1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những thắc mắc nhỏ về từ ngữ trong tiếng Việt

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi dot223, 23/12/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. home_nguoikechuyen

home_nguoikechuyen Thành viên rất tích cực

Quả: kết quả, hẳn, chắc, thật ra. Cảm: không sợ gì hết.
    Quả cảm là quyết chắc không sợ gì hết, quyết chí tiến hành công việc không sợ khó khăn.

Dũng:Sức mạnh thể chất và tinh thần trên hẳn mức bình thường, tạo khả năng đương đầu với sức chống đối, với nguy hiểm để làm những việc nên làm.
    Dũng cảm là gan dạ, không sợ gian khổ nguy hiểm
    u?c home_nguoikechuyen s?a vo 22:21 ngy 15/05/2006
  2. aqcharles

aqcharles Thành viên mới

Bài này đã được post khá lâu nhưng hôm nay mới đọc được, Anh Lê Văn hình như chưa có thông tin về tên thuỵ phải không ạ? Đúng là người mới mất được con cháu đặt cho một cái tên để cúng chứ không gọi tên tục(phạm huý mà), tên ấy gọi là tên thuỵ. Ví dụ trong gia phả một dòng họ khi ghi về một người nào đó thường thường ghi như sau : Lê quý công, huý Văn, tự mẩu mẩu tiên sinh, thuỵ .... công, sinh năm dần ất sửu mùi thác ngày giờ năm quý ngọ mão dậu vv . . . . Anh check lại thử
  3. home_nguoikechuyen

Hình như cái này em cũng đã nói rồi hay sao ấy anh AQ nhỉ?hiiiiiiiiii
  4. nhutran

nhutran Thành viên quen thuộc

Chị thật sự không hiểu ý em á Home.
    chị ko biết em nói ý nào sau đây:
    Một là: "Trầm kha" là căn bệnh giống như trầm cảm. Vậy thì sai bét. "Trầm kha" không phải là danh từ. Nó là 1 tính từ. (Ít ra với cách dùng hiện đại. Còn chuyện xưa tích cũ thì chị bó tay rùi. Em bit thì mách nhé)
    Hai là: "Căn bệnh trầm kha''''": căn bệnh mà người ta nói mãi vẫn không chữa được. Nếu thế thì lời giải thích của em có phần khiên cưỡng. Nó không phải là lời giải thích, mà là 1 ví dụ.
    Nói chung là, em giải nghĩa lại cho rõ ràng, sáng sủa thử xem nhé.
    Được nhutran sửa chữa / chuyển vào 22:51 ngày 10/06/2006
  5. ha_vy_84

ha_vy_84 Thành viên quen thuộc

Theo Hán Việt tự điển của Thiều Chửu thì "trầm" là nặng, "kha" là ốm, "trầm kha" là ốm nặng, đơn giản vậy thôi.
    - a, kha (10n)
    1 : Ốm, ốm nặng gọi là trầm a ?- hay ^-. Cũng đọc là kha.
  6. Le_Plus_Beau_new

Le_Plus_Beau_new Thành viên rất tích cực

Chủ đề này 1 tháng nay rồi không ai post bài, các bác cho em hỏi vài câu lấy không khí nhé.
    1. "Bắt quả tang" thì "quả tang" là quả gì ạ ? "Bắt quả tang" có ý nói "bắt tại trận, phát hiện khi đang hành động" nhưng nguồn gốc từ "quả tang" là từ đâu ra ?
    2. "Vô thường" là gì ạ ? Em đoán đây là từ Hán Việt nhưng giải thích theo kiểu quê một cục của mấy đứa bạn em thì "vô" là "không", "thường" là "bình thường" --> "vô thường" = "không bình thường" Tất nhiên nói vui vậy thôi, có bác nào giải thích hộ em được không ạ ?
    3. Xem phim Trung Quốc thấy các vị vua quan thời xưa thường xưng là "quả nhân". "Quả nhân" có ý nghĩa gì ?
  7. niklas

niklas Thành viên mới

theo thiển ý của em thì :
    1. Trong "quả tang", "quả" hàm nghĩa rõ ràng, chắc chắn ; còn "tang" chắc là tang chứng, chứng cớ.
    3. Em nhớ là chỉ có vua mới tự xưng là "quả nhân" (tôi, bản thân tôi) với ý nhún nhường ; còn bình thường thì xưng với bề tôi là "trẫm" để tỏ vẻ uy nghiêm. Bác nào biết rõ nguồn gốc và ý nghĩa thì giải thích giùm.
  8. home_nguoikechuyen

uh, bạn niklas giải thích đúng rùi đó.
    Còn quả nhân. Quả nhân có 2 nghĩa.
    Quả: Ít, goá chồng. Nhân: người.
    1.Quả nhân là đàn bà góa chồng, đồng nghĩa Quả nữ.
    2.Quả nhân là người ít đức. Cũng như quả vương, cô gia là cách tự xưng 1 cách nhún nhường của vua chúa. Khi chiêu hiền, đãi sĩ các vua chúa thường tự xưng là quả nhân, quả vương ý nói mình là người kém tài thiếu đức nên lúc nào cũng hiu quạnh, đơn độc (cô, quả), không có ai giúp đỡ, phò tá.
    Còn từ Vô Thường, mình đã nói khá nhiều trong box này rồi. Bạn thử tìm lại trong topic này thử xem, hình như mình đã có nói trong topic này rồi.
  9. prudential_vn

prudential_vn Thành viên mới

Thưa!
    Chữ "đếch" có phải là nói bậy ko nhỉ?
  10. {^_^}

{^_^} Thành viên quen thuộc

Theo {^_^} đó là 1 từ nói bậy, nó giống như từ "***" hoặc "Đách" ... là một cách chửi thề hoặc văng tục! Nói chung là nên tránh sử dụng ...
    Còn nếu bạn nào thích sử dụng nó để tỏ vẻ ta đây là dân sành điệu thì {^_^} không có ý kiến!