1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những phương án hành động vì trẻ em lang thang

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ Tháng Năm' bởi Roseline, 30/03/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Roseline

Roseline Thành viên tích cực

Những phương án hành động vì trẻ em lang thang

Mong muốn làm được một điều gì đó cho trẻ em lang thang trên đường phố Hà nội, và tất nhiên cả những thành phố khác nữa, nếu có thể, từ lâu đã là những suy nghĩ trăn trở của bản thân em, nhưng em thực sự ko biết phải bắt đầu bằng cách nào. Em cũng ko có cơ hội tiếp xúc nhiều để có thể hiểu được cuộc sống thực sự của các em. Nhưng em mong muốn có thể làm được một điều gì đó để giúp đỡ các em ấy, ko những về vật chất, mà quan trọng hơn cả là cuộc sống tinh thần.

Em mở topic này mong mọi người cùng nêu lên những ý tưởng về việc giúp đỡ trẻ em lang thang. Trước mắt là ý tưởng, rồi sẽ là kế hoạch cụ thể, và những việc làm cụ thể. Em hi vọng là như vậy, và tin là như vậy.

Trăng tàn nguyệt tận chưa từng tuyệt vọng
  2. Roseline

Có 2 vấn đề chính: vật chất và tinh thần
    Về mặt vật chất, điều này mọi người cũng đã đề cập đến, bằng việc tổ chức các lớp hướng nghiệp, dạy học... cho các em. Điều này em xin miễn có ý kiến vì em có nói nhiều thì cũng ko làm gì được , mong mọi người đóng góp ý kiến.
    Còn về mặt tinh thần, em nghĩ chúng ta có thể bắt đầu bằng cách tiếp cận với trẻ em đường phố, đầu tiên tạo được sự tin cậy, để rồi từ đó có thể chia sẻ với chúng những suy nghĩ, những bài học về cuộc sống, nâng đỡ chúng về tinh thần những lúc khó khăn. Về việc học, thì ko phải chỉ học trong trường lớp, mà còn ở trường đời nữa , vì thế nếu các em có nhu cầu hiểu biết khám phá về một vấn đề cụ thể nào đó, chúng ta có thể tổ chức những lớp học đặc biệt, hoặc chỉ đơn giản là trả lời cụ thể và trực tiếp vào câu hỏi ( sau khi đã về nhà xem kĩ sách vở tài liệu hỏi người lớn cho khỏi bị nói năng linh tinh ). Nhưng điều mà em muốn nhấn mạnh nhất là những bài học về đạo đức, về cách cư xử trong cuộc sống, và nhất là lòng Tự trọng. Hình ảnh những em bé đường phố chạy theo người nước ngoài, kêu "money money" thực sự làm em rất đau lòng. Chúng ta phải làm thế nào để truyền được cho các em lòng yêu cuộc sống, sự mong muốn hiểu biết khám phá, cái đẹp trong mối quan hệ giữa người với người, cũng như ý thức được bản thân mình, mục đích sống của mình. Em tin rằng những em phải bươn chải sớm thường có suy nghĩ trưởng thành hơn bạn bè cùng lứa, vì thế nếu chúng ta hướng chúng theo những mục tiêu đúng đắn, cộng thêm với việc hướng nghiệp, bổ túc kiến thức cho các em, thì chúng ta sẽ có những con người có ích sau này, có ích trước nhất cho gia đình các em, và sau là cho cả xã hội.
    Mong mọi người đóng góp ý kiến, và quan tâm nhiều hơn đến trẻ em đường phố.
  3. DKGiang

DKGiang Thành viên mới

Cái này quả là rất cần thiết, nhưng mà trước hết là cần thiết cho các em ở Tháng Năm hơn. Nếu lấy đây là tiêu chuẩn để kết nạp thành viên thì có lẽ CLB chả còn một ai
    Các bạn thân mến, vì không phải ai trong số chúng ta cũng có điều kiện để thử lang thang, tất nhiên, không phải là langthang với tiền trong ví hay một cái thẻ ATM. Vậy nên có lẽ nếu muốn làm một cái gì đó cho các bé lang thang, ta phải thử tìm hiểu và suy nghĩ thêm về cuộc sống, tình cảm, tâm lý và nhu cầu của chúng. Những gì chúng ta nghĩ là hay, là cần mà đối với chúng là không hay, không cần thì sẽ là không thể thực hiện. Bạn nào học kinh tế có biết cái tháp Marslow ( hình như thế ) không nhỉ. Con người ta, trước hết phải được thoả mãn đủ mấy cái basic needs đã, còn những thứ trừu tượng thì sẽ đến sau. Ví dụ đơn giản, không ai có thể học bài khi bụng đói, các bác sinh viên học sinh rất dễ kiểm chứng điều này trong tiết 5.
    Vì thế rất nhiều dự án cho trẻ em lang thang đã thất bại, vì chúng ta chỉ thích làm điều chúng ta muốn, mà không tìm cách giải quyết hài hoà vấn đề tụi nó muốn.

Ví dụ, ta bảo chúng là làm thế này không hay, phải làm thế khác. Nhưng chúng sẽ chỉ nghe ta nếu cách làm của ta cũng mang lại thu nhập bằng hoặc cao hơn cách cũ. Nếu bán hàng văn minh lịch sự hơn mà kết quả lại đói hơn thì là khó, rất khó.
    Tóm lại, trước hết chúng ta sẽ dùng topic này để tìm hiểu về trẻ lang thang đã, sau đó sẽ kết luận là có thể và nên làm gì cho chúng, ok? Nhưng trước hết, tôi ủng hộ việc một ai đó trong số chúng ta thử nhịn đói khoảng 2 ngày ( ko chết được đâu, xin đảm bảo , ah tất nhiên là trừ những người bị huyết áp thấp ) hoặc là mang hết tiền bạc tư trang cho vào tủ khoá lại, vứt chìa khoá đi rồi sống thử khoảng 1 tuần, or more, trước khi điên cuồng dùng búa phá tan cánh cửa tủ
    Kinh nghiệm bản thân : khi rất đói người ta tìm mọi cách để ăn, khi không có tiền (cũng dẫn đến đói) và không tìm được cách nào để kiếm tiền, những khái niệm về luân lý đạo đức trở nên nhạt nhoà hơn rất nhiều.
    Đấy có lẽ là một phần của bài toán.
    Được dkgiang sửa chữa / chuyển vào 16:48 ngày 02/04/2004
  4. Roseline

Quan điểm của em về vấn đề này luôn rõ ràng: muốn cải tạo thì đầu tiên phải hiểu. Như vậy, muốn giáo dục một cách có hiệu quả trẻ em đường phố thì đầu tiên phải tạo được sự tin cậy của chúng đã. Đây mới là vấn đề khó nhất, theo ý kiến của em, nó đòi hỏi sự quan tâm chân thành, sự thông cảm thực sự với hoàn cảnh sống của các em ấy.
    Có 2 vấn đề cần phải tiến hành song song, em cũng đã trình bày rồi đấy:
    - Vật chất: ko chỉ giúp đỡ về vật chất theo kiểu đóng góp đưa tiền hay cho quần áo v.v... Mà cái chính là hướng cho các em đến một nghề nghiệp ổn định và phù hợp với khả năng. Híc, một vấn đề cực kì phức tạp nếu nói sâu thêm vào... ko dám nói nữa
    - Tinh thần: anh bảo rằng " những khái niệm về luân lý đạo đức trở nên nhạt nhoà hơn rất nhiều". Em đồng ý, vì thế việc chúng ta phải làm là hướng cho chúng đến những tiêu chuẩn đạo đức càng trở nên cần thiết hơn bao giờ hết. Nếu ko, việc chúng sa ngã vào những con đường xấu sẽ rất dễ xảy ra. Điều chúng ta muốn hướng đến ko phải là những con người thanh lịch văn minh đi đứng nói năng nhỏ nhẹ trọng nghĩa khinh tiền... mà là hướng cho chúng đến những nguyên tắc đạo đức tối thiểu để có thể trở thành một người có thể phân biệt phải trái trắng đen. Điều này ko có nghĩa là chắc chắn sẽ giúp chúng tránh xa con đường xấu, vì đôi khi sức ép vật chất quá lớn chúng ta ko thể kiểm soát được hết được, nhưng ít nhất, chúng sẽ có thể ý thức được điều chúng đang làm là thật sự tốt hay ko tốt. Anh DKGiang ạ, chúng ta ko thể biến chúng thành những con người như chúng ta mong muốn, chúng ta chỉ có thể hướng chúng đi theo những con đường đúng đắn thôi. Anh sẽ hỏi ai mà chắc được con đường chúng ta hướng đến là con đường đúng đắn phải ko? Em có thể trả lời anh: những tiêu chuẩn đạo đức luôn luôn là điều cần thiết, và ko bao giờ thừa. Con người ta có thể vì tiền bạc mà quên đi luân lý đạo đức, nhưng con người thì vẫn là con người, rồi sẽ có lúc con người ta phải quay về với những gì thực sự người, đấy là em nói chung chung trong xã hội, ko riêng gì trẻ em lang thang.
    Chúng ta có thể hướng chúng đi theo những con đường đúng đắn, bằng cách tạo niềm tin, an ủi, nâng đỡ chúng về tinh thần, trò chuyện về những bài học trong cuộc sống. Đó là những gì đòi hỏi thời gian, nhưng nằm trong tầm tay của chúng ta. Yếu tố quyết định luôn là sự Chân thành mà ta dành cho chúng.
    Còn về phần hướng nghiệp, muốn cho chúng đi học nghề thì phải tìm được người tài trợ có thể nuôi chúng ăn học trong thời gian ấy, cũng như tìm được ngành nghề phù hợp với nguyện vọng của chúng. Điều này thì chỉ có thể yêu cầu sự giúp đỡ của các tổ chức hướng nghiệp, các tổ chức này nọ trong nước và ngoài nước( chung chung quá, ko tìm được từ nào thay thế từ này nọ híc). Việc tìm được một nguồn viên trợ ở nước ngoài là điều hoàn toàn nằm trong khả năng. Vì một khoản tiền nhỏ ở nước ngoài đã tương đương với một số tiền đáng kể ở VN, hơn nữa, cũng có rất nhiều người tốt...
    Mà thật ra, một khi trẻ lang thang đã có mong muốn học được một nghề nghiệp, thì có nghĩa là chúng đã ý thức được một sự ổn định lâu dài, thoát khỏi cuộc sống bấp bênh, lang thang. Đấy cũng là một trong những bài học mà ta có thể hướng chúng đến, ko quá to tát phải ko anh DKGiang?
    Điều quan trọng nhất, khi làm bất cứ công việc gì cũng vậy, là phải biết tôn trọng tính liên tục của nó. Có nghĩa là ta ko thể thay đổi nó bằng cách quay ngoắt 180° được, phải biết dựa trên những gì đang là hiện thực để uốn nó đi từ từ. Trẻ em lang thang thì vẫn là trẻ em lang thang, phải đi từ nhu cầu lớn nhất của chúng là kiếm tiền để sống( để gửi về cho gia đình), để hướng chúng đến một nghề nghiệp ổn định, rồi sau đó là một người có ích, một công dân có ích, ko phải chỉ về kinh tế, mà còn cả về mặt nhận thức nữa. Tất nhiên đấy cũng ko phải là việc một sớm một chiều, và tất nhiên chúng ta cũng ko thể đạt đến sự hoàn hảo, điều quan trọng là chúng ta hướng đến mức tốt nhất có thể đạt được, vậy thôi.
    Cuối cùng, em ủng hộ việc biến topic này thành topic tìm hiểu về trẻ em lang thang. Nhưng mà muốn hiểu được thật sự, về tâm tư, tình cảm, suy nghĩ... thì có lẽ phải tiếp cận trong thực tế, híc.
  5. NUOC8

NUOC8 Thành viên quen thuộc

...ý tưởng mà bạn đưa ra và điều bạn mong muốn thì quả thực rất tốt và không sai chút nào.
    ..nhưng đối tượng là trẻ lang thang là một đối tượng đặc biệt... chúng đủ mọi lứa tuổi,mọi miền quê,mọi hoàn cảnh...tụ về...chúng sớm va vấp với cuộc sống,cái hoàn cảnh bắt chúng phải cạnh tranh nhau,chia phe cánh để bảo vệ và cả ăn chặn của nhau nữa....tất cả những cái đó chúng ta đếu có thể nhìn thấy và biết là sai trái...nhưng bạn nên biết là chúng không quan tâm tới điều đó đâu...cái quan tâm của những đứa trẻ này là làm sao kiếm được miếng ăn nuôi bản thân chúng cái đã....nên để tiếp cận với những trẻ lang thang không phải là đơn giản và trong ngày một ngày hai....ngay tôi đây đã có thời gian hàng tháng trời bỏ thời gian ngồi ghế đá chỉ với mục đích tiếp cận và hỏi thăm một vái đứa nhỏ bán kẹo cao su ở quanh đó...vậy mà bọn chúng có tin và nói thật ngay đâu....chỉ đơn giản hỏi quê quán ,tên thật của chúng thôi mà cũng mãi mới hỏi được....hoặc có những em nhỏ hay đi xin tiền ở các trạm bán xăng <ở ngay dốc hàng than ấy>...tôi đã từng tiếp xúc...chúng ban ngày thì đi xin tiền,tối về nhà một người cho thuê <mà đó thực ra là một gia đình cho một số trẻ lang thang ở và buổi tối có dạy học...nhưng tôi chưa biết được cách thức dạy học ở đó ra sao cả...> gọi là nhà thôi chứ ọp ẹp lắm...và chúng vẫn phải nộp tiền cho người ta...khi nghe chúng nói chuyện với nhau bạn sẽ có cái cảm giác vừa giận vừa thương...cách nói rất " giang hồ":...dù đứa lớn nhất mới có 10 tuổi....tôi hỏi là sao các em nói với nhau mà cũng phải dùng những từ đó...nó bảo chị ơi quen rồi...không như thế thì những đứa khác bắt nạt ngay...chúng còn kể có những đứa kiếm được tiền lại bị trấn mất ...về không có tiền nộp cho đứa lớn thì còn bị ăn đòn .... ...vì vậy nếu bạn muốn tiếp tục mục đích của bạn thì trước tiên bạn nên xác định bạn phải có nhiều thời gian,và bạn chỉ nên quan tâm tới một vài đối tượng mà bạn chú ý thôi chứ bạn không đủ sức để tiếp xúc nhiều đâu, và nữa là nơi ở của những trẻ lang thang cũng là một vấn đề mà bạn phải quan tâm...vì đó là nơi rất phức tạp...nếu bạn là con gái thì nên đi cùng với vài bạn nam khi bạn muốn tới chỗ ở của bọn trẻ,đừng có đi một mình ....và một điều hết sức quan trọng đó là cách bạn tiếp cận chúng...bạn không thể đến bắt tay nói chị là người ở tổ chức này hay tổ chứckia....chúng chẳng chịu nghe đâu...có thể khi tiếp xúc bạn cũng phải sử dụng ngôn từ của trẻ lang thang nữa đấy...những điều đó bạn nên tìm hiểu kĩ trước đi nhé....
    đừng đá cái ghế
  6. Roseline

Hehe, hay ta " tấn công" những tên " trùm sò" trước?
    Nếu chúng hay chia thành nhóm để hoạt động, thì có lẽ nên tìm cách tiếp cận với những trẻ dẫn đầu, hoặc những em lớn hơn và có anh hưởng đến những em khác, như thế thì tuy trong khi làm sẽ khó khăn hơn( vì những tên đó thường cứng đầu hơn) nhưng sẽ hiệu quả hơn vì làm một sẽ tác động đến mười?( phù, đến hai hay ba là tốt lắm rồi )
  7. nguyenminh720

nguyenminh720 Thành viên mới

Trước hết , rất vui và cảm động vì biết được các bạn trong T5 có sự quan tâm sâu sắc tới trẻ lang thang .
    Mình với tư cách thành viên CLB TNT - từng ở nhóm Lang Thang xin được có vài chia sẻ :
    1/ Nhận định về tình hình trẻ lang thang ở thành phố Hà Nội ( từ quan sát và tiếp xúc trực tiếp , từ trao đổi với các tình nguyện viên nhóm lang thang khác)
    - Lứa tuổi và cách - địa bàn kiếm sống : hiện tại điều nhức nhối là tỷ lệ trẻ nhỏ ,2,3 đến 10 tuổi đang chiếm phần lớn , một tình nguyện viên hoạt động ở khu vực Đồng Xuân - Long Biên cho biết thường thì một nhón trẻ có nửa tá là trẻ có độ tuổi dưới 10,còn lại chỉ 1- 2 đứa trên 12. Trong việc tìm hiểu trẻ, bên TNT tạm thời chia ra làm hai dạng theo độ tuổi "trẻ lớn" là trẻ trên 16 -18, " trẻ nhỏ" dưới 16. Đặc biệt còn có trẻ dưới 1 tuổi bị các - tạm gọi là " dân chăn "- bế đi xin .
    Cách kiếm sống của trẻ lang thang rất đa dạng: đánh giầy, bán báo hàng rong, trộm cắp - giật đồ, bốc vác, nhặt rác, chăn dắt trẻ khác, môi giới ma tuý - mại dâm, bảo kê ăn chặn các đám trẻ mới ....
    Phố ẩm thực thì có nhiều trẻ bán kẹo cao su .
    Khu vực bến xe phía Nam thì nổi bật một hiện tượng là : một trẻ khoảng 10- 12 dắt theo một trẻ 2-3 tuổi , thậm chí sơ sinh lên các xe khách để hát dạo rồi xin tiền ( nếu ai sơ ý là mất ví hoặc đồ đạc ).
    Chợ Long Biên nhiều trẻ bám theo các xe hàng khuya để móc hàng hoặc bốc vác thuê.
    Trẻ đánh giầy do một đợt bị quét ở các tuyên phố trung tâm đã dạt về phía Mai Động Lĩnh Nam , Cầu Mới , Nguyễn Trãi ...
    Các băng trộm nhí vẫn bám trụ triệt để tại các khu chợ đầu mối như Chợ Mơ , Chợ Long Biên, Ô Chợ Dừa, khu vực bến xe nhà nghỉ Bắc - Nam thành phố. TNT đã từng tiếp xúc với một băng chuyên "gác đồ" khu vực vường hoa dưới chân cầu Long Biên - bên Gia Lâm. Các em không hề có tư tưởng gì là tốt hay xấu về hành động của chúng mà chỉ đơn giản : đó là những " mồi " để có tiền ăn tiền đánh bài .....
    Phân loại:
    TNT phân loại trẻ theo lứa tuôi như trên, ngoài ra còn phân loại theo những đặc điểm khác : như trẻ lên thành phố theo mùa vụ, trẻ bám trụ đường phố ( giang hồ ), trẻ đi theo sự chỉ dẫn cảu người dưới quê , trẻ đi tự phát ....
    2/ Những nguy cơ thường trực đe doạ, đã đang xâm hại trẻ lang thang
    -Tình trạng vệ sinh kém bệnh tật : bọn trẻ ăn uống rất thất thường , không hề biết đến những kiến thức về những biện pháp vệ sinh ( đặc biệt là nhưng trẻ lấy địa bàn ở chợ Long Biên , bến xe phía Nam ), môi trường sống của trẻ rất ô nhiễm, nhiều trẻ nhặt rác thường xuyên phải tiếp xúc với các vật phẩm độc hại như rác y tế, rác công nghiệp, chất thải gia đình...
    -Tệ nạn xã hội : không nói nhiều nhưng có một tệ nạn rất nhức nhối là có đối tượng trẻ tham gia vào đường dây mại dâm đồng tính ...
    -Bạo lực: hầu hết trẻ đường phố đều phải sẵn sàng đấm đá , đâm chém để :
    +tranh giành địa bàn
    +tự bảo vệ trước các đối tượng khác
    +chống lại những người làm trật tự ( thường thì trẻ hay đánh trộm ).
    Có những trẻ tất nhiên là yếu hoặc ban đầu chưa dạn nhưng sau những gì chúng phải tự trang bị là khả năng "choảng nhau" bằng các cách các phương tiện có thể...
    Tiếp xúc trẻ : khuyên chân thành, đúng như anh Giang nói nếu như đã quá quen với nếp sống đầy đủ hoặc các phương tiện sinh hoạt nhu yếu thì rất khó tiếp xúc với trẻ vì : " không phải dân cùng ngành ".
    ( xin được tạm dừng , sẽ còn chia sẻ với nhau nhiều )
    Xin lỗi phải bỏ tấm ảnh có hình 1 tình nguyện viên vì lý do tế nhị .
    Được nguyenminh720 sửa chữa / chuyển vào 22:59 ngày 05/04/2004
  8. DKGiang

DKGiang Thành viên mới

NguyenMinh đã vào đây thì tốt quá rồi Thêm vài bài nữa nhé
    Gieo tính cách - Gặt số phận
  9. thanh_hang_new

thanh_hang_new Thành viên rất tích cực

Mình cũng thi thoảng quan sát mấy đứa tre lang thang. Nói chung là cũng có nhiều đứa bạn mình bảo, nên tránh xa cái bọn này đi, vì nhiều đứa bọn nó đi làm thuê hay xin ăn thuê cho bọn chủ, hay cũng có những đứa chuyên đi móc túi. Nhưng mình nghĩ, trẻ con thì luôn là trẻ con, dù nhiều đứa trẻ con lang thang nhiễm thói giang hồ rất nhiều, nhưng cũng do điều kiện cả mà thôi.
    Có lần mình ngồi quán Ốc với một cô bạn, có một đứa trẻ nằng nặc mời mình mua cho nó mấy cái bông vệ sinh tai, trong lúc đó mình ko có túi để đựng, nên mình cho nó ít tiền....bảo với nó là chị ko mua vì ko có túi để cầm....nhưng nó nhất quyết ko lấy, quay sang nói với mình với cái giọng nghẹn ngào: Em đi bán chứ ko xin tiền....Mình rất xúc động. Ko phải đứa trẻ nào trong hoàn cảnh đói rách đều ko giữ được lòng tự trọng, nên việc
    giáo dục bọn trẻ là có thể làm được. (Dù rất khó khăn)
    Có một hôm đi cùng với 7XHN đến xóm nhà lá ở dưới chân cầu Long Biên để tặng quà cho mấy cụ già. Cô bé con ở cùng xóm, khoảng 4 tuổi, nhìn thấy bà cụ nhận quà, bảo với bà cụ "Bà sướng bỏ mẹ" Cả mấy đứa đi cùng rất ngỡ ngàng. Thấy thương hơn là trách nó.
    Mình đồng ý với Roseline. Nếu có thể làm gì cùng mọi người, bảo mình nhé.
    Thanh Hang_box Quảng Bình
    Khi trái tim chẳng cháy thành ngọn lửaNhư buổi đầu tiên gặp mắt em nhìn
  10. Roseline

Em thật sự cảm ơn anh nguyenminh720 về những thông tin của anh ạ, những cái ảnh nữa. Em có một câu hỏi ạ: trong số những trẻ được anh phân loại theo tuổi ở đoạn đầu, có thông tin về nguồn gốc của chúng ko hả anh? Ví dụ như trẻ mồ côi, trẻ bị bỏ rơi, hay cũng là con cái của những " gia đình" thuộc diện lang thang khác??
    Điều làm em sốc nhất là tỉ lệ trẻ dưới 10 tuổi lại chiếm phần lớn, thậm chí có cả trẻ 2, 3 tuổi.. :(
    Với cả, những " nghề nghiệp" kiểu như trộm cắp, móc túi, môi giới ma tuý- mại dâm... có lẽ phải có sự giật dây của người lớn phải ko ạ? Là em đồ rằng như thế...
    Em đồng ý rằng điều khó nhất là tiếp xúc được với chúng và khiến chúng tin cậy mình.

À, em nghĩ rằng cũng nên phân loại trẻ lang thang theo 2 nhóm: một nhóm dấn thân vào cuộc sống lang thang vì do hoàn cảnh gia đình bắt buộc, vì nghèo, vì bố mẹ bỏ nhau( ví dụ thế)... những em đó có lẽ sẽ dễ giúp đỡ và giáo dục hơn, vì sự thay đổi hoàn cảnh sống cũng đã buộc các em đó phải suy nghĩ rồi. Ngược lại, nhóm thứ hai là những em sinh ra đã là trẻ lang thang rồi( kiểu như trẻ em ngoài giá thú, hay sinh ra từ bố mẹ cũng là dân lang thang nốt), thì sẽ khó khăn hơn, vì đối với những em đó, cuộc sống như vậy là điều hiển nhiên ko phải bàn cãi... nên rất khó thay đổi.
    To thanh hang :
    PS: nghe lời anh ngu_ngu, cố gắng lắm mới viết ngắn đi được tẹo