1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Ninh Bình - Quê nội tôi

Chủ đề trong 'Ninh Bình' bởi stars_bt, 19/10/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. stars_bt

stars_bt Thành viên mới

Ninh Bình - Quê nội tôi

Vừa thi xong co chút thời gian rảnh rỗi nên hôm nay tôi online, ghé vao box Ninh binh 1 lúc, tư dưng muốn kể 1 chút gì đó về que nội Ninh Binh cua tôi quá:
    Càng đi xa tôi lai càng thấy nhớ va yêu quê nôi hơn. Co lẽ vi yêu bố nên tôi cang cảm thấy yêu quê nôi nhiều hơn. Chỉ càn thông qua nhũng gì bố làm tôi có thể cảm nhận được bố gắn bó va yêu quê nội biet chừng nao.
    Bố tôi luôn nhăc chị em tôi la dù đi đâu cũng ko được quên nguồn cội, chính vi thế 1 năm bố phải dua chi em tôi về quê ít nhất 3 lần bằng được. Hồi bé có lẽ thích thú o Ha noi de chơi voi bạn bè hơn la về quê nên mỗi lần ddươc nghỉ bị bố bắt về quê thăm ông bà va mọi người la 2 chị em tôi thay khó chịu lắm vì vê quê chẳng có cái gì chơi, lại thiếu thốn nhiều thứ ma nhất la mùa hè thì nóng tưng bừng (hi` hi` vi trẻ con van thích đi chơi với bạn bè hơn mà),nhung khó chịu đến đâu vân pahỉ về vi đó là "mệnh lệnh" của bố, đứa nào phản dôi sẽ bị bố "lườm" và bị nói là sống thiếu tình cảm, ko biết thương ông bà gì hết, thế là phải cun cút nghe theo lời bố. Nhưng bố tôi cung "khéo" lắm cơ, để tránh 2 chị em tôi vác bộ mặt bí xị về quê (vì bố luôn muốn ông bà và mọi người o quê nhìn thấy chúng tôi với khuôn mặt có vẻ rất happy khi đưọc về quê nên bố cho 2 chị em "xiền" khá là hào phóng mỗi lần về quê như vậy. Thế la khuôn mặt của 2 chị em hớn hở liền, quên hết cả nỗi bưc tức vì ko đươc di chơi với lũ bạn, đúng la "sưc mạnh đồng tiên " có khác .
    Về nhiều thành quen, quê nôi trở nên gắn bó với tôi luc nào ko biết. Tôi vẫn nhớ,nhung buổi trưa hèè tôi cung may đứa em họ cứ nhảy ầm ầm từ đống rơm cao xuông đong rom thap, lăn lê bo toài trong đống rom đen nỗi tối ve ngứa ran hết cả ngươi mà chang biết la bị con gì cắn, trong khi may đứa em họ của tôi chảng bị lam sao. Tôi thì thấy yêu mấy thang em họ kinh khủng, mac du máy dua em họ của tôi đua nào cung đen nhem nhung sao tôi vẫn thấy chung dễ thương vô cùng. Yêu nhất la thằng cu Ót-con cua chú tôi,lân nào về tôi cung phải ôm hôn thang cu nay suốt va đi đâu cung muôn dân no theo. Tôi cư muốn no bé mai để tôi con đuoc ôm hôn va dân nó đi chơi vòng vòng quanh làng,chứ càng lớn nó lại biết ngại, mặc dù vân thích chơi với tôi nhưng lai ko dám xan lại gần như trước .Bọn trẻ con o quê cung rất quí tôi, mỗi lần tôi đi đau la y như răng kéo theo ca tạp đoàn nhít con.Mỗi lan tôi đi dâu la y nhu rang dua om ngang eo, dua vin lay tay, 1 tay thi bong be 1 dua nho,dua nao duong nhu cung muon cham vao nguoi toi 1 chut,chac chung no cung qui toi lam ma hi` hi`.Bon ban toi chac cung chang the tuong tuogn duoc 1 dua con gai da lon ngong nhu toi ma moi lan ve que lai toan choi voi tui con nit va di dau cung dan theo 1 bay con nit. Nhieu luc choi voi chung no ma toi duong nhu quen mat la minh da lon can phai y tu hon. Nhu chuyen may dua em ho danh tam quat cho hi` hi` (nghi lai van thay thich, cai cam giac nhung ban tay nho nhan cua chung co gang tom lai da trên lung toi, thuc su toi chang thay xau ho vi chung con nho ,hon nua lai la em ho cua toi), roi dem khuya may chi em con no dua,chay duoi nhau am am ngoai duong,trong khi o que toi moi nguoi co thoi quen di ngu som,bon tre con gio nay binh thuong cung da len giuong di ngu roi,nhung co le vi co toi ve nen chung no cung chang cam thay buon ngu nua.Bố tôi cũng vui nhưng van phai chay ra nhac dem khuya roi de cho hang xom ngu,con gai ma chang y tu gi ca.Hay chuyen boi song voi may dua em ho suyt bi chet duoi.Nghi lai chuyen nay toi van thay hoi so nhung mà cũng thấy buồn cười nữa.Nho lai luc do, ca nha, rat dong ho hang dang dựng bạt che ngoài sân để chuẩn bị cho đám giỗ của ong tôi ngay hôm sau, lúc nghe đứa em họ tôi kêu lên thất thanh, mọi người còn đang ngỡ ngang chưa phản ương kip thì đa thấy bố tôi lao ũm xuông sông, và 1 luc sau thì lôi được tôi va đúa em họ đang bám chat lay co toi luc do len.Bố vừa giân j vua lo nhung luc loi duoc toi len thay toi van con tinh, ong da mang cho toi 1 tran, lai con gai con nua ko co y tu gi het, lon roi ma con boi song ,còn thằng em tôi cung ông anh họ đang bơi cach đo 1 đoan cung chang phan ung kip.Hay chuyen khach den nha tham ba toi, ho dau thyen ngay truoc ben nha ba, the la may chi em toi cu the tu dong ra nho sao va tap cheo, toi chang biet cheo the nao nen de cho may dua em ho lam con minh thi ngoi vat veo, tho chan xuong nuoc, mat ruot. Luc khách chào moi nguoi de ra ve thi ra den noi chang thay thuyen dau cả.Bao hai, chu toi phai phong xe may doc bo song de tim va goi chi em toi ve tra thuyền cho khách. Toi lai duoc bo mang cho 1 tran, con bà va các bac thi nhai trau mom mem cuoi bao la chac no o thanh pho tu be nen chua biet cheo thuyen nhu the nao, dung co mang no. Hi hi nghi lai thay vui va them duoc ve que qua.
  2. stars_bt

stars_bt Thành viên mới

Tôi thấy nhớ cả rang tre trước nhà ông bà, ma cứ mỗi trưa hè nóng bức, tôi lai cùng mấy đứa nhỏ mắc võng đu đưa, hứng gió từ sông thổi vào. Nhung về sau thì xã làm đường, họ đen bù tiền cho ông bà tôi, rồi chặt mất rặng tre đi, tôi cứ tiếc hùi hụi mãi vì hết dược mac võng nằm đung đưa. Thế la hết trò mắc võng nằm, mấy đứa em tôi rủ ra ngoài ruộng chơi, thấy các bac tôi đang gặt, tôi cung lội xuống ruộng xem, chân bước xiêu vẹo, vi bùn trơn quá nhưng vẫn đi cho bằng được. Bác tôi thì hò mấy đứa em họ đưa tôi về, vì sợ tôi bước xuống, bẩn chân tay, quần áo nhưng mà tôi thì ko nghe vẫn khoái chí lội xuống ruộng.Mọi người đang gặt lúa đều ngẩng lên trêu tôi " Con gái Ha nội cũng biết lội ruộng đấy à?Rồi hỏi han tôi đu thư chuyện , tôi thấy vui lắm. Những hình ảnh quê cứ thấm vào trong tôi va trở thành những hồi ức đẹp mỗi khi tôi nhớ lại.
    Họ hàng anh em nhà nội va cả nhà ngoại sống rất đoàn kết va thương yêu nhau nên các anh chị em họ của tôi cung sống rất tình cảm, coi em họ cung như em ruột. Tôi cung yêu quí các anh chị em họ cua tôi vô cùng, tôi thầm nghĩ, chúng tôi se cùng lớn lên, quan tâm va giúp đõ nhau giống nhu la bố va các bac đã va đang lam nhu bây giờ. Ngày tiễn tôi đi học, mọi người o quê kéo lên rất đông dể đi tiễn cô cháu gái, mạc dù trước đó bố mẹ đã đưa tôi về chào mọi người rồi, còn nếu ko thì chắc mọi người sẽ lên rất đong, cả họ hàng gần lẫn họ hang xa híc híc, tôi cảm đọng quá. Người Ninh Bình tình cảm thật đấy. Bố mẹ tôi đã pahỉ nói khéo để mọi người ko kéo lên hết vì nếu ko thi nhà tôi chắc chẳng đủ chỗ mất.Các bác o quê me tôi cũng muốn ra nhung vi o xa quá, ở tận miền trong nên ko thể ra kịp.Yêu ho hàng nên tôi cung thây yêu ca con người Ninh Bình. Tôi vui lắm vi có nhũng người bạn ở Ninh bình, vừa thông minh, học giỏi lại cả đẹp trai nữa.(tôi ko quan trong chuyện xấu hay đẹp,chỉ vô tình nhung người bạn ma tôi biêt đều khá good looking, hi` hi` ) Họ đều la những sinh viên xuất sắc o các trường đai học trên Ha nội. Tôi rất khâm phục.Họ nói chuyện cũng rất hóm hỉnh.Tôi cứ thầm nghĩ : con trai Nin Bình hơi bị đượ đấy. Vi suy ra từ cả bố tôi nữa, hi` hi` bố cung đẹp trai, thông minh va học giỏi, mỗi tội tôi thấy hình như con trai Ninh Bình co 1 điểm chung la khá gia trưởng và phong kiến--> cái này thì ko thể mê được.Con gái Ninh Bình theo như tôi thấy cũng càng ngày cang xinh hơn. Chị họ tôi cũng đẹp, hồi học cấp III chị cũng khá nổi tiếng o trường va xung quanh vung Kim Son-Phat Diem, nhưng ma rât ngoan.Chị lên Hà nội học mà cũng nhiều anh o Hà nội "chết" vì vẻ đẹp là lạ, nhẹ nhàng và ko bị hiện đại hoá như nhiều cô gái thời nay.
    Tôi đang hí hửng chờ ngày được về Vn để được các bạn của tôi dẫn đi hang Từ Thức và Bích đong.Mang tiếng la quê o Ninh Bình nhung tôi vẫn chưa được đi thăm Bích động hay rừng Cúc Phương.Những lần bọn bạn cấp III hay DH tổ chức đi thì tôi lại có việc bận. Giờ thấy nhớ quê quá