1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những ngày đầu ở Đức của tôi

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi haigokeo, 16/07/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. medikament

medikament Thành viên quen thuộc

Các bác sang bên Chát chít chém tiếp nhé!
  2. NinhBH

NinhBH Thành viên mới

Hix.xin chào các anh / chị .em tên là Hải Ninh sinh năm 1996 tại Hà Nội .Bây h e đang có dự định du học tại đức ( vì có bác ruột sống bên đó ) .về cơ bản thì mọi thứ e đều đã nắm rõ nhưng tìm và hỏi mãi 1 chủ đề mà chả ai tâm sự cho .Rất mOng có anh chị nào bỏ chút thời gian cho e làm quen vs dc k ạ ( nếu là sv đang du học thì tốt quá ) .Cái hủ đề của e muốn hỏi liên quan tới tiền bạc : Mẹ e đồng ý cho sang nhưng muốn thử thách e nên mẹ nói chỉ cho tiền trong năm đầu tiên còn các năm còn lại phải tự lập .( k dc nhờ sự giúp đõ của ông bác ruột )k lo
    Dc thì về nước :(( .Mà e lại còn
    Trẻ chưa biết gì về cuộc sống lắm nên rất mong đuọc nh anh chị đi trc tâm sự giúp đỡ .em chân thành cảm ơn .
    Email của em : lordoftime9x@gmail.com
    Yahoo : lordoftime_9x

E k giỏi vs hay sử dụng pc nhiều nên các anh chị nào có thể bỏ chút tg tâm sự vs e có thể gửi thư vào mailbox .e sẽ rất vui và biết ơn .
  3. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Em của 3 năm trước... cũng chả phải ngày đầu gì, nhưng tự dưng tự kỷ lục lại bờ lóc:))

Entry for 17 May 2009 May 18, 2009 3:42 AMPublicPageviews 0 1

Chuyện em bị mất ví!
    Sở dĩ để cái title ở dưới này là vì cho mọi ng thấy hn là 1 ngày đặc biệt:D. Em bị mất ví từ tối hôm qua, tìm mãi tìm mãi ko thấy, đến ko có chỗ nào để tìm nữa thì mò vào ... thùng rác lại thấy:)) Cũng may thùng rác trong phòng toàn giấy má. Em cứ cả quyết là ông H ổng tiện tay dọn nhà nhưng anh H thà chết chứ ko nhận. Chậc, ví mình đẹp thế của United Colors (sếp tặng) thế mà lại phải hạ cánh vô trong cái thùng rác. Chuyện đến đây là hết.

Chuyện em đi xem pháo hoa!
    Định đi từ 9h nhưng vì lý do khách quan + chủ quan nên gần 10h mới đi đc, may là 10h30 nó mới bắn chứ ko phải 10h. Hôm qua đội Pháp bắn. Ko cần biết các đội khác thế nào nhưng đội Pháp bắn hay tợn, để chúc mừng em mà:)) Hình như đợt nào Pháp cũng bắn 20 phát 1 hay sao í:))
    Chai bia đầu tiên trên nước Đức, công nhận là... bia Đức thì cũng là bia, chán òm. Pháp muôn năm!

Chuyện em đi hái ngảỉ cứu!
    Sướng! Đi lượn phượn, mưa lát phát, hái đc 1 đống, về rán trứng ngải cứu, mai làm gà hầm ngải cứu:))Nghĩ đến mà thèm quá heheh. Chụp vài phát ảnh, qua luôn cả cánh đồng.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Xì pam đêm khuya

Hôm nay giời lại nắng,
    ngồi nhà dọn dẹp đống hỗn độn do mình bày ra trong mấy ngày tháng vật vờ, sắp xếp sách vở, thấy thanh thản lạ.
    Càng ngày lại càng gắn bó với cái thành phố dịu dàng này, nhất là sau đêm hôm kia. ht dễ thương, bao giờ đi uống cafe nhá!
    Thể nào cũng nuối tiếc, nhưng không hối hận. Thỉnh thoảng lại mong anh TU với anh Potsdam loại em ngay từ vòng gửi xe cho em đỡ phải phân vân, dè đâu anh Potsdam Ranking cao mà dễ vậy^^!
    Chat với mẹ,
    biết là mình không thể không lấy vợ được nữa, mà còn phải lấy về con dâu hiền thảo, 10 phân vẹn 9 rưỡi, đúng là thằng con bất hiếu mà.
    Tại sao người ta cứ thích có người yêu, thích lấy chồng lấy vợ? Bạn bè thì dễ kiếm, người yêu thì khó tìm, bạn bè thì bền vững, người yêu thì đa đoan, bạn bè sảng khoái, người yêu mệt người.
    Các bác đừng cười đểu, chân thật mà nói thì em chưa có người yêu bao giờ, nhưng mà 10 đôi lấy nhau thì em thấy 9,37 đôi là lục đục, đời người sao cứ thích làm khổ nhau?
    Người ta kiếm người yêu chỉ để thỏa mãn tính tự cao, ham muốn và tò mò thôi, thế nên ngu gì yêu nhau đặng đá nhau mệt lắm.
    Bà 4 đừng có bảo tại tớ uống sữa đậu nành, mấy hôm nay toàn uống C sủi thôi, tại bịch mua ở NP chán quá.
    Hôm trước nhảy lên cân, toát mồ hôi lạnh, cái thành tích 1,5kg tăng trọng từ khi sang phóng theo đường cong hoàn mỹ của cái kim cân mà về Mo, lại còn đang mặc áo khoác đeo balô nữa chứ, nhìn xấu xấu bẩn bẩn biết ngay là cân đểu mà.
    Cảm giác mình không là cái gì đối với người khác thật khó tiêu hóa, người ta nỗ lực vươn lên, có lẽ cũng chỉ vì 2 chữ ''vị trí" này.
    Mai lại mò lên Uni, khi người ta nghe lúc hiểu lúc không, dường như lại càng nỗ lực học hơn. Vẫn không thấy mấy môn này khác gì ở nhà, ngoài phòng ốc sáng sủa đẹp đẽ, học trong lâu đài to đùng, hé cửa sổ ra là có tiếng chim lảnh lót. Ở nhà mình, nếu bỏ mấy môn Triết tư tưởng HCM lịch sử Đảng... chắc cũng chỉ còn lại 3 năm Bachelor thôi.
    Không phải lần đầu tiên nhớ nhà, cũng không phải lần đầu tiên cảm nhận được ở nhà có nhiều thứ quý giá đáng trân trọng đang đợi mình hơn là những ảo ảnh xa vời, muốn về nhà quá!
    Tháng 4 đầu tiên xa bốn cái góc màn, hàng chùm hoa tím rải khắp thảm cỏ trên con đường đến Uni thật dễ xiêu lòng người, mùa xuân cũng đã đến thật rồi.
    Túm lại hôm nay là tròn nửa cái xuân xanh của em bên này, cũng là tròn 4 cái mùa xuân của tckt, cũng mừng luôn em gái đi lấy chồng(dại rồi em ạ, sau này quà kỷ niệm ngày cưới với quà Valentine cứ gọi là 2 chập 1 nhá) với lại anh giai vào Đảng. Toàn sự kiện trọng đạiJ)
    Hôm qua thứ 6 ngày 13, mưa tuyết bập bùng, ngoài chuyện phải đóng học phí 500, ko đc đi làm, phải gia hạn lại Visa với sụt xuống hồ Maschsee ra thì cũng không xui xẻo cho lắm. Mà mình cũng không thấy hôm qua là 1 ngày u ám, mỗi tội hơi rét.
    Dù gì thì hôm nay cũng là Valentine, lát còn phải đi kiếm tiền để tháng 6 về VN. Hôm nay có đứa dở hơi cho mình 1 bông hồng xanh, làm như nhà trồng đc ấy. Dù sao thì Valentine này anh cũng có quà.
    Đôi khi người ta sống bằng những điều viển vông, chẹp.
    Chuyện em đi lậu vé tầu:
    Hồi đấy là đi từ đâu về Hann, cũng chả nhớ nữa, chỉ nhớ là mua vé cuối tuần, nhưng tầu thì bị chậm, phải hơn tiếng nữa mới về đến nhà, mà lúc đấy thì mệt lắm rồi.
    Thế là bị ông bạn dụ dỗ... lên ICE ngồi 20 phút:))

Lên phát, lớ ngớ một lúc nhìn thấy ngay ông soát vé^^! Chạy vội vào wc. Ông ấy cũng trong thấy mình rồi^^! Thế là 10p sau lật ngược mặt áo(áo 2 mặt, mỗi mặt 1 màu) nhảy ra khỏi wc, chạy qua 2 toa rồi... chui vào cái wc khác=)) Lúc tàu gần đến Hann mới mò ra:D Anh H còn đỉnh cao hơn, vào ghế cất đồ đàng hoàng rồi mới nhảy vào wc, 10p sau thò mặt ra, đi ngược đường với ông soát vé, ông ấy cươi rõ tươi:)) Lúc đấy mà ổng đeo balô thì mất toi tiền vé rồi:)) Thế đấy, thế là 2 anh em an toàn về đến Hannover, 11h đêm mới mò về nhà, định vào Friedhof vặt mấy quả táo nhưng muộn rồi:D
    Một tháng rồi, thời gian trôi nhanh thật^^!
    Cầm cái giấy gọi trong tay, ít ra thì cũng không thua kém mấy đứa cùng lớp ở Goethe, giờ anh ta đã là sinh viên, được đi làm rồi:)) Tuần tới sẽ nhập học.
    Đi học, ít ra cũng có chút gì đó hứng thú, mấy ngày trước thật là vô vị, đến lớp học tiếng, ngồi ước cho nó hết giờ, đi về... Cái đất nước này thật buồn muốn chết! Cuối tuần thì vắng hoe vắng hoắt, có muốn đi mua quả trứng cũng phải đi tàu nửa tiếng.
    Nhà thuê khá là thoải mái, thuê cùng với 4 ông VN nữa, phòng riêng, ăn thì ăn chung. Các anh rất chi là tốt bụng và vui tính(tuy hơi bệnh) nên sống vô tư, thật phải cám ơn anh Huy nhiều lắm:D
    Lúc mới sang thật là mệt, nó nói nghe bập bõm đc vài từ, không có mấy ông anh giúp thì khổ chết luôn.
    Hannover, ngoài nổi tiếng là trung tâm triển lãm của thế giới(chán bỏ xừ vào triển lãm đắt lòi mắt) giờ còn biết nó suốt ngày tổ chức thi bắn pháo hoa ạ. Cứ cuối tuần lại có 1 nước vác pháo ra bắn, cứ thế bắt đầu từ tháng 7. Tối hôm qua đi xem của Đan Mạch, đẹp thật lại còn đệm nhạc giao hưởng nữa! Tuần sau nữa sẽ là đợt cuối cùng, Canada, phải đi sớm kiếm chỗ ngon!
    Thành phố này thật là hay, cực nhiều cây xanh luôn, công viên thì nhìn hun hút tối tăm như rừng ấy tối đến mà dẫn ny ra đây thì...
    Bây giờ đã quen với cuộc sống rồi, mình vốn thích ở 1 mình mà lúc đầu ở đây cũng thấy buồn buồn, giờ thì lành như củ hành:D Trước thì lười nấu giờ nấu ngon lành(ko biết các ông cùng nhà thấy sao mình thấy ngon:D) Thực đơn thường xuyên là gà già, khoai tây và trứng, không khéo tiền ăn của mình còn ít tốn hơn ở VN:)) Cuối tuần đi ra trung tâm lượn phượn, thể nào nó cũng tổ chức 1 cái hội hè nào đấy. Chủ nhật tuần trước mò ra đc 1 cái chợ của người Thổ, 10Eu 1 đôi giầy, 3Eu 1 cái thắt lưng... Tuần này lại tìm được đường ra chợ giời(ảnh chụp lúc đã tan chợ:D) Thực ra cũng ko có gì nhiều và cũng... ko mua đc gì cả, đi nhìn ngó thôi, tháng này ra Saturn mua cái loa máy tính 30Eu đã là tội lỗi lắm rồi^^! Mới sang chưa quen ngoại tệ mạnh:D
    1 tháng thì 200 tiền nhà, 30 tiền ăn, 29 tiền bảo hiểm, 5 tiền điện thoại... vì có sự kiện em loa máy tính nên tổng đã lên 302Eu rồi(lúc đầu định mua cái loa 10Eu cơ nhưng nó hết hàng:D) Dù sao để tiêu có 300 1 tháng thì cũng hơi mệt. Giáng sinh này nhất định phải đi làm để cho N81, cho Canon Ixus nữa^^!
    Mọi người chắc nghĩ sống bên này thật là sướng. Mình chả thấy thế gì cả. Sống giữa 1 đống người nói thứ tiếng xa lạ, cạu cọ, những gia đình người Việt lúc nào cũng phải lo toan tính, lúc nào cũng bị những người xung quanh nhìn với một con mắt khác, thật mệt quá! Khổ thân mấy đứa trẻ con chưa đc nhìn thấy quê một lần, 2 đứa cháu mình nữa, mong bọn nó đc về VN sống.
    Trăng ở đây cũng tròn lắm, trung thu vui vẻ!
    Hè năm sau kiếm được tiền anh sẽ về!
    Bên này lạnh lắm, nhớ mọi người nhiều^^!
  4. thebluefc

thebluefc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

sang đây 6 tháng mà mất tiền ngu bao nhiêu lần rồi, buồn :(
    thím Alien tương đối giống e vụ chi tiêu, 3 tháng đầu e cũng như thím. Sau đấy chả có tháng nào dưới 500 :(
    E cũng có lần chui vào IC trốn trong WC, đến lúc bò ra thì bị sóat vé nhìn thấy, hỏi vé, mất mấy chục =((
  5. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

^^ nói chung lần đấy là làn duy nhất mình trốn, tại muộn quá rồi, với lại chỉ 20p thôi^^ chứ mỗi lần tầu đỗ soát vé thường nhìn xem có những ai lên, chui wc thì nó cũng đứng ngoài đợi:D
    Còn một bài nữa là các bác lên tầu phát đi tìm soát vé luôn, hỏi có phải tầu đi hướng abc ko, rồi bù lu bù loa lên là nhầm:D Nhưng tuỳ loại tầu nhá, ICE thì soát vé thường rất lịch sự, còn nếu nó cứ đúng luật mà làm bác nào mất 40 e đừng lên đây ném đá em:))
  6. la__bat__vi

la__bat__vi Thành viên gắn bó với ttvnol.com

muốn áp dụng chiêu đó thì phải đạt trình độ : nói tiếng anh ko ra anh, đức ko ra đức...chỉ vừa đủ cho nó hiểu thôi..., chứ bắn như tiếng mẹ đẻ ..xong fim
  7. MMKute

MMKute Thành viên mới

Em mới sang Đức được 1 tuần, thấy nhớ nhà kinh khủng.
    Cuối tháng 9 em thi kolleg, các bác cho em hỏi nếu học bình thường, thì trong 4 năm em có thể hoàn thành và trở về VN đc ko? Chị họ em sang đc 1,5 năm rồi, mà cứ 1 năm về 1 lần, em cũng mong đc như thế, nhưng phải chịu khó... Nhớ nhà quá :(
  8. NamNguyen92

NamNguyen92 Thành viên quen thuộc

Bạn thi ở đâu mà cuối tháng 9 mới thi thế :P
  9. MMKute

MMKute Thành viên mới

Mình thi ở kolleg coburg. Bạn thi ở đâu?
  10. NamNguyen92

NamNguyen92 Thành viên quen thuộc

Mình ở Hannover. Bây giờ còn xin ở Coburg đc không nhỉ ? mà thi ở Coburg đầy đủ nghe nói đọc viết cơ à cậu ?