1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nói chuyện uống trà

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi lyylyus, 06/12/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TaNana

TaNana Thành viên mới

Hix, dưng mờ chả biết lê la đến đâu hơn nó nữa bác ạ, hay bác biết chỗ nào nữa chỉ cho anh em mới
  2. lyylyus

lyylyus Thành viên quen thuộc

Khổ nhờ, bạn Ngươi_xala đọc lại bài của tớ hộ cái , ấy xem tớ viết chữ nào là Trung Quốc có Trà đạo thì paste lại hộ tớ nhá, ấy đọc ko kĩ chưa gì ấy đã đòi tranh luận ác thế
    Có bạn nhắc tới Trà Quí Phi, iem nói thật là chả biết tại sao iem ko hợp được với kiểu vừa trà vừa thuốc thế, cứ thấy nó ngang ngang là, chắc tại số ko hợp quyền cao chức trọng, nên toàn uống bình dân chè sen, chè nhài
  3. lyylyus

Bác Vo_tong_khach có bài viết hay quá, xem vốn liếng thế này có lẽ là người sành đi lại Trung Quốc rồi
    Trong mấy loại bác kể thì em thích Thiết Quan Âm nhất , vị thanh nhẹ , uống rất dễ chịu, nhất khi độ thu, giời xanh mây trắng nắng vàng gió hiu hiu, thích lắm
    Cái loại Hồ điệp gì đấy em chưa thấy bao giờ, nghe bác kể hay quá , chắc mấy hôm rảnh cũng đi tìm xem thế nào
  4. Vo_Tong_Khach

Vo_Tong_Khach Thành viên mới

Ở Hy Lạc, có mấy loại trà pha trong tách có nắp, khi uống thì lấy nắp gạt gạt bã trà, nghiêng tách để chỉ có nước trà trôi dzô họng, uống cũng đã lắm. Tớ chỉ kết có mỗi loại Long Nhãn Hồng Táo Trà, loại này ở Phan Đình Phùng gọi là trà Dũng Sỹ (uống xong khoẻ như lực sỹ???). Lúc đầu uống là uống, chả hiểu người ta cho 1 cái thìa con con để làm gì, mãi sau mới để ý là trong đó có cả Long Nhãn, Táo Đỏ. Khi uống lấy thìa để khều lên mà ... chén. Người ta còn cho một ít đường phèn để có vị ngọt ngọt.
    Nhắc đến 2 quán trà Đài Loan ở Phan Đình Phùng, nằm cạnh nhau, 1 quán làm như cái đình nằm bên trái, quán kia bàn ghế sơn đen nằm bên phải. Nếu uống trà thực sự thì sang quán bên phải nhớ, bên đó pha trà bằng trà xịn, còn bên kia thì pha trà túi lọc. Bên "túi lọc" có vẻ công nghiệp hoá hơn, được cái mở rất khuya, 3h sáng các bác vẫn cứ ngồi mà tán phét được.
    TRÀ MÀ KHÔNG PHẢI TRÀ
    Vầng, Trung Quốc, Đài Loan sao đẻ ra lắm thứ trà mà chẳng phải trà thế. Tức là gọi là trà, nhưng thành phần nó chẳng có tí nào làm từ lá trà cả. Này nhé: Trà Khoai Môn, Trà Ngó Sen, Trà Bí Đao, Trà Trân Châu, Sữa Ngọc Trai, Quý Phi Trân Châu .... oài, gọi béng nó là đồ uống giải khát thì có làm sao.
    Thực ra, trà Trân Châu xịn, người ta phải lấy hạt trân châu/ngọc trai loại to bằng trái nhãn (thấy trong phim chưởng bảo giá khoảng 1 ngàn lạng bạc, chả hiểu quy đổi ra VND là bao nhiêu, chắc là đắt). Cho vào cối giã nhỏ ra, rồi lại lấy chày sắt giã trong cối sắt cho nó mịn, khi nào nghiêng qua nghiêng lại thấy bột trân châu sóng sánh như nước là được. Trân Châu cho vào cháo, vào trà, hoặc bôi lên da mặt, da tay để cho da trơn láng, sáng, trắng. Đây là một loại mỹ phẩm của nhà quyền quý thời xưa. Chứ còn trà chúng ta uống, Trân Châu là hạt trân châu mà hàng chè hay bỏ vào thạch ý, vỏ ngoài là bột đao hay bột sắn, trong có 1 mẩu dừa (trân châu trắng), còn loại trân châu màu đen ở Hy Lạc, trà Đài Loan, nó làm từ cái ... khỉ gì ấy, tớ không biết.
    Nói chung, mấy món trà mà không phải trà kể trên thích hợp với các bác nữ, trong trường hợp thể hiện ta có một tâm hồn mẫn cảm: "Anh ơi, em ứ uống trà đâu, em thì chỉ một hớp nước trà là mất ngủ cả đêm...hic" Điệu tí thôi, chính cái cô nói câu này mà tớ nghe được tớ biết, làm cả một .... ca cà phê mà có xi nhê gì đâu, ngủ ngáy vang nhà.
  5. lyylyus

Vâng,tiếp nhời bác Võ Tòng về trà Trân Châu, như bác í nói về Trân Châu xịn là đúng rồi đấy ạ,thế nhưng hiện giờ em tạm gọi các loại trà Trân Châu đều là công nghiệp cả ( từ Hy lạc cho tới quán gì gí ở PDP,cho tới Feeling Tea _Trân Châu bán theo giờ ...rồi tới cả mấy loại trà nhanh của Tq bây giờ ) đều dùng hạt Trân Châu đen đen dai dai giòn giòn đấy, chả hiểu lấy ở đâu ra Loại Trà Sữa Trân Châu này dễ uống, thích hợp với các bạn gái ko quen uống chè mạn, hay trà thuốc ,do 1 hôm sơ sảy bước chân vào tiệm trà đạo nào đấy thì nên gọi một cốc này , chứ đừng nên nghiến răng e thẹn bên ấm chè mạn, hay là thử liều gọi Trà Quí Phi,Dũng sĩ thì chỉ còn đuờng bỏ đấy khô họng cả buổi đi chơi, ko thì tối về ngắm trời từ đêm chuyển tới sáng ngay đấy
  6. TaNana

TaNana Thành viên mới

Ko hiểu sao mọi người khoái cái món trân châu thế, hỏi hàng ở Bờ Hồ chả mấy khi có, mà mình ko thể nuốt nổi khi mà trà có sữa, cứ ngang ngang lợ lợ, chắc tại ko quen, nên đi cùng mấy đứa bạn thì cũng chỉ trà xanh trân châu đen, thấy dai dai, ừ thì nhai cho đỡ buồn mồm, mỏi miệng thì ...thôi
  7. Zdreamer

Zdreamer Thành viên mới

Mình thì chẳng thích mấy cái món Trà nhưng đầy...tinh thần Chè như thế
    Có một loại trà túi lọc thôi, nhưng uống thấy cũng hay hay, buồn cười, đó là món lục trà cà phê. Rõ là trà nhé, mà lại đầy hương cà phê, có thể một lúc nào đó giúp mình thoả mãn mà không làm mấy cô bạn đi cùng bực bội (mình là ma cà phê mà). Món này mình uống trên Yoku, hồ Ngọc Khánh. Quán cực chán, phục vụ cực dở, được mỗi món bánh bao ăn có vẻ được (nếu hấp kỹ).
    Mỗi tội cái quán rõ lắm kỷ niệm...buồn
  8. c3df32ea

c3df32ea Thành viên mới

ôi giơ?i, ky? liệm buô?n thi? uống gi? được nhi?? khớ khớ....
    Thậm ghét kiê?u Tra? tâ?u, cha? ra gi?, nói chung la? không thích lắm. Nhất la? cái quán đó, phục vụ rất tô?i. Buô?i tối ba? con đi tập thê? dục rất đông. => chán.
  9. c3df32ea

c3df32ea Thành viên mới

Một ấm trà 3 hương vị.
    Này nhé, một bộ ấm trà bằng đất nung có 3 cái chén, rót chén thứ nhất là hương nhài, chén thứ hai là hương sói, chén thứ ba là hương sen.
    Bí quyết: Người ta dùng một khay nhôm đặt trên một bếp than hồng, trên đó úp 3 cái chén. Trong chén đặt một bông hoa (nhài, sói, sen...) để một lúc cho hương ngấm vào chén.
    Quả này mới nghe kể, đơn giản nhưng cũng chưa thử bao giờ..... Bác nào test thử đi rồi mời tớ tới thưởng thức nhá!
  10. nguoi_xala11

nguoi_xala11 Thành viên mới

KHổ của đáng tội la ko đọc hết được.Dưng mà ý mình hỏi là Cái anh Tầu nó viết ở đâu kia ....Nếu bạn đã trích của nó thì có thể chỉ mình cụ thể đoạn nào mình đọc lại.... Làm ngụm bia !
    Còn nếu bạn viết thì mình không nói ....
    Tớ bảo đảm trên toàn cõi ttvn này câu nói : Trung quốc ko có Trà Đạo .
    Bản thân các anh ấy cũng nói thế !