1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những mẩu chuyện nhặt dọc đường..

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi ba_gia_bon_chen, 13/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ba_gia_bon_chen

ba_gia_bon_chen Thành viên mới

@Thiếu binh: Con gái Lào khá xinh, và đặc biệt có duyên ngầm. Theo con mắt của tớ và các đồng nghiệp (cả tây và ta, cả giai và gái nhé) thì con gái Lào đẹp vì họ có vẻ duyên dáng e thẹn rất đặc biệt. Ko quá nhút nhát đâu, nhưng mà ở họ toát ra vẻ e thẹn rất nữ tính, rất yêu kiều. Khó mô tả quá, nhưng tiếp xúc thì thấy ngay. Đến tớ là nữ mà còn thấy yêu. :D
    @Hương_be: Thực ra thì khái niệm hời hợt là gì tớ cũng ko rành lắm. Mà sống thế nào là hời hợt chắc cũng tùy từng người. Tớ thì từ khi đi nhiều, tiếp xúc nhiều (mới vài năm gần đây) mới nhận ra mình còn hời hợt lắm. Trước đây, cứ hoang tưởng mình cũng là người sâu sắc và nhạy cảm cơ đấy.
    Một ví dụ đơn giản thế này. Lần vừa rồi đi Bali, bọn tớ chạy xe máy đến Uluwatu là một ngôi đền trên vách núi. Đường đi rất đẹp, rất hoang vu, và nhiều đoạn cua và dốc. Đang chạy xe tự dưng từ xa thấy một anh cầm cành cây vẫy vẫy. Anh ý cười toét miệng, nhìn xung quanh rồi ra sức vẫy cành cây. Đi đến gần thì vẫn thấy anh ý như thế. Tớ và bạn lái xe chẹp miệng bảo nhau: "Khổ trông cao to đẹp zai thế này mà bị hâm.. Thật là hoài của." Chỉ đến khi chạy qua anh ý rồi mới phát hiện ra đoạn bên kia dốc có quả xe bị hỏng nằm ngay giữa đường. Hóa ra là anh ý vẫy cây đó để báo cho mình biết mà giảm tốc độ và tránh tai nạn xảy ra.
    Tự dưng tớ và bạn lái xe cảm thấy rất xấu hổ và nhận ra rằng mình nhìn sự vật hoàn toàn bằng TG quan của mình, một TG quan chẳng hề tích cực tẹo nào. Đến lúc đó, thực sự tớ mới hiểu và thấm truyện "Đôi mắt" của Nam Cao. :D Và tớ cũng chợt nhận ra mình thật ra là người hời hợt.
    Hoặc một ví dụ khác. Trước đây tớ hay cho rằng những người mà cuộc sống vật chất còn khó khăn thì làm gì nghĩ tới chuyện mơ mộng và lãng mạn. Suốt ngày cắm đầu cắm cổ với cơm áo gạo tiền thì lấy đâu ra thời gian và sức lực mà lãng mạn cơ chứ.
    Và tớ phát hiện ra rằng tớ lại tiếp tục lầm tưởng. Sự lãng mạn và yêu đời chẳng liên quan tới cơm áo gạo tiền, đó chỉ là cái cớ mà thôi. Ví như tớ đi đến một số vùng của Bali, tớ thấy người dân sống rất bình thường, nhưng nhà nào dù nghèo xác xơ, vẫn trồng hoa và cây đầy trogn vườn. Ngôi nhà giản dị trông như bài thơ giữa vườn hoa khoe sắc.. Và tớ hiểu người ta vẫn có thể sống đẹp, sống lãng mạn mà chẳng cần tới tủ lạnh, máy sấy, lò nướng hay máy giặt. :D
  2. Qua_Dang

Qua_Dang Thành viên mới

quả đấy mà bên kia đường ko có gì thì cu vẫy vẫy ấy hâm thật nhỉ? may cho cu ấy.
    up ảnh bali em ơi (đừng up photobucket nhá, chỗ tớ lock rồi ko view dc).
  3. huong_be

huong_be Thành viên mới

Tks chị vì câu chuyện.
    Nếu nói như chị có lẽ em cũng hời hợt thật.. Muốn nói gì đó mà chả nghĩ ra từ để nói
    Anw, chị post ảnh nhé, em hóng cả bên Làm đẹp và bên này nhé
  4. ba_gia_bon_chen

@Huong_be: Thế nào là sâu sắc, thế nào là hời hợt thì cũng khó mà nói được. Thôi cứ sống tốt, ko hổ thẹn với lương tâm là tốt lắm rồi. Cứ sống đơn giản cho đời nó tươi. :D
    Lại nói chuyện chuyến đi vừa rồi. Tớ gặp một đôi vợ chồng già người nước ngoài.
    Ông chồng mặt như một diễn viên hài nào đó, mặt mũi cởi mở và hiền lành. Trông mặt ước chừng 60 tuổi, tóc đen, lúc nào cũng quấn quả xà rông ra chiều rất hoà hợp với nơi mình đang cư ngụ. Bà vợ trông già như ông chồng, mặt mũi dịu dàng ít nói. Trong khi ông chồng hớn hở trò chuyện với bọn tớ, thì bà đứng nép đằng sau, mỉm cười và yên lặng.
    Trông họ giống như một đôi tình nhân trẻ mới đang thời kỳ dating, vẫn còn e ấp lắm. Sau khi luyên thuyên với bọn tớ một lúc, ông chồng quay ra nắm tay bà vợ dắt đi. Cứ thế, chồng đi hơi nhích về phía trước, vợ dè dặt ở phía sau, dắt tay nhau đi.
    Nghe ông chồng kể thì hai ông bà cứ lang thang lâu rồi, thấy Ubud (Bali) đẹp nên ở lại đây lâu lâu, rồi sẽ lại di chuyển tiếp.
    Ngắm họ thấy cuộc sống thật đẹp. Giá sau này chồng mình cũng dắt tay mình đi lang thang như thế, ở những nơi đẹp như thế thì có chết đi cũng thật mãn nguyện. :D
  5. thieubinh

thieubinh Thành viên rất tích cực

Lại mơ về một đêm trăng sáng đánh đàn cho cô vợ người Lào nghe rồi . Nếu không phải ở rể thì hay nhỉ.
    PS: Đề nghị bạn chủ topic không xuyên tạc nick của tớ nhé, tớ không thiếu thứ gì nhé , Thiệu Bình .
  6. boketbexinh

boketbexinh Thành viên mới Đang bị khóa

Bé zai này ngỗ.
  7. KEXUCTHANRUATOI

KEXUCTHANRUATOI Thành viên mới Đang bị khóa

Em Kz mà nhạy cảm thì may cho rất nhiều bé zai.
  8. ba_gia_bon_chen

Hí hí, sorry bạn Thiệu Bình nhá. Tên đặc biệt thế ai mà nghĩ cho ra.. :D
    Ở rể cực sướng nhá. Chỉ phải đóng khoản hồi môn thôi, ko phải lo mua đất xây nhà, mua ô tô. Các anh ở chỗ tớ mơ làm rể Lào mãi chả được đây này.. :D
  9. Qua_Dang

Qua_Dang Thành viên mới

tưởng mơ ở rể nhà BGBC chứ nhỉ? 2 công chúa cơ mà.
  10. loveDumas

loveDumas Thành viên mới

Ai chê gầm chạn nhà vợ là dại đấy.