của học sinh của mẹ tôi ra xem (và đôi khi là chấm điểm nữa - cho vui thôi), một bài làm của 1 đứa HS lớp 8 nó viết là "Bà Trưng và Bà Triệu là 2 người đàn bà anh hùng của VN - đã anh dũng cưỡi voi xông ra trận đánh Pháp :).
    Em ơi em là cô gái, mà từ lâu anh đợi anh chờ...