1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nói đến du lịch Trung Quốc, bạn không hài lòng ở điểm nào?

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi hairbraid, 22/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hairbraid

hairbraid Thành viên quen thuộc

Chả là mình đang làm luận văn tốt nghiệp về vấn đề này, các bạn giúp mình một tay nhé, nếu có ý kiến gì thêm thì đóng góp chút nhé!!! (Nhất là về những trường hợp khác và cách khắc phục những nhược điểm trên) Hứa dẫn đi ăn chè hoặc vote 5* nếu ý kiến có chất lượng...!!!
    Nếu bạn đã từng đi thì cho biết nhận xét của bạn, còn nếu chưa đi thì cho biết và ấn tượng trong đầu bạn về Trung QUốc nhé

Câu hỏi là:

Cảm ơn rất rất nhiều nhé!

Được hairbraid sửa chữa / chuyển vào 21:14 ngày 22/10/2005
  2. pndinhj

pndinhj Thành viên mới

Chẳng cần nói gì nhiều, chỉ một từ thôi cũng đã đử nói đến du lịch TQ, đó là BẨN,......................
  3. qtmm1818

qtmm1818 Thành viên rất tích cực

ăn với nói,phiến diện quá,nếu đến các thành phố lớn của trung quốc thì sạch hơn việt nam gấp vạn.quảng châu thì công nhận bẩn thật,nhưng cũng chỉ có mấy nơi ven ven việt nam và vùng sâu vùng xa của nó thôi,nhìn chung các thành phố trung tâm và trung ương thì sạch dã man. tất nhiên nơi nào cũng có khu ổ chuột,nhưng môi trường công cộng nhìn chung là sạch,dân trí của nó cũng hơn mình chán.
    thú thật tôi chưa thấy bất kỳ điểm nào không hài lòng với du lịch trung quốc cả hichic,cái gì của nó cũng tuyệt vời mới chết chứ. giá mà năm nay được quay lại thêm lần nữa :-D
  4. hairbraid

Híc, không hiểu sao phần vote của mình đâu mất tiêu rùi, chỉ thấy phần chữ. Nên thôi, mình đánh lại ra đây nhé, ai vào thì trả lời giùm mình nhé...
    Câu hỏi: Nói đến du lịch Trung Quốc, bạn không hài lòng ở điểm nào? ( chỉ ra 5 điểm chủ yếu từ cao đến thấp)
    (1) Giá cả quá cao
    (2)Tài nguyên du lịch không hấp dẫn
    (3)Không có cảm tình
    (4)Thủ tục hải quan khó khăn
    (5)Không có thông tin về Trung Quốc
    (6)Không an toàn
    (7)Nguyên nhân chính trị
    (8)Hình tượng du lịch không tốt
    (9)Ngôn ngữ
    (10)Văn hóc gần gủi giống nhau nên không có hứng thú
    (11) Vệ sinh không tốt
    (12)Nguyên nhân khác
    Thank you very much! Have a nice day!
  5. tadathaygi

tadathaygi Thành viên mới

Mình thấy vấn đề vệ sinh ở TQ đúng là tệ thật. Nhất là mấy nhà hàng, nếu bạn đi vào phòng vệ sinh hay phòng bếp bạn sẽ không dám ăn tiếp nũa. Hình như vấn đề vệ sinh không được dân TQ coi trọng thì phải. Nếu bạn đang học tập tại TQ, bạn đang thuê phòng của dân TQ thì sẽ rõ, đa phần phòng vệ sinh rất nhỏ,tối tăm và rất bí.
    Cách phục vụ của TQ cũng không nhiệt tình bằng mình.
    Nhân viên bán hàng rất ít người biết nói tiếng Anh, ngay cả những khu rất nhiều khách du lịch nước ngoài như Vương Phủ Tĩnh ở Bắc Kinh.
    Một đặc điểm đó là nói thách, nói giá cao kinh khủng. Bạn trả giá nào cũng có thể bị hớ. Nếu không có kinh nghiệm đi mua sắm bạn có thể bị lừa. Hàng giả hàng nhái nhiều kinh khủng.
    Nhưng cũng phải khen dân TQ biết cách moi tiền thiên hạ, hàng hoá đa dạng, nhìn rất bắt mắt...
    Vài ý kiến thô thiển về du lịch TQ...
  6. hairbraid

Cảm ơn 3 bạn pndinhj, qtmm1818, tadathaygi da cho biết ý kiến nhé!
    Đúng thật là vệ sinh ở TQ không được tốt lắm. Cái khoản nhà VS ở nhà dân TQ thì mình hoàn toàn đồng ý. Mình ở đây kiếm mãi mới kiếm được một căn nhà có nhà VS tương đối lớn ( lớn hơn so với những nhà bình thường ở TQ, chứ cũng tương tự như ở Việt Nam) và đỡ tối tăm một chút... Híc, nhớ hôm đó 2 chị em sau khi chán nản vì đã xem mấy nhà liền mà chẳng tìm được nhà nào có nhà VS đơ đỡ một chút, vừa tìm được nhà này là đặt cọc ngay, cứ như bắt được vàng. Cái thứ 2 là thói quen khạt nhổ, í ẹ, nhắc đến đã thấy tởm...
    Nhưng nếu nói cơ sở hạ tầng , nhất là đường phố các thành phố lớn thì cũng sạch đấy chứ. Họ bỏ rất nhiều kinh phí để mướn nhân viên vệ sinh đường phố , đồng thời dùng các máy quét hút nhìn cũng rất hoành tráng và hiện đại. Nhất là các thành phố du lịch.
    Các bạn có ý kiến nào nữa thì cùng chia sẽ nhé...!
    Được hairbraid sửa chữa / chuyển vào 21:20 ngày 23/10/2005
  7. gldautumn

gldautumn Thành viên mới

Đi du lịch TQ đối với mình rất tuyệt chỉ có riêng một ấn tượng ko tốt trong chuyến đi trước của mình là thái độ một em hướng dẫn viên người TQ . Việc đi tour bị dẫn đến các nơi ko co trong tour, hàng hoá ở đó đắt là chuyện ko tránh khỏi nhưng khi đoàn mình ko mua nhiều đồ ở những nơi đó thì thái độ của em hướng dẫn viên rất ko đẹp. Từ lúc đó, nhiều nơi đẹp, có bề dầy lịch sử nhưng thuyết minh rất ít , thái độ bất lịch sự với người lớn tuổi, bực tức trong chuyến đi đã tạo một cảm giác ko hài lòng đối với cả đoàn.
    May sao là đoàn mình cũng yêu cảnh đẹp, đất nước trung quốc, và đoàn mình lại có mấy bạn giỏi tiếng Trung nên có thể tự xoay sở cho cả đoàn và enjoy cảnh đẹp TQ ở Bắc Kinh .

Khi đoàn mình sang Thượng Hải, HC,TC và chuyển sang hướng dẫn viên mới thì chuyến đi thật tuyệt. Thái độ mến khách và nhiệt tình, và vui vẻ mặc dù đoàn mình cũng ko mua nhiều hàng hoá của em hướng dẫn đã làm cả đoàn rất cảm động, vui vẻ và cảm giác cảnh cũng đẹp hơn trong chuyến đi.
    Hình ảnh của một đất nước có thể đẹp lên hay xấu đi cũng một phần bởi người hướng dẫn viên ! Mong rằng các bạn đi TQ sẽ ko gặp phải một em hướng dẫn ko tốt như chuyến đi của bọn mình.
  8. hairbraid

Uh, vấn đề này mình cũng hay bị gặp phải nếu đi theo tour. Mấy đồ ở những khu bán hàng do hướng dẫn viên TQ dẫn đến thường rất đắt, giá cả trên trời lắm, không thể nào trả giá nỗi . Theo một bài báo mình đã đọc được thì có nơi đưa giá gấp 500 lần giá bán bình thường . Nghe xong phát hoảng. Nên thường rất ít khách mua hàng này.
    Nhưng nếu biết về nghề hướng dẫn viên ở đây thì chắc bạn sẽ thông cảm, vì ở đây muốn làm hướng dẫn viên cũng rất khó khăn, phải thi lấy một cái bằng hướng dẫn viên, cũng ôn thi gần như ôn thi đại học. Nghề này ở Trung Quốc lại có tính cạnh tranh rất cao, thu nhập chính thức lại rất thấp, hướng dẫn viên chủ yếu có khoản thu từ các cửa hàng đó.
    Nhưng dẫu sao cũng không thể bao biện cho cô hướng dẫn viên mà bạn nói được. Đã dẫn người ta đến chỗ đắt tiền rồi mà còn tỏ thái độ như vậy. Như mình chắc là nhắc nhở cô ấy hoặc nặng hơn là nói chuyện với công ty về thái độ phục vụ của cô ấy mất...
    Hy vọng các bạn cho thêm ý kiến nhé!!!
  9. sakura

sakura Thành viên rất tích cực

Thực ra mà nói là toàn trên đất nước TQ đều nói thách. Bạn nói như thế là oan cho HDV "một phần". Vì đâu là chuyện nội bộ giữa công ty du lịch và của hàng đó.
    Ngay tại các siêu thị, có dán giá trên các mặt hàng hẳn hoi mà vẫn có thể mặc cả được chứ đừng nói đến các cửa hàng bên ngoài hoặc tại các điểm du lịch.
    Điểm yếu thứ hai của du lịch Trung Quốc là thông tin rất ít và thiếu. Bạn là người nước ngoài thì khó mà tìm được quầy Information nào cung cấp thông tin tổng quát, đi mà cứ mù tịt.
    Cái thứ ba: chênh lệch về ngôn ngữ. Có quá ít người biết tiếng Anh, khách sạn 3 sao mà chỉ có cô Trưởng Lễ tân biết tiếng Anh
    Cái thứ tư: Vệ sinh quá tệ, từ nhà ăn, nhà vệ sinh đến cách sinh hoạt của người TQ, rất hay khạc nhổ và vứt rác linh tinh. Nhà thì bẩn vô cùng, tớ có thằng bạn TQ - khi đến nhà nó thì cả nhà nó chỉ lo dọn dẹp, quét dọn trong nhà - còn phía ngoài mặc kệ, cửa sổ phía ngoài nhà nó bẩn dã man, bụi đóng hàng tầng luôn.
    TQ chỉ lo xây dựng cơ sở hạ tầng bề ngoài nhưng phần bên trong thì chẳng thay đổi gì cả, vẫn lụp xụp, bẩn thỉu. Các thành phố ven biển thì đẹp tuyệt vời, phố xá sạch sẽ. Còn các khu nông thôn và các thành phố phía trên và giữa thì vẫn xấu và bẩn.
    Không hiểu TQ chuẩn bị cho Olimpic 2008 như thế nào?
  10. tadathaygi

tadathaygi Thành viên mới

Giá cả thì TQ nói thách là nhất rồi. Bộ tiểu thuyết gồm 4 cuốn kinh điển :Tam quốc diễn nghĩa, Tây du kí, Thuỷ hử, Hồng lâu mộng giá bìa 990 tệ (xấp xỉ 2 triệu) thế mà trả nó 45 tệ nó vẫn bán...Nếu đi mua hàng, cứ trả giá thật thấp vào...Nhất là mấy mặt hàng thủ công mỹ nghệ, có những món bình thường ở ngoài chỉ đáng vài chục tệ, nhưng khi vào những shop hoặc các cửa hàng khách sạn thì nó được hét giá rất cao...Tốt nhất là đừng có mua hàng trong các shop hay trong khách sạn, dễ bị hớ lắm...Ngay khi TQ sang VN triển lãm mấy cái gốm Giang Tây cũng thế, giá hét cao ngất ngưỡng trong khi giá thật của nó thì thấp lè tè...
    Tiếng Anh nếu may vớ phải mấy đứa sinh viên thì còn có thể nói chuyện được chứ phần lớn dân TQ tiếng Anh ẹ lắm, thua xa VN mình