1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những người bạn tốt của Việt Nam

Chủ đề trong 'Lịch sử Văn hoá' bởi sigmafx, 10/08/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. sigmafx

sigmafx Thành viên rất tích cực

Những người bạn tốt của Việt Nam

Nước Việt ta từ thời Hùng Vương đến nay phải luôn chống chọi với giặc ngoại xâm từ phong kiến phương Bắc đến Xiêm, Chăm, rồi mới đây là Pháp, Mỹ,...Thế nhưng bên cạnh lắm kẻ thù, ta cũng có nhiều bạn.Vậy các bác thử xem ai là bạn tốt của Việt Nam trong lịch sử,em thì em thế này:
    Liên Bang Xô Viết(đại ca,nhưng giờ đi rồi))
    Cu-ba(khỏi phải nói, anh em chí cốt luôn)
    Venezuela( cái này không chắc à)
    Lào( người em ngoan ngoãn)
    Và...Trung Quốc(lâu lâu có xích mích, nhưng vẫn là đồng chí tốt)
    Anh em ý kiến nào
  2. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Bạn thì có nhiều. Nhưng bạn là cả một quốc gia thì còn phải chờ xem người đứng đầu là ai đã. Xem ra xưa nay nước ta chỉ có 2 bạn:
    Lào: anh này dân ít, tính hiền lại ở sâu trong lục địa. Cứ ôm chân VN ta là đảm bảo đời đời no ấm
    Cu Ba: Bạn tốt, không ngại hi sinh cả xương máu cho VN
    Ngoài ra mấy anh khác chỉ là bạn thời vụ thôi:
    Vene: Từ xưa đến nay có quan tâm gì đến VN ta đâu, nếu chú Chà Vẹt không lên được thì còn khướt nhé.
    TQ: thằng này ngày xưa sợ đế quốc chiếm VN thì như dí súng vào đít nó, nên phải tạm thời làm bạn với ta. Chơi với thằng này rất hiểm vì nó sẵn sàng bụp bạn bất cứ lúc nào
    LX: giúp VN là do lúc đó ở thế đối đầu với Mĩ. Đểu ở chỗ là nước này giúp thì chả giúp hẳn, chỉ thích để VN cầm cự với Mĩ lâu dài để Mĩ sa lầy tại VN.
    Nói thế chứ ngày nay VN với thế giới là bạn bè cả. Có ai biết hiện nay trên thế giới, còn nước nào là kẻ thù công khai của VN ta không?
  3. vieetvnam

vieetvnam Thành viên mới

Em chả tin ai là bạn thật lòng của Việt Nam mình, tất cả chỉ vì có cùng quan điểm, cùng lợi ích không mà thôi.
    Ta không gây sự với ai và cũng không quá thân thiết với ai, dều nguy hiểm cả.
  4. khoaitayxanh

khoaitayxanh Thành viên mới

Veetvnam nói rất phải. Bạn hay thù chẳng qua vì lợi ích. Nếu đảo vị trí địa lý, Khựa nhảy sang Nga, Nga nhảy vào vị trí của Khựa. Lúc đó khả năng làm bạn với Nga là hơi mệt. Nga sẽ hỏi thăm Trường Sa, Hoàng Sa xem dạo này sức khỏe thế nào. Lúc đó Ta với Khựa lại như anh em ruột ấy chứ lỵ
    Với Cuba thì thực sự là anh em cùng cảnh ngộ. Cuba không bao giờ muốn mất Việt Nam vì Việt Nam là biểu tượng cho họ vững tin vào sự tồn tại của chính mình.
    Được khoaitayxanh sửa chữa / chuyển vào 10:30 ngày 10/08/2007
  5. vina_tsunami

vina_tsunami Thành viên mới

Không có bạn bè vĩnh viễn, chỉ có lợi ích quốc gia là vĩnh viễn.
  6. acongadanh

acongadanh Thành viên rất tích cực

Mình vẫn khoái Cu Hai, Cu Ba. Rất thật lòng.
    ????????
  7. sigmafx

sigmafx Thành viên rất tích cực

hình như lần đầu tiên Fidel xuất hiện trên Tv từ lúc bị mổ là bên cạnh Nông Đức Mạnh nhà mình
  8. khoaitayxanh

khoaitayxanh Thành viên mới

Câu này nghe rất sướng tai. Nhưng so với thực tế thì bị vênh.
  9. kien0989

kien0989 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Có vẻ Cu 3 là nhất.
    Mình nghe mấy ông du học sinh với lao động hợp tác kể, dân mình oắt nhưng lỏi, Cu 3 khỏe nhưng tồ. 2 bên kết hợp rất lợi cho dân mình, vô phúc cho thằng nào bắt nạt dân mình mà bị mấy ông Cu 3 tịnh đen thấy.
    Mấy ông oắt lỏi nhà mình thì lại giúp bạn về kiếm đồ ăn thức uống
  10. rosea7

rosea7 Thành viên rất tích cực

không có bạn bè nào là vĩnh viễn cả, đều vì lợi ích của dân tộc mình là trên hết.
    Để có một đứa em Lào ngoan ngoãn thì hàng năm chúng ta phải viện trợ đủ thứ, cái gì cũng có giá cả đấy.
    Ông Liên Xô thì cũng chỉ là giúp mình cây gậy để mình đánh hộ ông ta thằng Mỹ. Chứ dân nó thì cũng chẳng thân thiện lắm đâu, ở Nga bây giờ đầy những Vũ Anh Tuấn ra đấy thôi...
    Thằng Tàu thì bựa hơn, vừa giúp mình lại chơi trò tiểu nhân, lấn đất của thằng em bé hơn nó cả chục lần, thằng này tham lam, anh em ta phải dè chừng. Không khéo có ngày VN chỉ toàn đất liền ấy chứ.
    Bác Cu thì có vẻ ở quá xa, thân thiện với VN chứ còn thân thiện với ai nữa, khi mà các nước khác đều bao vây cấm vận.