1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Những ván Cờ hay

Chủ đề trong 'Cờ' bởi tuangod, 28/06/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tuangod

tuangod Thành viên quen thuộc

Tập trung các ván cờ hay tại đây.Mình đưa Link và nhờ Bro Go_Player chuyên wa minh họa = SW Dongping và nếu có thể thêm Lời bình = Tiếng Việt,
    Link : http://www.gdchess.com/bbs/dispbbs.asp?boardID=51&ID=56078&page=1

From Go_player:
    topic đó chỉ là giải cờ tướng sinh viên thôi bác tuangod à.

Ván cờ khá hay, 2 cậu sinh viên oánh cờ với nhau, một cậu tên là Vương Chí Thành - cậu kia tên là Dịch Thi Bạch

PS: cách đưa ván cờ tướng trực quan từ diễn đàn Trung Quốc về diễn đàn tiếng Việt rất đơn giản và mình có viết một bài hướng dẫn khá chi tiết ở đây hướng dẫn post hình cờ tướng bác tuangod thử xem qua nhé.
  2. tuangod

Thanks Bro nhiều , để mình học cách post bàn cờ Dongping , nhưng về Lời bình chắc fài nhờ Bro giúp.
    Bro có thể coi lại Ebook này vì sao ko đọc được ko : Tiên nhân chỉ lộ _CHM.rar : http://www.mediafire.com/?6haj343w46h76eo , mình đã làm mọi cách mà nó vẫn ko đọc được. Hình như fải đăng ký theo nhóm viết Ebook của trang web chứa file Html nó mới mở cho coi thì fải.

1 ván cờ hay khác:
    http://zlsxq.uueasy.com/read-htm-tid-3942.html
  3. Go_player

Go_player Box cờ - Moderator

Trên các diễn đàn của Trung Quốc, các thành viên có khi là chuyên nghiệp, cũng có khi là nghiệp dư nên cũng có nhiều ván cờ hay, nhưng nhiều khi lại bất tiện trong chọn lọc, xin giới thiệu với bác tuangod 1 địa chỉ uy tín về tin tức cờ
    bản tin cờ tướng báo điện tử Tân Lãng-nơi tuyển chọn các tin tức nóng hồi, bài viết hay, kì phổ mới, và phân tích nhận định của các chuyên gia hàng đầu Trung Quốc

ván cờ trên dạng flash dongping

về sách CHM, không hiểu sao máy tính của mình ko bao giờ mở được file dạng ấy (mình chạy win7) nên mình không có kinh nghiệm bác ạ.

về việc chuyển qua flash dongping của ván cờ dạng như trên, thao tác như sau
    - mở link diễn đàn có ván cờ
    - bấm vào nút tìm kiếm trong flash (nút 棋谱搜索 ở góc dưới bên phải)- rồi bấm vào 1 hàng chức năng tìm kiếm bất kì trong bảng tìm kiếm mới hiện ra, (ví dụ 搜索与当前子力相同对局) trình duyệt sẽ mở 1 tab mới của dpxq.com
    - bấm vào nứt lưu (保存) nút thứ 3 từ phải sang, hàng dưới cùng) (điều kiện là có tài khoản dpxq.com, tài khoảng này đăng kí rất dễ)
    - xác nhận lưu bằng cách gõ tài khoản và mật mã.
  4. tuangod

Trang này Tổng hợp nhiều Tin tức hay, mình cũng tạo Nick trên nó rùi.Các trang web có uy tín củng hay dùng link của trang web sina.com.cn để đưa Tin tức.Mình cũng mới post bên GameVN link coi Video Online các ván cờ diễn ra tại các Giải cờ Trung quốc mới nhât. Nó có 1 trang web con chuyên chứa link các Engine sw và Ebook hay do các thành viên đưa lên.Khi thấy ko lưu lại nên giờ tìm lại ko được để giới thiệu cho các chiến hữu.Các ván cờ hay cũng vậy, lúc trước thấy nhiều mà giờ muốn post tìm lại khó wá :)) , để tư từ tìm lại.

Bro đọc fần này là OK, ko đọc được Ebook CHM là thiếu sot lớn cho dân nghiên cứu Cờ :))

Cài đặt Font tiếng Trung (Chinese) cho windows 7
    Lúc trước Me_nheo có hỏi mình về lỗi khi cài tiếng Trung thì PC toàn hiện tiếng Tàu,chắc do him dùng win 7.Mình mới sử dụng Win 7,sau 1 hồi mò mẫm thì cài được tiếng Tàu và khắc fuc được lỗi của him.Win 7 có cái hay là ko cần đĩa cài đặt Win vẫn cài Font Tàu được = cách nó tự download và Install Font Tàu.
    Nếu chưa có Font Tàu làm như sau:
    Control Panel ---->Clock,Language and Region ---->change keyboard or othe input methods---> install/uninstall languages----> install display languages----> launch Windows Update---> 62 optional updates are available ---> Windows 7 language packs---> Check vao Chinese Simplified (nếu muốn có thêm Chinese Tradtional thì check vào dòng đó). ---> Bấm OK, Đợi PC download và Install Font xong.Restart lai PC là OK

Nếu có Font Tàu rùi làm như sau:
    Control Panel ---->Clock,Language and Region ----> Chọn Tab: Administration ---> Change system local...----> cuộn thanh cuộn đến Chinese (Simplified,PRC) thi chon---> Bấm OK. Restart lai PC ( Các Tab khác fải giữ Language English).
    Phải cài Font tàu mới Paste FEN cho sw Intella được

Cài Font Tàu theo kiểu này khỏi cần Rename Ebook CHM qua tiếng Anh hay Việt ko dấu, PC đọc OK
  5. Go_player

cảm ơn bác tuangod, mình đã đọc được file chm rồi. :D
    bác có thể hướng dẫn mình cài bộ gõ japanese và bộ gõ chinese (Simplified,PRC) được không?
    mình đã thử cài bộ gõ japanese mà không thành công, giờ win7 lỗi tùm lum - tức là nó ko hiện tool bar của bộ gõ japanese nhưng khi gõ chữ trong ô Search programs and files thì nó lại dùng font của japanese (kí tự latinh), đâm ra muốn search cái gì rất khó.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Mình mới mò được cái Tab Language bar rồi, hóa ra vốn nó Hidden, giờ mình cho nó Floating on desktop là xong, có cả J C V E (nhiều quá :D)
    Đã làm phiền bác quá.
  6. tuangod

7. Go_player

tất cả những ván cờ tạo thành công đều được lưu theo tên người dùng dưới tên sau
    www.dpxq.com/hldcg/share/chess_username
    ví dụ kho kì phổ của tôi
    www.dpxq.com/hldcg/share/chess_bao6dan

kho kì phổ của bác
    www.dpxq.com/hldcg/share/chess_tuangod

Bác chịu khó xem xét kĩ các hướng dẫn (trong link đỏ dưới chữ kí của tôi, bài post thứ 3 có hướng dẫn khá chi tiết về làm flash) chắc chắn là không phải move lại bằng tay đâu bác ạ.
  8. tuangod

Thanks bro.
    Đọc mãi mới hiểu vì bro viết thiếu user name ở dòng 我的棋谱仓库 và sau đó lấy mã của ván muốn post thay vào dòng chữ màu Đỏ :
    EMBED src=http://www.dpxq.com/DhtmlXQ_www_dpxq_com/DhtmlXQ.swf?DhtmlXQ=u317757.swf width=500 height=350 type=application/x-shockwave-flash (và phải đóng 2 đầu câu lệnh bằng 2 dấu ngoặc nhọn )

9. Go_player

bác thử làm vài ván cờ lên đây sẽ quen tay ngay thôi mà. :)
  10. tuangod

Thanks Bro,mới thử 1 ván Trap, để post lại vài ván cho quen tay [r2)]=D>