1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những mẩu chuyện nhặt dọc đường..

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi ba_gia_bon_chen, 13/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ba_gia_bon_chen

ba_gia_bon_chen Thành viên mới

@QĐ: Em chỉ up ảnh được lên photobucket thôi. Làm sao đây. :D
    Còn thì là mà nhà em ko cho ở rể ạ. Nên chả anh nào thèm mơ.. Đã mất công mơ thì mơ sang Lào làm rể mới thích chứ ạ. Đất đai thì rộng, người thì thưa. Ô tô chạy ầm ầm.. Vợ thì duyên dáng, nhu mì. ;;)
  2. Qua_Dang

Qua_Dang Thành viên mới

hì cho ở hay ko thì tính sau nhưng mà các anh ấy cứ mơ thì cũng chả cấm dc nhỉ?
    có bao nhiêu ảnh send tất vào đây cho nhanh cho tiện em ơi: khang.nd@zublin-international.com
  3. xadibu

xadibu Thành viên mới

Đi Bali về mà hổng thấy tường thuật chi cả . Mới đọc bên kia nghe nói đi Bali 8 ngày chỉ mất có 400$, chỉ chị đi thế nào với , mở ngoặc là chị có thể đi bui đời được, hổng phải lo
  4. ba_gia_bon_chen

Hì hì, chị Bu ăn chơi nhá.. :D
    Là thế này ạ, em đặt được vé rẻ trên AirAsia đợt giá 0$ đó chị. Tổng thiệt hại cho 4 chặng bay HN-Kuala Lumpur - Bali và ngược lại vào khoảng 130$. Em bay thêm 2 chặng nội địa hết chừng 50$ nữa.
    Ngoài ra những phí bắt buộc phải trả: vé vào Borobudur đắt lòi con mắt 12$/pax, airport tax ra khỏi Indo là 15$/pax.
    Sau đó tụi em 4 đứa thuê ô tô chạy khắp nơi. Nói chung thuê xe ở Bali cũng tương đối rẻ. 30$/10h chạy trong ngày. Toàn xe 7 chỗ mới đẹp. Vì thế nếu các chị đi nhóm 6 người là vừa đẹp. Chia tiền cực tiết kiệm luôn.
    Ăn thì ăn bình dân hoặc mua bánh mỳ với sữa tươi, mỳ tôm vì tụi em ko ăn được đồ Indo (nóng và chán kinh hoàng). Cũng có hôm ăn nhà hàng tử tế. Nói chung vào nhà hàng bt sạch sẽ có internet free cũng chỉ hết đâu 4-5$/người/bữa thoai.. cả tiền uống nước hoa quả nữa. :D
    Còn ở thì toàn ở chỗ rẻ nhất có thể trung bình 5$/pax/nite. :D Nhưng Chỉ cần ở chỗ nào chừng 7-8$/pax/nite thì đã có ăn sáng đàng hoàng ngon lành roài.
    Chị Bu chắc chắn thích ở Ubud. Ở đây thì ở homestay rất đẹp (chuyên nghiệp lắm) thì phòng đôi vào khoảng 15$/đêm là có ăn sáng, sạch sẽ ngon lành roài.
    Em đi chuyến vừa rồi hơi quá nhiều nên mệt lắm. Theo em thì chỉ nên đi Bali và núi lửa Bromo thoai. Ở Bali 4 ngày và Bromo 2 ngày là vừa đẹp.
    Nếu thế thì mua vé HN-KL-Bali rồi về Subaraya - KL-HN là ngon. Tiết kiệm tiền đi lại mà ăn chơi ạ. :D
  5. ba_gia_bon_chen

Tự nhiên, cảm xúc kể chuyện bị tụt mất. Có lẽ vì quá bận và mệt mỏi.
    Lúc này, tự dưng thèm được đi volunteer ở Peru thế. Nhưng tiền đâu mà đi cơ chứ. :(
    Cứ nghĩ thôi tìm công việc giản dị mà làm, mà có time nghỉ ngơi, tu dưỡng đạo đức , nhưng mà động tới làm gì cũng phải có tiền. Sao mà nản thế ko bít.
  6. xadibu

xadibu Thành viên mới

Cám ơn bà già nhá, mà chị đi chắc không còn giá đó quá à, già rồi không kiếm đâu được 6,7 người đi chung để share tiền . À, mà bên đó giai không được à, sao chẳng thấy vác ai về
  7. ba_gia_bon_chen

EM nghe giang hồ đồn đại đang có đợt vé rẻ đó. Chị Bu thử kiếm xem sao ạ. Vé máy bay rẻ là tốt lắm rồi. Còn ko nhất thiết phải ở rẻ khủng khiếp như em đâu ạ. :D
    Em nghĩ chị rủ thêm 1 cặp nữa là ổn rồi ạ. Nhiều người quá cũng mệt lắm. :)
  8. ba_gia_bon_chen

Mấy hôm nay, tớ cao hứng khảo sát chuyện cưới xin ở Lào và Cambod. Hóa ra ở 2 đất nước này, cưới xin rất chi là tốn kém. Thảo nào mà tỷ lệ ly dị thấp.
    Lào:
    Tớ mới kịp điều tra về giá tiền và cách làm đám cưới ở Lào nói chứ chưa kịp hỏi nhiều.
    Đại loại là ở các thành phố lớn thì họ cũng chỉ mất một ngày như mình thôi. Buổi sáng họ có một cái đặc biệt, chả nghe ra là lễ gì. Thường nó kéo dài tới trưa hoặc chiều. Nên họ đãi khách buổi tối. Hai gia đình đãi khách chung. Đám cưới ít nhất là 200 và nhiều nhất là 1000. Giống VN nhờ.. :D
    CD-CR sẽ thông báo với KS số thiếp phát ra. Mỗi thiếp đó trị giá khoảng 80-120k kíp Lào (~160-240k tiền Việt) cho một KS/nhà hàng bt. Đắt ko? Nếu khách trả lại thiếp trước ngày đó (ko đi) thì CD-CR có thể đưa lại cho KS và trừ tiền đi. Còn nếu ko coi như thừa cỗ và mất xèng. :D
    Ở Cambod tình hình là kết hôn cực đắt đỏ. Tớ vừa check xong. Một đám cưới trung bình mời ít nhất là 1000 khách. Lắm thế hix... Một bàn 10 người sẽ vào khoảng $250. Yes, 250$ đấy. Còn rẻ nhất có thể ở PNP là 100$/bàn.
    Thế là tớ hỏi luôn: thế tỷ lệ ly dị thế nào? Anh bạn bảo làm gì có, ít lắm. Tớ cũng bảo anh ý: I am not willing to get married at that cut-throat costs and to do it again? No Way.. :D
    Ở Cambod cũng có lễ đính hôn, thường làm trước đám cưới từ 3-12 tháng để bố cáo với thiên hạ là tôi đã bị trói roài. Tiệc đính hôn chủ yếu làm ở nhà và quy mô cũng như lễ ăn hỏi của nhà mình vậy.
    Thế mới biết, ở VN cưới xin dễ dàng hơn bao nhiêu. Nhờ.. Nhờ..
  9. aq_84

aq_84 Thành viên rất tích cực

Cái câu này nghe....cứ sao ý chỉ nhờ
    Nhờ....nhờ....
  10. ba_gia_bon_chen

Giao thông ở CAMBOD
    Điều khiến tớ ấn tượng nhất ở Phnom Penh (PNP) là trên đường rất nhiều xe Lexus. Mà quái lạ một chỗ là đa số các xe 7 chỗ đều có chữ Lexus to đùng cách mạng ở trên thân xe cứ như thể là nếu ko có nó thì ko ai bít nó là Lexus vậy. :
    Lexus nhiều như sao sa, khiến tớ ko đừng được phải hỏi ngay mấy anh đồng nghiệp là sao dân PNP giàu thế? Hóa ra đa số là xe second hand. Bạn có thể mua một chiếc Lexus second hand với giá trọn gói từ $10-60k tùy vào đời xe và tình trạng xe khi mua. Đời xe cũ nhất là 1994 và mới nhất có thể mua là 2010 (mới 100% í nhé). Các xe cũ đều nhập về từ Mỹ. $-60k là bao gồm tiền xe, shipping từ Mỹ về, thuế và chi phí mông má xe. Rẻ đúng không cả nhà.
    Ví dụ như hôm qua tớ đi một chú pick-up của Toyota ko bít là brand nào nữa vì cty tớ sơn kín màu đỏ để branding :D lúc mua mới 80% thì giá có $17k thoai.. :D Quên chưa hỏi giá xăng ở đây, nhưng chắc chắn là đắt hơn ở VN (thế mới có tình trạng buôn lậu xăng qua Cambod chứ). :D
    Đấy là lan man về xe. Còn về giao thông thì nói chung PNP cũng messy như ở SG và HN. Tuy đường có làn nhưng mà xe máy chạy chèn vào làn ô tô là chuyện thường ngày ở huyện. Tháng 8 này, CP Cambod đã ra luật bắt mọi người điều khiển xe máy đều phải đội mũ nhưng mới chỉ có khoảng 60% là đội mũ thôi (chủ yếu do thói quen từ trước chứ ko phải luật), tuy nhiên nghe nói CP cũng cho người dân 1 tháng để chuẩn bị mà thực hiện. :D
    Mặc dù xe cộ nhộn nhạo nhưng điều thú vị là ở đây hầu như tớ cũng ít khi nghe thấy tiếng còi xe. Xem ra dân Cambod lại còn văn minh hơn dân mình nữa. Đau lòng quá thể.. :(
    Cảnh sát giao thông ở PNP tuy ko đông vui như ở HN nhưng cũng thấy kha khá, đặc biệt ở các trục đường chính. Nghe nói họ chỉ bắt xe máy là chủ yếu, và đương nhiên nạn mãi lộ thì cũng ngang ngửa (khéo còn hơn) VN chúng ta.
    Điều đặc biệt là họ chỉ bắt xe máy trong TP và xe tải trên đường quốc lộ mà ko bao h hỏi tới xe con. Lý do rất ngộ nghĩnh là vì họ sợ gặp phải quan chức CP hay các đồng chí VIP.
    Thì ra, trước đây Cambod cũng như VN, cũng có phân chia các loại biển số nhưng sau này họ đã quyết định bỏ hết và chỉ dùng chung 1 kiểu biển số để tránh nạn mãi lộ với xe con. Cũng là một cách hay nhỉ.