1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những ngày đầu ở Đức của tôi

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi haigokeo, 16/07/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. April15

April15 Thành viên tích cực

oi hoc kinh te kho thanh tuu o dat Duc nay lam :)) ., kho xin viec lam....Thay vao do chung ta ve VN va to quoc than yeu dang rong vong tay chao don chung ta :))

Bac Cam Thao cho hoi HRW la FH hay Uni a ?
  2. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

ko tin thì em vẫn không tin chứ sao:-)) Nhà mình làm gì đến mức kém quá thế:))
    Nhưng mà có một số ngành đặc tính của nó như thế ợ;)) Chả bác nào học Informatik với em, học nhàn, điểm cao, ra trường sớm, thế mà thiên hạ cứ kêu ôi khó thế=))
  3. Aliencc

Là FH bác ạ, do 2 trường, 1 trường luật 1 trường kinh tế sát nhập vào từ năm 2009, trường này em thấy cũng được đấy chứ không làng nhàng đâu^^ Khoa Kinh Tế thì ở gần trường em, nhưng mà khoa Luật thì hơi heo hút:D
    Mà ý bác là trường HWR ấy gì ạ:D
    Tình hình chung thôi bác:D Về VN thì kinh tế với ngân hàng giờ cũng đếm sao xuể:D Càng nhiều người học kinh tế thì dân kỹ thuật càng có giá, hê hê. Ko có kỹ thuật bọn em thì các bác kinh tế lấy giề mà buôn với bán:))
  4. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

Ặc, thím cứ đùa. Dân kinh tế ở VN nhiều nhưng thím không thể đánh đồng chất lượng đào tạo ở VN so với du học sinh được đi học bên Đức về được. Đành là cũng có nhiều du học sinh ở các nước khác về nữa, nhưng con số du học sinh về nước cũng chả thấm vào đâu so với nhu cầu nhân lực có trình độ hiện nay ở VN. Với chất lượng đào tạo hiện nay như ở VN, đào tạo ra lắm nhưng chất lượng làng nhàng thì nhiều cũng có ý nghĩa gì đâu. Trừ mấy chú mấy cô trình thuộc dạng Bác Đại Uyên Thâm, tuy chất lượng đào tạo thấp nhưng ta đây vẫn tự tìm tòi học hỏi, vẫn giỏi như thường thì không nói. Nhưng con số này chiếm được bao nhiêu % đâu?

Mà anh là anh chứng kiến nhiều Thạc Sĩ và Tiến Sĩ bên đây học IT này nọ, về VN đi làm hoặc học xong bên đây chuyển qua học tiếp MBA hoặc Master về kinh tế rồi đi làm về kinh tế nhiều lắm rồi nhớ .... Dân IT mà về lập trình thì thôi ngồi viết code cỡ qua hàng 4X là đầu óc hết hoạt động nổi để ngồi yên một chỗ viết code nữa rồi ... toàn lo chuẩn bị đổi ngành hoặc làm kinh tế có liên quan về lãnh vực kĩ thuật.

Ờ mà thông báo với thím là em tuy học kinh tế nhưng kĩ thuật cũng biết thừa nhớ, có thể tự buôn bán mà không cần đến dân kĩ thuật bọn thím nhớ :)) không có mợ thì chợ vẫn đông :))
  5. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

30 tuổi trở lên thì thường đã không còn gõ code rồi bác ạ, chỉ gõ báo cáo với kế hoạch trên word rồi ngồi chờ bọn trẻ nó code thôi ;)) Nói chung buôn bán gì bây giờ mà không có dính tý CNTT vào thì cũng khó sống lắm (trừ buôn quan bán tước), hehe [:D]
  6. Aliencc

Anwendungsfach của em là kinh tế mà, học chán vãi chưởng í, kéo điểm em xuống một đống:)) Nhưng mà Wirtschaftsinformatik đang hot nên cũng phải hóng một tí cho bằng bạn bằng bè:D
    Bác Vũ cứ nói thế, ko ai làm ra sản phẩm thì các bác bán cái gì cho nhau:D
  7. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

Anh bán trà đá dạo và hủ tiếu mì gõ :D
  8. hienluong86

hienluong86 Thành viên mới

; Bác nói thế là vì bác chưa biết thu nhập bán trà đá ở Hà Nội khủng như thế nào??? Ôi niềm mơ ước của em (1 ngày bán trà đá chắc bằng lương cả tuần của em)hic
  9. April15

April15 Thành viên tích cực

dong y voi bac, nhat la mua thi, oi tra da dao cu goi la trieu phu. Cai ba ban bun bo gi day chet di de lai khoi tai san ca may ty day
  10. hienluong86

hienluong86 Thành viên mới

: :)):)) Có khi sau này ông bán trà đá và mì gõ lại nổi tiếng về khoản tài sản kếch xù, con cháu tranh nhau thừa kế. hi