1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những người sưu tầm tem( hãy chia sẻ kinh nghiệm)

Chủ đề trong 'Lạng Sơn' bởi tu_huong, 06/08/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. tu_huong

tu_huong Thành viên mới

Những người sưu tầm tem( hãy chia sẻ kinh nghiệm)

Bạn là người sưu tầm tem có kinh nghiệm. Nhưng mình chỉ là mới bắt đầu những con tem biết nói có fải vậy không Làm thế nào để giữ được lâu Tại sao hội tem ở Xứ Lạng mình không phát triển được nhiều vậy Bạn có ý kiến gì không Hãy nói đi....
  2. giangvan

giangvan Thành viên quen thuộc

Tôi chơi tem từ hồi còn bé tí... đến bây giờ có khoảng 200 con. Nhưng bây giờ công việc nhiều quá đã làm giảm đi hứng thú đó. Nhiều lúc lôi ra ngắm thấy hay phết....
  3. nachika

nachika Thành viên mới

Chơi tem cần đòi hỏi sự bền bỉ rất nhiều,hồi nhỏ tôi cũng đã chơi tem,nhưng kg có tính ấy nên hỏng.Có tý Ý kiến thế này,muốn bảo quản tem tốt bạn cần phải có những cuốn album chuyên dụng để dán tem vào đấy,khi muốn di chuyển tem hay ngắm ngiá nó thi phải có một cái kẹp,giống như kẹp của máy cô y tá vậy.Bạn có thể mua một ít hoá chất để tẩt rửa tem nếu tem đã để quá lâu.Hình như cái này Bưu điện nào có bán tem chơi thì cũng có bán thì phải.
    Khi gặp con tem đẹp,bạn phải cắt luôn phần phong bì có con tem đấy và ngâm nước để nó nhả ra,tuyệt đối không dùng tay để lột,con tem đấy sẽ mất giá trị khi nó mất răng cưa hoặc thân sau.
    Tôi có mấy con tem của Iraq từ thời CT vùng vịnh,Mỹ bây giờ mà cần thì chắc cũng có giá
  4. Nguyenthiquynhnga

Nguyenthiquynhnga Thành viên mới

Trong số các dụng cụ hỗ trợ cho người sưu tập tem thì kính lúp là một dụng cụ ko thể thiếu vì trên những con tem luôn có những chi tiết, đặc điểm mà bạn chỉ có thể nhìn thấy qua kính lúp cho dù mắt bạn rất tốt đi nữa.Kính lúp giúp những nhà sưu tập nhìn rõ những chi tiết của tem , từ đó phát hiện các dị tật, khuyết tật, hư hỏng trên con tem. Không có kính lúp, các bạn có thể đánh giá nhầm một con tem. Do đó, có được một chiếc kính lúp tốt là một điều cần thiết đối với1 nhà sưu tập tem. ( Theo Ngô Thanh Hải)
  5. tu_huong

tu_huong Thành viên mới

Vẫn biết là vậy nhưng fải làm sao đây Khi mà ở Lạng Sơn không có chỗ bán những dụng cụ đó. Các bạn nói như thế nào đây Đã giúp thì giúp cho chót đi Có fải không
  6. giangvan

giangvan Thành viên quen thuộc

Tưởng LS gần TQ, những thứ đó có nhiều chứ. kính lup thì đơn giản rồi. con cái kẹp thì quá dễ, bạn có thể đến những chỗ bán đồ cơ khí ( kìm, tuoclovit,.....) mua cái Panh để kẹp. mua về nhớ lấy băng dính quấn vô cái đầu để khi gắp tem không bị hỏng. quá đơn giản đúng ko.....
  7. tu_huong

tu_huong Thành viên mới

Mình tưởng ở LS có nhiều người sưu tầm lắm chứ nhưng thực sự..
    Mình chỉ muốn mục này dần trở thành câu lạc bộ nữa...
  8. Nguyenthiquynhnga

Nguyenthiquynhnga Thành viên mới

Chắc LS có nhiều người ST tem nhưng những người ấy ko biết cái Box này. Biết đâu mấy chục năm nữa sẽ có...
  9. lantimxulang

lantimxulang Thành viên rất tích cực

Mình cũng có mấy chục con tem ,sưu tập từ 2001-2002.Bạn nào thích mình tặng nè.Liên lạc qua email cho mình nhé :boba_tin03_h2n@yahoo.se