1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nơi dành cho những người thích ăn hàng !

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi maxtim142, 26/11/2001.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ninja

ninja Thành viên mới

TPHCM
    Chè: Tân Định, Yên Đỗ, Bùi Thị Xuân
    Bánh tráng Phơi Sương - Thanh Đa
    Cháo Vịt Thanh Đa
    Kem: 31 mùi, Ciao
    Bánh Xèo A Phủ (3/2)
    Lẩu Cá Kèo Chùa xá Lợi
    Bún Bò Bùi Thị Xuân
    Hủ Tiếu Nam Vang Liến Húa Võ Văn Tần
    Sinh Tố Cao Thắng
    ...
    ====================
    Ninja - Master of Disguise
    ====================
  2. quitaro

quitaro Thành viên quen thuộc

Các bạn quên nhắc đến một hàng mì , mì vằn thắn ở 100 Hoà Mã . Theo tôi đó là hàng mì ngon nhất HN , ăn một lần sẽ nhớ mãi ko quên được mùi vị nước dùng .Sợi mì dai giòn ,ăn cùng với xíu , viên , trứng , rau cải hoặc rau cải cúc tuỳ theo từng mùa . Hàng này rất đông fải nếu đến lúc 8-9 h fải đợi 15 ,20 phút mới có một bát mì là chuyện bình thường . Đến 9h30 là ko còn mì để bán .
    Còn một hàng phở nữa ở trước mấy sạp bán rượu ngoại ở chợ hang da ko biết các Bác có biết ko ? Nước phở ở đây ngon , đặc biệt là thịt bê tươi . Nếu thêm một chút nước sốt thịt bò bát phở của bạn càng trở nên ngon hơn ...
    Còn ăn đồ Âu thì nên ăn ở Hoa Quynh Bar các loại mì Spagetti và pizza ở đây rất ngon . Đặc biệt là món sườn bò sốt cà . Ăn mấy thứ đồ này mà uống với Coca hoặc Pepsi thì thật tuyệt .
    Quitaro@
  3. Emmiu

Emmiu Thành viên quen thuộc

Ui thật là bổ ích cho một đứa còm nhom như mình, hic.
  4. nhatnguyet

nhatnguyet Thành viên mới

Hôm nay thứ bảy, muốn đi ăn phở xào hay mỳ xào quá! Đi ăn ở đâu đây??? A, có bạn bảo phở xào ở Phương Mai ngon lắm ( Phở Nam - Gia truyền Nam Định thì phải ???) nhưng xa quá! Lên Bát Đàn có hàng phở xào ăn được lắm, nhưng mà phở xào ở đây họ làm " sột sệt ", ăn không quen lắm!
    À, sắp tối rồi, lên phở xào, mỳ xào Hàng Buồm là hay nhất. Quán này ngồi ở vỉa hè. ( Lại " văn hoá vỉa hè rồi")Ở đây họ xào phở với thịt bắp bò ngon lắm. ( Hình như cái thịtbắp đó được gọi là " nõn rùa "-, một con bò chỉ có bốn cái " nõn rùa ' đó thôi thì phải???) Ăn phở xào nhai thịt bò cứ sần sật ngon không chịu nổi. Trước khi ăn thì gọi một bát " nõn rùa" trần ăn trước với quẩy. Anh em nhà mình thích thì gọi thêm một bát " cà " trần ăn cũng hết ý. Nước để trần đó ngọt tuyệt.
    Các bạn có quán phở xào hay mỳ xào ngon thì giới thiệu cho mình biết với nhé!
    ( Mấy món phở xào hay mỳ xào ăn hơi mỡ, chắc không hợp lắm với các chị em nào sợ béo )
    Emmiu ơi, hôm nào lên đó ăn nhé!
  5. maxtim142

maxtim142 Thành viên quen thuộc

Lâu quá mình không ghé thấy có nhiều chỗ bán món ngon quá ,không biết nên ăn món nào đây nữa nè !Có ai rảnh dẫn mình đi ăn không vậy ? Chúc các bạn sành ăn lúc nào cũng khỏe để đi ăn nhiều nhiều !bebe
    [blue]
    Thư Lê
  6. huonglan

huonglan Thành viên quen thuộc

Ôi trời ơi nghe mọi nhười tả về cái thú ẩm thực mà tôi đọc thấy đã quá đi , tôi cũng là người khá tham ăn nhưng cũng chỉ ăn những ăn ở những hàng quen thôi , hi hi khá vất vả đường ăn uống đấy , nhiều khi đến hàng quen để ăn thì lại hết vậy là đành bóp bụng về nhà nhịn đói chứ không đi ăn ở hàng khác đâu . Nghe các bác tả về các hàng ăn tôi cũng có hứng thú lắm nên cũng xin đóng góp một bài đây . có gì bà con góp ý nhé .
    Tôi là đệ tử trung thành của các quán ăn vỉa hè mà đúng là các quán ăn vỉa hè hình như quán nào cũng ngon thì phải . Nhưng một số quán ăn vỉa hè ngày xưa khi chưa được đăng lên báo chí khen ngợi là ngon thì họ bán rất ngon nhưng từ khi được đăng lên báo chí thì trở nên chán thế không biết . Các bạn biết quán bún ốc ngon nổi tiếng ở phố Mai Hắc Đế ngày xưa không ? Hồi xưa khi quán bún ốc còn ngồi bán ở vỉa hè , tôi là đệ tử trung thành luôn đấy , chỉ cần mấy cái ghế con là ta có thể ngồi vây xung quanh gánh bún ốc vừa thưởng thức những con ốc béo ngậy , bát nưóc dùng nóng hổi vừa ăn vừa thổi vừa có thể hỏi chuyện cô chủ quán đủ thứ chuyện trên giời dưới đất . Mà cũng có nhiều khách nưóc ngoài cũng ngồi ghế con để ăn bún ốc vỉa hè lắm đấy nhé , thậm chí không có ghế thì họ cũng ngồi xổm để ăn kìa . Vậy mà từ khi gánh bún đó được lăng xê tren báo chí và được đưa vào bán ở cửa hàng thì ôi sao mà chán thế , hình như họ chỉ bán cái tiếng thì phải chứ bún ốc của họ bây giờ vừa chán vừa đắt đỏ , lại còn phong thái phục vụ nữa chứ .... Ngay cả quán bánh cuốn Thanh Trì ỏ phố Tô Hiến Thành nữa chứ , chậc chậc bây giò bán cũng chán lắm , chất lượng cũng kém xa ngày xưa luôn .... Ôi giá như được quay trở lại ngày xưa để được ăn các món đó nhỉ .
  7. hiepsi

hiepsi Thành viên mới

chóc oi, em dan anh di an nhe, anh hang o nhung noi nhu the ngon va thu vi lam , em qua la con nguoi an nhieu...
  8. CAP

CAP Thành viên quen thuộc

oé che`o mọi người
    trời ơi lâu wá không ghé vô đây,thấy mọi người post bài lên dữ wá,chịu không nổi nhiệt nữa rồi....hic...thèm wá đi mất thôi.Cám ơn và thay mặt CHOC cám ơn mọi người lần nữa.Muh cái HN này bé tí mà các bác khai quật đâu ra lắm wán hay thế,kiểu này phải bảo mấy chú ở ban biên tập báo nhà tổ chức thuê viết bài cho báo thôi.hehhêhhhêhh.Mọi người có thích ăn cơm không nhỉ,ăn cơm wám thôi,cũng bình dân muh,chứ không phải dẫn nhau vào mấy cái ret tau ran để cho nó cứa cổ đâu nhé.Buổi trưa mad lỡ cỡ không có ai mòi com thi các bác nên đến cái wán ,thôi chết wên cái tên wán rùi,để CAP tả lại vị trí cho mọi người vậy.Wán cơm này nằm trên đường Lý Thường Kiệt ,gần ngã tư Lý thường Kiệt và Phan Chu Trinh,đối diện báo Thanh Niên và ngân hàng Techcombank,nó nằm cạnh công ty du lịch Hà Nội.Các bác cứ tới nhã tư đó là thấy liền,ăn cơm ở đó có món hến sào và canh hến ngon tuyệt,món thịt kho cũng cực ngon,noi chung là ăn rồi thì sẽ không thể ăn ở hàng khác được hehhehhe,hồi trước CAp hay ăn cơm trưa ở Cơm Tấm trên đường Tràng Thi nhưng từ hồi bít cái wán này thì chỉ ăn ở đây thui.Các bác ăn thử nhé.BYE
    SỐNG VÀ LÀM VIỆC THEO PHÁP LUẬT
  9. choc

choc Thành viên tích cực

Quán cơm mà CAP nói có phải là quán cơm Vinh Thu 14 Lý Thường Kiệt ko nhỉ? mình chưa ăn ở đó bao giờ nhưng nghe nói dân văn phòng chung quanh khu vực đó ra đây ăn trưa khá đông. Vậy CAP có thể nói rõ hơn là quán này có những món nào nấu đặc biệt ngon không, để mọi người có dịp thưởng thức.
    Cơm tấm Sài Gòn thì có nhiều cửa hàng bán lắm, nhưng xem chừng đông và có tiếng nhất vẫn là quán cơm Tấm trên đường Tràng Thi mà CAP nói. Ngoài ra thì còn có các quán ở Lê Văn Hưu, Nguyễn Đình Chiểu, Giảng Võ, Thái Hà, Huỳnh Thúc Kháng... Cơm Tấm thu hút khách ẩm thực, đặc biệt là người Hà Nội bởi tính tiện lợi của cơm suất, các món ăn hơi khác với về chế biến với cách ngoài Bắc này một chút. Nếu bạn một ngày bỗng muốn thay đổi bữa cơm canh thường nhật của minh tại các quán cơm bình dân, tìm một khẩu vị lạ mà giá cũng không đến nỗi lắm thì quán cơm Tấm có thể đáp ứng nhu cầu ấy. Món mà ở đây gọi là chả thì bạn đưng hình dung là những lá chả tròn dẹt màu đỏ cam hay vàng nhạt (chả mộc) như thuờng thấy bán ở chợ hay trên mâm cơm gia đình. Mình ăn không ít mà cũng không nhớ nổi là nó gồm những gì. Nói chung là lạ miệng! Thế còn bì? hoá ra đây chính là nem chạo như người miền Bắc hay gọi, nhưng món "bì" ở đây ăn đậm và mềm hơn chứ không dai sần sật và khô như nem chạo bán ngoài chợ, đặc biệt không có những miếng mớ thái hạt lựu như của ta. Sườn thì sao nhỉ? cũng đừng nghĩ là bạn sẽ được thưởng thức những dẻ sườn thăn nhiều thịt mà xương nhỏ tí xíu đâu nhé, mà là những lát thịt vai có dắt chút sụn được tẩm ướp, hơi có vị ngọt, và nướng qua. Rồi tôm rim - món này thì giống cách chế biến của ta, trứng ốp la... Canh thịt thì thường có món canh chua cá, canh rau thì là canh rau cải... Tất nhiên bạn có thể gọi thêm món ăn riêng được nấu nướng theo ý thích của bạn và nhà hàng rất sẵn lòng phục vụ. Một chút thú vị nho nhỏ là nhà hàng thời gian gần đây có phục vụ đồ tráng miệng là thạch rau câu, ăn mát và có tác dụng giải nhiệt.
    Ưu điểm của Cơm Tấm là phục vụ nhanh, không phải chế biến gì nhiều, ăn kiểu "lính tráng có suất" nên rất tiện lợi cho cuộc sống hiện đại với những bữa trưa nhanh gọn trong khoảng thời gian eo hẹp của giờ nghỉ trưa. Tuy nhiên gọi là cơm Tấm, nhưng hiếm khi tôi được ăn một đĩa cơm đúng kiểu tên gọi của nó. Hạt gạo thường to hơn là hạt gạo tấm và nấu thường xuyên bị khô. Người Sài Gòn thường thích gia giảm vị ngọt trong các món ăn của mình và cơm Tấm cũng không phải là ngoại lệ. Bưng ra kèm theo đĩa cơm của bạn bao giờ cũng có một dĩa nước chấm nhỏ hơi sánh, chua chua ngọt ngọt kèm vài lát ớt, để bạn có thể rưới lên cơm tạo thêm vị đậm cho phần ăn của bạn.
    Quán cơm ăn cho thay đổi phong cách và lạ miệng một chút thì còn rất nhiều. Nếu khoái gà bạn có thể rẽ ra quán cơm gà phố Hồ Xuân Hương, thập cẩm nhiều món thì có cơm Phố ở Lê Văn Hưu... Cơm Tàu có thể ăn ở phố Kim Mã, mình bỗng quên mất địa chỉ, chỉ nhớ nó nằm gần quán Trà Qualitea (mà trước là Romantic Café). Cơm Âu có quán Ba Tư ở phố Trần Hưng Đạo gần ngã tư Phan Chu Trinh. Cơm Thái ở ngay cạnh CLB điện ảnh Fansland...
    À mà có ai ăn cơm Lam Pak Bó chưa nhỉ? Nghe nói rất thú vị, cả về phục vụ lẫn phong cách nấu. Quán cơm Lam này nằm ở trên đường đê Yên Phụ xuôi xuống Nghi Tàm, đi qua nhìn đã thấy xanh mướt màu tre.. Tiếc là Choc chưa có cơ hội một lần thưởng thức!
    Cơm chay có ai thích không nhỉ? Mình thì thích mê tơi luôn. Ngòai những dịp được ăn cơm chay do nhà chùa nấu và mời, ngày thường bạn cũng có thể thưởng thức cơm chay ở quán Nàng Tấm trên phố Trần Hưng Đạo. Tuy nhiên quán này khá đắt, nhưng khung cảnh quán rất ấm cúng và yên tĩnh, ánh sáng và các bài trí nền nã trong quán giúp cho bạn thưởng thức món ăn một cách thư thả, không vội vàng, và tất nhiên, enjoy the meal!
    Các bạn ơi mời bạn bổ sung thêm các quán ăn ngon khác nữa đi! HN chắc chắn còn ẩn giấu rất nhiều địa chỉ ẩm thực độc đáo, với những bàn tay nấu nướng tài hoa. Mời bạn post lên đây cho mọi người cùng thưởng thứ nhé!
    Choc
  10. captain

captain Thành viên rất tích cực

Xin chào các bạn!
    Bạn đã bao giờ tham gia 1 hội chợ của sinh viên chưa?
    Rất hân hạnh được thông báo cho các bạn một tin thú vị. Ngày 26/1/2002, tức thứ 7, từ 8h sáng dến 23h, tại truờng Ngoại Thương sẽ có một hội chợ giành cho các bạn.
    Sẽ thú vị hơn rất nhiều khi bạn ghé thăm gian hàng sô 41, mang tên Mai Châu quán. Rất nhiều đặc sản các vùng đang chờ bạn. Nem chua Thanh Hoá, bánh dày Quán Gánh, mía mềm Hoà Bình và nhiều mặt hàng khác rất tuyệt. Đặc biệt hơn là dặc sản rượu cần Mai Châu <Hoà Bình> với giá ưu đãi từ 25.000đ/bình - 70.000đ/bình.
    Chúng tôi đang đợi phục vụ bạn.
    Khách hàng luôn là niềm tự hào của chúng tôi.
    ẹdgkreokg