1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những tấm lòng của box du lịch với trẻ em nghèo tàn tật và đồng bào các vùng thiên tai- Quyên góp gi

Chủ đề trong 'Kho tư liệu của Box Du lịch' bởi loops, 18/08/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. spool

spool Thành viên mới

Hình như em là người trong nhà của mấy NXB này hay sao mà nắm rõ thông tin thế.
    Chiều qua chị hỏi 1080 số điện thoại của phòng phát hành của NXB Kim Đồng ở 62 Bà Triệu và NXB Kim Đồng ở 55 Quang Trung. Chị gọi điện trước đến PPH nhưng các chị ở đấy bảo là phải liện hệ xin với ban Giám đốc cơ. Chị gọi sang phòng hành chính của 55 Quang Trung thì mấy cô ở đây bảo là phải làm đơn trình bày. Nếu Ban Giám đốc duyệt thì họ sẽ cho sách ngay . Gấp quá nên chắc là có xin và đợi xem xét thì sẽ không kịp. Lần sau có nhiều thời gian chị sẽ thử xem sao.
    Sáng mai em qua chỗ Vp chị nhé. Mọi người tập trung lúc 8h để chuyến đồ xuống dưới xe và sẽ đi vào lúc 8h30.
    Gặp em ngày mai.
    Chị V
  2. knightc3

knightc3 Thành viên mới

Ngày mai mọi người đi rồi, chúc mọi người vui vẻ. Những việc mọi người làm thật đáng khâm phục.
  3. ngocsangvn

ngocsangvn Moderator Staff Member

Okie , em sẽ đến sớm ..Hẹn gặp chị ngày mai
    hunterpikachu
  4. chiplehan

chiplehan Thành viên mới

Chuyến lên thăm các cháu Tây Đằng của mọi người thế nào?
    Lần này chắc có nhiều quà cho bọn trẻ. Chúng nó thích nhất cái gì hả các bác? Nhớ viết bài và post hình sớm nhé.
  5. ttnemo

ttnemo Thành viên mới

Spool ơi, đừng quên vụ" Sống trong tầm đạn lạc" nhé.
  6. spool

spool Thành viên mới

Để lúc nào thong thả có thời gian mình sẽ kể bạn nghe về chuyến đi vừa rồi. Chắc cũng phải lâu lâu hoặc để cuối tuần. Hay là Hunterpikachu ơi, nếu mà em có lúc nào rảnh thì kể cho các anh chị và các bạn cảm nhận của em về chuyến đi này đi.
    Giờ trả lời nhanh câu hỏi của bạn là bọn trẻ con ở đấy thích nhất gì nhé. Trẻ con thì như bạn cũng biết đấy. Cứ cái gì lạ, cái gì chúng không có là chúng thích rồi. Trong chuyến đi vừa rồi, có lẽ cái chúng thích là được các anh chị chia cho mỗi đứa 2 cái kẹo mút Starburst . Nghe buồn cười nhỉ. Cả lũ bọn mình (kể cả các chú lái xe nữa) hát tặng bọn trẻ con 3 bài hát. Bọn mình có những bản photocopy bài hát để cho các bạn nếu không thuộc lời thì có thể dùng. Hát xong thì bọn trẻ con nhao nhao chạy lên xin lại cái tờ bài hát đấy. Mình chỉ photocopy 15 bản mỗi bài. Đứa nào ngồi hàng ngay đầu thì còn xin được, ở những hàng dưới là không có. Đứa nào xin được thì thích thú ra mặt. Đấy trẻ con thích những thứ như thế đấy bạn ạ.
    Ah. Bọn con gái thì còn thích nắm tay mình và sờ vào tay mình vì mình đeo mấy cái vòng xanh, đỏ, tím, vàng .
  7. spool

spool Thành viên mới

Hôm trước, có người bạn ở trên mạng viết và nhắn nhủ: "Đọc bài Spool nhớ cậu quá". Thực sự là bất ngờ khi nhận được tin nhắn của bạn. Chợt thấy vui vui thế là chạy ngay ra ngoài đường và đi lên chùa vì lâu lắm rồi mình không đi chùa. Nhân tiện đang rảnh rỗi thử ngồi cho hết một buổi thiền và nghe thầy giảng kinh xem sao.
    Buổi trưa, chùa vắng lặng vì là giờ các thầy đang nghỉ. Trên nhà Tổ, chỉ có mấy bà thí chủ đến sớm lấy chỗ ngồi đẹp chờ buổi thiền chiều. Đúng là ở chỗ nào có đông đàn bà thì thật là rắc rối và phức tạp nếu họ không biết nhường nhịn nhau. Có mỗi chuyện trải chiếu ngồi thôi mà cũng cãi nhau, dùng những từ rất ư nặng nề mụ này với mụ kia để nói móc nhau. Chán thật. Người thì muốn trải xuôi, người lại muốn trải ngược. Người này vừa trải xong lại có người khác vào nhìn không ưng mắt, giật tung lên trải lại. Mình lúc đầu còn chạy ra phụ giúp nhưng sau thấy không khí căng thẳng quá nên thôi ngồi im một chỗ nhắm mắt lại cho tâm trí đỡ xao động vì chuyện cãi cọ chiếu ngang, chiếu dọc.
    Lúc mới ngồi thiền thì vẫn còn nghe thấy tiếng ầm của xe máy, ô tô ở bên ngoài. Ngồi một lúc thì không gian tĩnh lại với duy nhất tiếng tụng kinh đều đều dưới Tam Bảo vọng lên. Mình đâu có định trước là sẽ ngồi thiền nên đôi chân bị tê cứng trong chiếc quần bò bó chật. Nó làm mình ngồi gò bó đến khổ sở. Tâm không tịnh và chợt nghĩ lung tung đến chuyện trải chiếu, đến chuyện các bạn mình đang tranh luận về việc giúp đỡ những người dân trong bài báo: "Sống trong tầm đạc lạc", rồi lại nghĩ qua chuyện cãi nhau trên mạng về ảnh to, ảnh nhỏ, về anh Tabalo. Chỉ có 10 điều răn của Phật, chỉ có 10 điều tâm niệm thôi nhưng mà sao để thực hiện được 20 cái điều giúp người ta sống tốt hơn lại khó khăn đến vậy. Nhất là ở cái thời buổi khi mà ai cũng sợ mình nhường một bước thì sẽ có kẻ lấn tới một bước nên phải chiếm thế thượng phong, đánh phủ đầu ngay lập tức cho nó sợ .
    Thôi không nói chuyện linh tinh nữa. Bao giờ bạn lại ra Hà Nội, hay mình vào chơi trong đó, còn nhớ đến thì rủ nhau đi chơi, đi uống nước là thấy vui và quý lắm rồi. Cám ơn tình cảm bạn dành cho mình nhé.
    Mình thấy vui khi nghĩ đến bạn.
    Thân ái - V
  8. spool

spool Thành viên mới

Sáng nắng, chiều mưa, trưa lưa thưa vài hột. Nhân tiện hôm nay đẹp trời nên em sẽ kết thúc chuyện Tây Đằng của năm ngoái ở đây và tiếp tục kể chuyện của những ngày gần đây cho các bạn nghe.
    Nguyễn Văn Dũng - Lớp 5. Không nhớ chính xác địa chỉ nhà ở đâu. Chỉ biết quê Phú Thọ, có bố mẹ, có anh chị em như thế, như thế .....
    Vũ Hà Duy - Lớp 1. Khai ký lịch nói có quê quán, có bố mẹ, có anh chị em như thế, như thế...
    Hai đứa trẻ khai lý lịch khi vào Trung tâm đều có bố mẹ, có anh chị em, có quê trùng nhau nhưng kiên quết không nhận anh em vì anh thì đã bỏ nhà đi lâu lắm rồi, em thì bé quá chỉ biết là mình cũng có anh thôi còn mặt mũi thì nào đâu có biết. Mãi sau này khi chị gái của Duy lên Trung tâm thăm em, gặp Dũng và nhận em thì hai anh em Dũng-Duy mới chịu. Theo lời chị Duy thì bố vì dính vào ma túy nên bị đi tù. Mới được thả ra chưa bao lâu thì đã phải quay trở lại nhà tù. Mẹ chán đời bỏ đi Trung Quốc, mới về nhưng lại bị tai nạn chấn thương sọ não giờ nằm một chỗ.
    Bé Mai - 6 tuổi - xinh xắn, trắng trẻo - Bọn con gái nhìn ai cũng thích.
    Mai không thích đi học chỉ muốn xin về nhà đi bán hàng lấy tiền cho bố mẹ.
    Thủy - 7 tuổi - chị gái của Mai, học lớp 1, hiện cũng đang sống ở Trung tâm.
    Mẹ của Mai - Thủy - Hành nghề MD, sinh 1981, đã có 4 cô con gái.
    Bố - chạy xe ôm, nghiện hút. Muốn cho con đi ăn xin hơn là cho đi học.
    .....
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng. Để làm gì em biết không!. Trịnh sẽ lặng lẽ ngồi đó với cây đàn, như một hư ảo mong manh sau làn khói thuốc thì thầm thả vào không gian câu hát: Để gió cuốn đi, cuốn đi.... Còn bạn, bạn bảo: Để những đứa trẻ kia còn thấy mình được nhớ đến, được yêu thương và thấy thế giới này còn đấy ắp những thương yêu dành cho các em.

"Yêu thương" này xin dành tặng các bạn em
    Thân yêu - V
  9. spool

spool Thành viên mới

Đợt vừa rồi bọn mình đã quyên góp được khá nhiều đồ cho bọn trẻ con. Số vở viết mà các anh chị và các bạn ủng hộ được hơn 820 quyển. Bọn mình mua thêm 740 quyển nữa. Với số vở viết 1.560 quyển này đủ dùng cho các tất cả các em trong học kỳ . Cộng thêm cả số vở viết của các em mà Trung tâm có nữa thì có thể còn dư sang cho học kỳ tới. Ngoài số hơn 100 cái bút máy + 120 lọ mực bọn mình mua thì các anh chị còn ủng hộ cho hơn 300 bút bi và bút chì các loại, rồi hộp sáp màu.
    Mọi người lúc đầu chẳng để ý lắm vì khi tụ tập, bọn trẻ con chúng ồn ào, chúng chạy nhảy lung tung hoa hết cả mắt. Nhưng khi tất cả ổn định chỗ ngồi rồi thì buồn cười quá khi thấy đứa nào cũng chân trần, đen nhẻm, bẩn thỉu. Hoá ra là hôm nay có dép mới nên bọn trẻ đi luôn chân đất để lát còn nhận dép mới.
    Đã kịp thì thầm bàn tán ở tổ là làm thế nào để đánh dấu dép và giữ dép cẩn thận không kẻo lại có kẻ nào đó xấu tính thó mất.
    Có bạn chăm chụp ảnh thì đợt này lại không đi nên mọi người gần như quên bẵng mất vấn đề chụp ảnh. Chị Nga đang thông báo cho các em biết đợt này các anh chị sẽ có quà gì dành cho các em
  10. spool

spool Thành viên mới

Lần này phần thưởng cho học sinh giỏi vẫn là áo ấm. Chú Thắng bảo: Áo ấm trẻ con chẳng có nhiều đâu nên nếu có áo thì là rất thiết thực và bọn trẻ con bao giờ cũng thích có quần áo mới đẹp đẽ. Mọi lần thì tất cả áo ấm làm phần thưởng đều có kiểu dáng giống hệt nhau dành cho cả con trai và con gái. Đợt này trong 8 em học sinh giỏi thì chỉ có duy nhất một em gái vì thế được ưu ái có riêng một chiếc áo dạ của con gái rất ấm và trông rất yêu. Buồn cười là khi đọc tên của một em lên nhận phần thưởng thì mọi người nhao nhao lên gọi tên và nhìn xung quanh để tìm. Mãi chẳng thấy lên tiếng gì cả. Sau mới biết là cậu bé đang trực ở ngoài cổng. Thế là phải cắt cử một bạn khác ra ngoài đó trông để cậu bé kia về nhận phần thưởng.
    Phần thưởng cho các em học sinh tiên tiến thì tất nhiên là sẽ có rồi nhưng mà mua gì cho các em đây. Tốt hơn hết là hỏi chú Thắng vì chú biết rõ nhất trẻ con ở Trung tâm cần gì. Chú bảo mua cho mỗi em một cái ba lô thì chúng sẽ thích lắm đấy. Chỉ còn mỗi chiều thứ Sáu đi mua đồ thôi mà cả buổi trưa đã đi qua hết các cửa hàng rồi vẫn chưa tìm được loại ưng ý vì loại ưng ý thì giá quá đắt, loại được giá thì chất lượng quá tệ. Cuối cùng quyết định mua cho các em cái cặp/túi đeo bên hông cũng khá cute của VPP Hồng Hà. Có loại trông kiểu dáng khoẻ mạnh dành riêng cho con trai và mầu sắc dành riêng cho con gái. Chiếm đa số học sinh tiên tiến cũng là con trai. Con gái chỉ có 4-5 em thì phải. Chán con gái quá. Con gái lần sau trong năm học mới này phải cố gắng phấn đấu nhiều hơn nữa mới được.
    Đây là hai gương mặt xinh xắn của Lộc và Mai. Đến hôm nay, ngồi nhìn lại ảnh em mới phát hiện ra là hai đứa trẻ con này luôn ngồi cùng nhau - lúc đứng xếp hàng chờ lên nhà ăn, ngồi cùng hàng liền kề nhau trong các buổi sinh hoạt tập thể. Chắc là để giữ trật tự và không lộn xộn trong mỗi lần tập trung, các cô chú sắp xếp cho mọi người chỗ ngồi cố định.
    Chị tranh thủ lúc các bạn đang phát kẹo, bánh cho bọn trẻ con thì nhảy vào hàng ngồi chụp ảnh cùng Mai và Lộc. Mai xinh quá phải không bạn.