1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những người may mắn có được hạnh phúc trong hôn nhân

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi ngongbeohd, 18/07/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dothimuoi

dothimuoi Thành viên quen thuộc

không phải may mắn đâu, mà họ là những người biết sống, biết hi sinh, nhường nhịn, biết điều, biết gìn giữ, nuôi dưỡng cái hp trong hôn nhân.
  2. MAGICSTAR

MAGICSTAR Public HN Moderator

Và may mắn là họ gặp được nhau :P .
  3. Gio_mua_dong_bac

Gio_mua_dong_bac Làm quen Moderator

Gọi là "may mắn" cho nó vui thôi, chứ để có được nó thì phải cần nhiều thứ lắm.

Mình cũng đang tận hưởng ^^
  4. junchen

junchen Thành viên rất tích cực

tại sao không quan niệm "có hôn nhân đã làm may mắn" như vậy đã cảm thấy hạnh phúc, cố mà sống với nhau rồi
  5. hpcaro

hpcaro Thành viên mới

thik thế còn gì
  6. Muasaobang_o0o

Muasaobang_o0o Thành viên mới

=> Quan niệm về gia đình như thế này thật bi quan.
    Mình hài lòng với cuộc sống gia đình, chỉ mong có đủ sức khoẻ để chăm sóc gia đình thôi.
  7. khuongvu

khuongvu Thành viên quen thuộc

Hơi xao xuyến khi ở chuyên mục "Hạnh phúc gia đình" lại thấy "nhiều top buồn hơn vui" như bạn nói, tuy nhiên khi đọc topic này với nhiều trường hợp khác nhau thì mình nghĩ rằng trong cuộc đời này có nhiều, rất nhiều người hạnh phúc. Còn những người bất hạnh ư, họ đã có hạnh phúc trong tay nhưng dường như họ ko để ý, không có ý thức bảo vệ, không bồi đắp nó hàng ngày và chỉ khi mất mát, đau thương, họ mới thấm thía cái mà họ từng có là quý giá biết ngần nào.

Nhớ khi đọc "Những thành tố siêu hình của đạo đức" của Immanuel Kant, đọng lại sâu sắc câu nói "không phải ta làm gì để có được hạnh phúc mà ta phải làm gì để xứng đáng với hạnh phúc". Một định đề phóng chiếu từ câu nói này có thể hiểu "người ta sinh ra trên đời không phải để hưởng thụ hạnh phúc mà là để xứng đáng với hạnh phúc". Điều đó cho thấy hạnh phúc không phải là cái ta cố công tìm kiếm, mà là cái hiện hữu, luôn có trong cuộc đời, chỉ có điều con người cần phải nỗ lực để xứng đáng với nó.

Lại chợt nhớ khi đọc "Bàn về hạnh phúc" của Tất Thục Mẫn: "chúng ta chú ý quá nhiều tới việc đối phó với vận hạn tai ương mà quên tự nhắc mình cần tận hưởng hạnh phúc...". "con người ta thường thích hồi tưởng lại dư vị của hạnh phúc, nhưng lại thường bỏ qua những thời khắc hạnh phúc tỏa hương thơm". Một tiểu luận rất hay mà các bạn có thể tìm lại trên mạng!
  8. khongname

khongname Thành viên mới

Cảm ơn bác.
    Bác đọc nhiều sách nên tư duy cg "phóng khoáng" hơn tôi. Thưc sự lắm lúc ngồi ngẫm nghĩ mọi cái trong cs không quá phức tạp như ta tưởng, nhg quả thực theo đc nó, để nó hoàn hảo là một cố gắng mạnh mẽ, không ngừng nghỉ. Giống như cố gắng để xứng đáng với hạnh phúc trên đời.
  9. phamthanhthuy87

phamthanhthuy87 Thành viên mới

hạnh phúc nhiều khi là "may mắn", nhưng nhiều khi là cả sự đấu tranh, hi sinh, rất vất vả mới tạm thời có đc nó ạ hihi phải gọi là trộm vía e đang hạnh phúc, nhà chồng rất thương, mẹ chồng rất hiền, chồng rất yêu chiều, con rất ngoan... (dù việc làm thì k tới đâu, 2 vc đều đang khó khăn nhưng vẫn rất hạnh phúc, trộm vía vì ngày hôm nay k nói trước đc ngày mai ạ hihi cùng cố gắng để gìn giữ hạnh phúc ạ :)
  10. NYLLVESTON

NYLLVESTON Thành viên rất tích cực

Mình cũng thấy mình là người may mắn . mình và chồng yêu nhau đc 8 năm và lấy nhau đc hơn 3 năm . giờ mình có cô con gái rất đáng yêu . thỉnh thoảng hai vợ chồng cũng lục đục lắm nhưng mình nghĩ nhiều khi nó phài thế cuộc sống mà suôn sẻ và bình yên quá cũng chẳng thú vị . nói chung tự hài lòng với những gì mình có thì là mình may mắn . Lấy đc nhau đã là điều may mắn có đứa con tuyệt vời tjì đúng là mình nghĩ ko gì bằng