1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những mẩu đối thoại đời thường

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi kimikamo, 12/11/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. MIAO_SLAN

MIAO_SLAN Thành viên mới

Hic, công nhận là hâm mộ Kimi thật, chịu khó đọc những chuyện như thế này (có lẽ vì Kimi biết nhỏ gì nhỏ gì nhỏ gì đó là ai). Thiệt tình đọc từ đầu đến gần cuối mới hiểu là chuyện gì.
    Chuyện này hơi riêng tư quá, Kimi ạ. "Chuyện của bạn gái chúng mình", ko phải là chỗ dành cho mấy "quý ông" đâu! (^_^)
    (công nhận Kimi nhìu chiện dễ sợ!)
  2. Angelika

Angelika Thành viên rất tích cực

Chả riêng tư lắm đâu. Mà đâu là chuẩn xác định sự riêng tư chứ!
    Chiêu này hay, cám ơn Kimikamo giới thiệu. Angie sẽ học hỏi.
    Kimikamo ráng đi lục nhiều nhiều chuyện nhảm nhí thế này nhá! Angie đợi nghe, .
  3. Angelika

Angelika Thành viên rất tích cực

-Alô!
    -Aaaaaaaaanh!
    -Emmmmmmmm!
    -Ế, thôi đi, anh đừng có bắt chước! Chưa biết em là em nào mà tán dữ vậy hả?
    -Hì hì...
    -Em gọi hỏi thăm anh. Lâu quá anh em mình hông có liên lạc nhau, nhỉ? Lần cuối em phone anh là cuối năm 2003 nè. Giờ là cuối năm 2004 rồi nè. Còn mình gặp mặt nhau lần cuối là bao giờ hen?
    -Tháng 3 năm 2003. Lúc đó anh với em gặp nhau ở công ty X.
    -À, vậy em tính là tháng 3 năm 2005 mình gặp nhau cho nó...chẵn 2 năm anh nhé?
    -Ừ, rồi sẵn tiện mình báo với gia đình hai bên là mình đã tìm hiểu nhau được hai năm rồi, em ha?
    -Hí hí!
  4. kimikamo

kimikamo Thành viên mới

Hôm qua, Kimikamo gặp một người bạn sắp đi xa, và thế là từ miệng mình phát ra một câu nói hết sức tự nhiên trong hoàn cảnh này (kiểu như được ghi âm sẵn vậy):
    _Em không đến nữa chắc mọi người sẽ nhớ em nhiều đó.
    Cô bạn trả lời, làm Kimikamo lặng người đi một giây:
    _Hi..hi.., mọi người không nhớ nhiều bằng em nhớ mọi người đâu. Nhưng chẳng thể khác được.
    Hiểu rằng đó là một câu nói thật từ đáy lòng, thật hơn nhiều cái câu sáo rỗng của Kimikamo.

5. Angst

Angst Thành viên rất tích cực

Đọc bài của Kimi, Angst nghĩ đến chuyện mình không bao giờ hỏi ai Khỏe không? Dạo này sao rồi? Công việc thế nào? hay những câu tương tự.
    Kể cả những năm sau này cũng vậy. Dù đi làm, Angst cũng chẳng hỏi thăm kiểu vậy.
    Nhiều khi cũng thấy mình giống khúc gỗ khi thấy con người ta mà không biết khen nó xinh, thấy người ta bệnh mà không biết hỏi thăm sức khỏe, nhận quà mà không tỏ ra hồ hởi, etc.
    Tình cảm Angst thì nhiều lắm, nhưng xã giao thì kém lắm. Với mỗi người, mỗi sự vật, mỗi sự việc, Angst biết thái độ, tình cảm, suy nghĩ của mình ra sao, nhưng mà tình cảm đó chẳng thể chuyển thành câu xã giao được. Ví dụ Angst có tình cảm cho Anh chứ, nhưng ngay cả cái giai đoạn điên loạn lên vì Anh và quan tâm đến từng chút một về cuộc đời của Anh, thì hình như Angst cũng rất ngại mở miệng hỏi thăm Anh Công việc anh dạo này sao rồi anh? Thực tâm, Angst đâu có quan tâm xã giao đến chuyện đó. Indifferent lắm mà!
    Cho nên, hình như với những đồng nghiệp Angst quý, thì tình cảm ấy cũng thân thiết như với một người bạn học cấp III vậy, chẳng có chút xã giao nào đâu.
    Hình như Angst bỏ đi cái nghệ thuật xã giao thông thường đối với mọi người để tìm cho mình tình cảm chân thành dành cho một số ít người hơn.
    Cũng vì vậy, Angst không được nhiều người quý vì biết làm ve vãn mọi người đâu, nhưng lại được một số ít dành tình cảm chân thành cho mình.
    Với Angst, vậy là đủ. Và đẹp. Và có giá trị.
    Bình: Mua đi Angie! Cả TẤN (trò đời) mà chỉ có MƯỜI NGÀN à!
    Được Angst sửa chữa / chuyển vào 20:38 ngày 04/02/2007
  6. kimikamo

kimikamo Thành viên mới

Hôm qua nghe một bà chị kể chuyện nuôi con trong gia đình có ông bà sống chung...
    _Mẹ à, mẹ chiều cháu như vậy nó hư mất.
    _Im mồm, tao nuôi lớn 4 chị em chúng mày có đứa nào hư không hả?
    ...
    _Mẹ! Mẹ dạy nó như vậy làm sao được?
    _Im, sao không được? Tao dạy cho bao nhiêu bác sĩ còn được chẳng lẽ không biết cách dạy thằng cháu tao à?

7. Angst

Angie sẽ xử lý tình huống này như sau:
    _Mẹ à, mẹ chiều cháu như vậy nó hư mất.
    _Im mồm, tao nuôi lớn 4 chị em chúng mày có đứa nào hư không hả?
    ...
    _Mẹ! Mẹ dạy nó như vậy làm sao được?
    _Im, sao không được? Tao dạy cho bao nhiêu bác sĩ còn được chẳng lẽ không biết cách dạy thằng cháu tao à?
    _Im! Mẹ im đi! Me im mồm đi!
    _Sao mày dám hỗn như vậy?
    _Vậy sao mẹ nói con y chang câu đó được? Mẹ biết nổi nóng khi nghe vậy còn con không biết nổi nóng à?
    _Tao nói được là vì tao là bậc cha ******!
    _Cách mẹ xử sự không hề thể hiện điều đó! Vậy thì đừng mong đợi con nhìn nhận điều đó như vậy! Mẹ nói người khác IM MỒM thì được, mẹ cho là cách của mẹ là cách duy nhất đúng thì được. Nhưng con thì không được làm như vậy? Mẹ và con có gì khác nhau? Đều là người biết suy nghĩ cả mẹ ạ. Dùng lý lẽ mà nói chứ đừng dùng vị thế mà áp đảo người khác, mẹ ạ. Không ai phục điều đó đâu.

Hề hề, tức cảnh sinh tình chút ấy mà.
    Angie vừa mất 1 tiếng đồng hồ cãi nhau về một thứ không đáng gì và rút ra được cái kết luận quý báu này: Rất nhiều người (bao gồm cả Angie nữa) không có khả năng làm người khác hiểu mình, mà lại đi buộc tội người khác không hiểu mình. Hết sức lố bịch! Con người ta sinh ra vốn không hiểu nhau, mình muốn ai hiểu mình thì phải làm sao đó cho họ hiểu mình, chứ không phải chỉ trích rằng họ không hiểu mình.
  8. bluesss_mizu_ha

bluesss_mizu_ha Thành viên mới

Chậc, em mà nói thế mẹ em giết chết hix hix >"<
  9. Angst

Còn Angst mà không nói vậy thì chắc Angst tự giết mình quá!
    Được Angst sửa chữa / chuyển vào 03:47 ngày 16/02/2007
  10. kimikamo

kimikamo Thành viên mới

Kimikamo nghĩ rằng Angie nói đúng. Nếu người A giảng giải một điều gì đó cho B, sau khi chăm chú lắng nghe B bảo rằng "Tôi không hiểu" thì lỗi nằm ở phía người A.
    Kimikamo không có khiếu giảng giải sự việc cho người khác, bởi vậy không đi làm giáo viên được, mặc dù đôi khi cũng thấy nghề giáo viên hay hay.