1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những người muôn năm cũ...

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi buonphienvalolang, 03/01/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. buonphienvalolang

buonphienvalolang Thành viên mới

Những người muôn năm cũ...

Lạnh căm căm, thấm da thấm thịt, ngồi nhà một mình thì thấy...cô đơn quá, nhưng mà đi ra đường thì...chẳng biết đi đâu, đi với ai bây giờ. Thị xã mình ngày càng buồn hơn tỉ lệ thuận với tuổi tác của mình. Đôi khi lòng tự hỏi, những người muôn năm cũ, hồn ở đâu bây giờ..
    Mỗi năm, trở về thị xã nhỏ bé lại thấy mình xa lạ hơn. Lại nhớ về những ngày xưa, cũng không xa xôi gì cho lắm, cái ngày mình lóc cha lóc chóc cùng lũ bạn bỏ học đi chơi điện tử ngay trước kì thi học kĩ, rồi ăn chè, ăn bún cá...thấy sao mà thân thương. Giờ thì ngày cuối tháng, trở về nhà, gọi điện khắp nơi, đến nhà từng đứa mà...chả gặp ma nào. Đến tầm tầm tuổi của mình, mọi người ở tứ xứ ca. Ngày tết ngày nhất cũng chẳng có đứa nào chịu về. Thế nên, mình cũng thưa thớt dần về thăm nhà, ít ra trên thủ đô còn tụi bạn đại học. Không nằm vo một chỗ trong chăn lạnh dù thèm một ly cafe nóng. Cafe mà không có bạn hiện thì thật...vô vị.
    Tết đến nơi rồi. Gì thì gì vẫn phải về quê đón tết chứ. Bạn bè ơi, đừng ham gì những ngày vui nơi xứ khác, tết này về chơi với quê mình, chơi với cố hương nhé. Thị xã đẹp, buồn đìu hiu, nhưng có bóng hình của bạn thì lại rạng ngời.
  2. suoihoa

suoihoa Thành viên mới

Năm mới lại đến ...
    Đêm khuya nghe "Bình yên " nhớ lại cái thị xã nhỏ bé của mình...chẳng hiểu đã thay đổi đến mức nào rồi. Nghe bạn bè mỗi lần về lại khen lấy khen để, để rồi mình lại hít hà cái bình yên của chốn xưa.
    Mùa nào là mùa sen ... qua những đầm sen, lại dạt dào kỷ niệm một ngày nắng, nắng đến mắt, đến môi ...
    Mùa nào là mùa ngô lạnh, lạnh choàng qua vai, choàng qua tóc, ... khăn len dấu hiệu của chia tay
    Mùa nào là mùa thu ... mùa thu hoa sữa hứa vội hứa vàng, để rồi lãng quên...
    Mùa nào là mùa xuân, xuân đến ríu rít tiếng cười, nửa buồn nửa vui, ..lại chia tay.
    Những cuộc chia tay chẳng bao giờ là bất ngờ nhưng vẫn cứ làm người ta như sực tỉnh ... đến gần chục năm sau vẫn tưởng líu ríu chung quanh.
    Thôi, về thôi, những kỷ niệm đơn giản chỉ là kỷ niệm.
    Được suoihoa sửa chữa / chuyển vào 06:45 ngày 04/01/2005
  3. suoihoa

suoihoa Thành viên mới

Được suoihoa sửa chữa / chuyển vào 06:48 ngày 04/01/2005
  4. suoihoa

suoihoa Thành viên mới

...
    Lấy cái đổi thay chuyển tiếp của nhịp mùa đi đối chứng với cụm tháp rêu phong trầm mặc gần như là bất biến liệu có phải là sự chiêm nghiệm của đời sống con người?
    Nguồn: http://www.vnn.vn/thegioianh/2004/12/359220/
    Được suoihoa sửa chữa / chuyển vào 06:54 ngày 04/01/2005
  5. boy_galang812003

boy_galang812003 Thành viên mới

Thấy Thị Xã của quê mình thây đổi nhiều qúa mừng cho 1 quê hương như vậy nó nói lên sự thay đổi về Kinh tế , con người và nhiều thứ khác ? Nhưng con người đừng qúa thay đổi nhiều để khi ko còn biết bạn bè của mình