1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những người xung quanh tôi

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi kimikamo, 01/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Free_Wing

Free_Wing Thành viên mới

err... không muốn bắt giò nhưng mà dân số TP HCM là 6,06 triệu người chị Angie ơi, sửa lại bên trên nhé. Còn 82,032 triệu người là dân số Việt Nam. (Số liệu lấy từ Tổng Cục Thống Kê VN).
  2. Angelika

Angelika Thành viên rất tích cực

Vậy là 6 chứ không phải 8 à? Angie định type 8 đó chứ, mà loay hoay làm sao thành ra 80.
    Nhưng không sao, chuyện đó chỉ là sự khẳng định thêm cho cái năng lực yếu kém của mình khi phải xử lý:
    - chữ số, số điện thoại, ngày tháng, số liệu cái loại,
    - chữ cái, việc đánh vần,
    - mặt người
    - tên người
    Không sao, đó chính là Angie - chính là mình.
  3. sweettaboo

sweettaboo Thành viên mới

Topic này của Kimi rất hay! Sweet biết rằng mỗi người trong số chúng ta, đều trải qua ko phải một, mà nhiều tình huống để có thể tự rút ra bài học kinh nghiệm cho chính mình và có thể chia sẻ cùng những người thân của mình. Và...nếu được viết ra, Sweet tin chắc hay không kém những mẩu chuyện mà chúng ta đã đọc được. Không cầu kỳ, hoa mỹ, chỉ đơn giản là những tình huống gần gũi nhất mà mình trải qua trong cuộc đời.
    MỘT LÁ THƯ
    Năm đầu tiên sang Thái, Sweet gửi thiệp chúc mừng sinh nhật cho tất cả bạn bè trong lớp đại học cũ. Cũng mất công lắm. Lớp có chưa đầy 20 người, Sweet công phu đi chọn mua thiệp cho phù hợp với tính tình của từng người, rồi lại phải nghĩ ra lời chúc cho từng người nữa. Và rồi có 1 ngày, Sweet nhận được MỘT LÁ THƯ, một lá thư hết sức đặc biệt.
    Chẳng là vì, đối với gia đình và 1 vài người bạn thân thiết nhất, vì sợ mọi người ko biết viết tiếng Thái, Sweet viết sẵn địa chỉ bằng tiếng Thái kèm trong thư, để mọi người có thể cắt ra và dán vào phong bì khi gửi thư cho mình. Còn các bạn bè khác, Sweet ko có kèm thêm tờ giấy ghi địa chỉ này, chỉ ghi địa chỉ ngoài phong bì, để đề phòng thư thất lạc thì nó còn... biết đường quay về với chủ nhân của nó .
    Và một điều hết sức bất ngờ đã xảy ra, Sweet nhận được 1 lá thư từ một người mà Sweet hoàn toàn ko nghĩ là có ngày sẽ viết thư cho mình. Đó là lá thư cảm ơn Sweet vì đã nhớ và chúc mừng sinh nhật của anh ấy. Điều đặc biệt nhất làm Sweet vô cùng xúc động, đó là ở ngoài bì thư, phần địa chỉ nơi nhận của Sweet, là nét chữ được viết rất gò 1 cách chậm rãi, phải nói là "vẽ chữ" thì đúng hơn. Anh ấy đã chép lại địa chỉ tiếng Thái mà Sweet viết trên phong bì. Vì chép lại nên từ tiếng Thái không đúng chút nào. Chính vì thế, lá thư đó đã đi lạc lòng vòng trong tòa nhà MUIC suốt nhiều ngày, cho đến khi Sweet đã chuyển về KTX, bạn của Sweet ở MUIC mới nhận được lá thư đó và thông báo cho Sweet .
    Phải nói là nhìn dòng chữ viết địa chỉ tiếng Thái đó, Sweet vô cùng cảm động. Đặc biệt bởi vì anh ấy bị cụt cả hai tay.
    Đôi khi, trong các mối quan hệ bạn bè, mọi người nghĩ rằng tiếng xin lỗi và cảm ơn có vẻ khách sáo. Nhưng với Sweet thì trong cuộc sống, 2 tiếng đó luôn có ý nghĩa của nó :)
  4. kimikamo

kimikamo Thành viên mới

Sweet à, cô PA có dạy thêm ở đâu không vậy, chỉ chỗ cho Kimikamo đi học đi, để Kimikamo cũng được gắn mác "học trò của cô PA" cho nó oai.
  5. sweettaboo

Cụm từ "học trò cô PA" cũng không phải là một cái mác gì, chẳng qua đó chỉ là cách gọi vui của thời sinh viên mà thui Kimi à!
    Kimi muốn tìm cô PA thì Sweet chỉ cho cách này, vừa nhanh vừa hiệu quả: Kimi nhận tỉ Angie làm "sư phụ" đi, biết đâu cũng được gắn mác "đệ tử Angie". Theo tính chất bắc cầu thì Kimi cũng sẽ được "gắn mác học trò cô PA cho nó oai" như ý nguyện
  6. spirit_of_wind

spirit_of_wind Thành viên mới

No no no
    Tính chất bắc cầu của sweet sai rùi. Học trò của đệ tử làm sao cũng là học trò của học trò của "đại sư phụ" được. Tính ra "cô PA" phải là "sư tổ" rùi!
    Mà như vậy chắc Kimi sẽ thành mác "..." (hổng biết mác gì nữa, sow ko rành mấy cái Hán Việt này cho lắm. "Tiểu đồ đệ" hay là từ gì mà ý là "cháu" ấy nhỉ )
  7. spirit_of_wind

Sweet à, sow cũng như sweet, ko nghĩ 2 từ đó là có gì khách sáo đâu. Đó là 2 tiếng rất hay đó chứ, có điều, với tiếng "cảm ơn", sow vẫn đang tìm cách để có thể "nói" nó một cách ý nghĩa hơn, chân thành hơn, và... thực tế hơn.
    Nếu ko có 2 tiếng này chắc cuộc đời khó sống lắm! Sẽ đầy rẫy những chiến tranh, và ko ai thèm giúp đỡ ai nữa cả (maybe)
    À, nhưng nếu sweet gửi thư cho sow như thế, sow sẽ... cắt cái phong bì của sweet ra, đem... photo, sau đó giữ lại mẫu photo, còn mẩu cắt ra dán lại lên bao thư, và viết thư yêu cầu sweet... gửi cho sow 10 cái địa chỉ viết sẵn khác
  8. spirit_of_wind

Ưmm, giờ mới phát hiện ra bạn hiền học NVA. Hùi đó đến giờ hổng bít. Hèn gì mà sweet viết hay quá!
    Mà cô PA là cô nào vậy? Có lẽ mình chẳng có cơ hội để biết cô ấy rùi.
  9. Angelika

Angelika Thành viên rất tích cực

Ế, ế, ế! Vụ gì nữa đây?
    Angie có hiểu lộn gì không đây? "Học trò của cô PA" là một danh hiệu cao quý mà! Coi chừng mình nói về hai điều khác nhau đó nhé!
    Nhớ bữa trước đi họp có một số tiến sĩ nhà ta đứng lố nhố uống cà phê giữa giờ, Angie lượn lại một cô mà mình biết mặt và nhơ nhớ đâu chừng cũng là tiến sĩ nhưng chưa từng dạy mình. Mình chào cô, cô chào mình, mình tự giới thiệu ngay: "Thưa cô, em là học trò cô PA ạ!" Cô tươi cười hẳn lên, "Ừ, cô còn nhớ em mà! Học trò cô PA và cô Thư. Cô nhớ em lắm mà. Lần đó, em [...]"
    Cô tên là Phượng thì phải, mình làm sao nhớ được, mình là Angie mà - trí nhớ kém. Cô thì cô nhớ mình. Thật ra, lần mình gặp cô là cách đó 18 tháng. Chỉ 1 lần duy nhất mà thôi. Xem ra bữa đó dù đã giả bộ hiền, mình gây ấn tượng với cô. Mà, kỳ lạ, hôm đó mình RẤT hiền mà! Nhớ là mình chỉ có ăn thôi, chứ có mở miệng nói câu nào đâu!
    Cô Hoa nữa, tự nhiên nói với mình mấy câu thì thêm vào, "Cô nhớ em mà, em là học trò của cô Thư." Cô Thanh nữa, "Tôi nhớ lúc em gọi điện thoại cho tôi [...]" Lạy trời, tí nữa thì mình quên là mình từng phone cho cô để "nhờ vả"...
    Mấy bài viết đầu là mấy bài viết nào? Đặc điểm nào trong mấy bài viết đó chứng tỏ Angie là dân NVA? Please elaborate!
    Được Angelika sửa chữa / chuyển vào 15:33 ngày 04/07/2006
  10. sweettaboo

Vậy "học trò cô PhA" thì có hiểu thành 2 ý khác nhau không hả Angie?
    <BLOCKQUOTE id=quote><font size=1 face="Arial" id=quote>Trích từ:
    Nhớ bữa trước đi họp có một số tiến sĩ nhà ta đứng lố nhố uống cà phê giữa giờ, Angie lượn lại một cô mà mình biết mặt và nhơ nhớ đâu chừng cũng là tiến sĩ nhưng chưa từng dạy mình. Mình chào cô, cô chào mình, mình tự giới thiệu ngay: "Thưa cô, em là học trò cô PA ạ!" Cô tươi cười hẳn lên, "Ừ, cô còn nhớ em mà! Học trò cô PA và cô Thư. Cô nhớ em lắm mà. Lần đó, em [...]"
    [/QUOTE]
    Theo Angie thì được làm học trò cô PA là "danh hiệu cao quý", còn Sweet thì cho rằng đó là "cách gọi vui thời SV". Lúc đi học, trong mấy lần xuất quân ra trận, đám bạn Sweet hay động viên: "Mày là đệ tử cô PA mà, cố lên!" Còn bây giờ, thỉnh thoảng gặp lại các thầy cô cũ thì mới được nhắc lại vụ "học trò cô PA" thui, chứ bạn bè thì hầu như quên sạch, toàn lôi những cái xấu của Sweet ra mà nhớ Không phủ nhận là Sweet rất vui, khi ngày xưa hoặc bây giờ, được ai đó gọi là "học trò cô PA", nhưng chưa bao giờ Sweet nghĩ đó là một "cái mác" hay "danh hiệu cao quý" gì cả. Hihi, chắc ý thức "môn phái" của Sweet chưa cao, có gì tỉ Angie bỏ qua cho .
    <BLOCKQUOTE id=quote><font size=1 face="Arial" id=quote>Trích từ:
    Mấy bài viết đầu là mấy bài viết nào? Đặc điểm nào trong mấy bài viết đó chứng tỏ Angie là dân NVA? Please elaborate!
    [/QUOTE]
    Hihi, suy đoán của Sweet khi đọc những bài viết của Angie là qua những bài viết của Angie về Văn chương Anh Mỹ. Còn cụ thể là những bài viết nào thì Sweet không nhớ (mà bây giờ cũng lười tìm lại quá!). Chỉ là cảm nhận và suy đoán từ "tính NVA" toát ra từ Angie thui . Sweet và Sow, hai đứa có chat với nhau hôm 28/6 thì lúc đó Sweet cũng có nhắc đến Angie.
    Sweet (6/28/2006 12:02:16 AM): Angie co ve nhu la dan KhXH&NV
    Sweet (6/28/2006 12:02:25 AM): khoa Ngu Van Anh
    Sow (6/28/2006 12:02:32 AM): vậy hửm?
    Sow (6/28/2006 12:02:37 AM): Q đang học khoa đó lun nè
    Sweet (6/28/2006 12:02:58 AM): ha?
    Sow(6/28/2006 12:03:02 AM): hihi
    Sweet (6/28/2006 12:03:04 AM): Q hoc Ngu Van Anh nua a?
    Sow (6/28/2006 12:03:09 AM): văn bằng 2 Q đang học khoa đó mà lị
    Được sweettaboo sửa chữa / chuyển vào 22:17 ngày 04/07/2006