1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nơi họp chợ của các Erasmus Mundus Candidates 2009!

Chủ đề trong 'Du học' bởi hunkeric, 21/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. zim127

zim127 Thành viên mới

Cũng còn tuỳ chương trình bạn ạ ! Như chương trình của mình năm ngoái, trường chính để xét hồ sơ ở bên Ý, còn 2 trường mình đăng kí học là ở Pháp và Đan Mạch ! Họ yêu cầu mình gửi tổng cộng 3 bộ hồ sơ cho trường chính và 2 trường mình đăng kí . Nếu trường bạn đăng kí trùng với trường chính thì bạn chỉ gửi 2 hồ sơ thôi ! Tóm lại bạn cứ đọc kĩ yêu cầu của chương trình bạn, vì mỗi chương trình có một yêu cầu khác nhau mà
  2. happihappi

happihappi Thành viên mới

Chào các bác,
    Cho em hỏi là SOP mà MESPOM yêu cầu như sau :"Applicants to MESPOM program must submit a 350-word essay/statement of career goals and reasons for applying to this program...". Như vậy tức là chỉ được viết giới hạn trong đúng 350 từ thôi ạ? Thế này thì khó quá. Em nghĩ bình thường SOP cũng phải độ 1000 từ chứ nhỉ?
  3. hunkeric

hunkeric Thành viên mới

Hic,bạn ơi, người ta đưa ra số 350 là để giới hạn bạn không viết quá dài hoặc quá ngắn, khoảng đấy là được rồi.
    Chứ chả nhẽ bạn viết 400 từ ngta đưa ra lý do là mày viết nhiều hơn 350,tao fail mày chứ còn thực ra hồ sơ mày rất tốt à.
    Cứ ang áng thế mà viết, không phải máy móc nhiều quá đâu.
    sunflower.24 thích bài này.
  4. happihappi

happihappi Thành viên mới

Hic, ý em ko phải thế đâu ạ. Bình thường SOP viết vào độ khoảng 1000 từ (2trang A4) mới diễn đạt được hết ý tưởng. Ở trên mạng cũng có 1 bài SOP của 1 alumni của MESPOM, viết dài độ 2 trang như thế và thành công. Vì thế em mới nghĩ là họ giới hạn vậy nhưng mình có thể vẫn cứ trình bày SOP dài hơn tới 1000 từ cho hiệu quả thì có được hay ko? Thank bác đã trả lời nhiệt tình :D
  5. violinist_4

violinist_4 Thành viên mới

bác nên làm đúng những gì Program yêu cầu, như một việc đầu tiên thể hiện sự tôn trọng họ. Có rất nhiều cách để viết 1 essay, như ở đây họ state rõ là career goals và reasons for applying... Bản thân e cũng gặp trường hợp này, và viết tổng cộng 195 words. Gluck!
    Được violinist_4 sửa chữa / chuyển vào 05:29 ngày 27/11/2008
  6. merseyside

merseyside Thành viên mới

Các bác cho em hỏi về viết LoR . Em có apply 2 course của EM, liệu em có thể dùng chung một LoR (tất nhiên là thay tên trường trong phần thân bài :) ). Vì các trường đều gửi hồ sơ lên EU nên không biết họ đánh giá điều này thế nào. Còn SoP thì tất nhiên mỗi trường em sẽ viết khác nhau 1 chút .
  7. broccoli85

broccoli85 Thành viên mới

LOR dùng chung được mà
  8. bibiboon

bibiboon Thành viên quen thuộc

Bạn Happi ơi, tớ thấy băn khoăn cái MESPOM nó có phần yêu cầu thế này:
    Interested scholars are required to apply to the MESPOM Consortium by e-mail by January 9, 2009. The application should include:
    * Completed Application Form;
    * Curriculum Vitae with list of publications and taught courses;
    * Two letters of recommendation;
    * Two sample publications in English.
    Tức là mình phải submit những tài liệu trên, nhưng mình hok có publication thì làm sao nhỉ?
    Mà cái này apply online, liệu mình có phải send điểm ĐH qua post sang cho nó ko nhỉ?
  9. chutchitkhutkhit

chutchitkhutkhit Thành viên mới

@ em chichchoebk: Jemes không hẳn là nghiêng về engineer đâu e ah, nếu không thíc thì e chỉ phải học về engineering 1 kỳ thôi sau đấy học về management thì toàn policy, economy, sociology voi 1 dong theories.
    Hơn nữa apply cho Jemes cung co ti meo, Các chú Ấn Độ có kinh nghiệm là đăng ký học ở Avero đầu tiền vì trường này cực kỳ ít sinh viên đăng ký học, canh tranh it hon han nhung truong khac (chắc tại không nổi tiếng như 3 trường còn lại), sau đó đến kỳ thứ 2 thì thoải mái tung tăng chọn trường nào thì chọn.
    Thêm lời khuyên nữa là nếu thấy có bác Việt Nam nào apply cùng ngành cùng trường với mình mà chưa tự tin lắm vào profile của mình thì nên tính bài chọn trường khác nhé. Khả năng 2 bác đến từ cùng 1 nước, được chọn vào cùng 1 ngành và ở cùng 1 trường là không lớn đâu. Hien tai co moi 2 sinh vien vietnam dang theo hoc Jemes nen luon bi hoi nhung cau nhu kieu it sinh vien vietnam hoc nganh nay the nen chac SV Vietnam se duoc welcome
    Tum lai la nen apply vao Jemes, website moi cua nganh day:
    http://www.jemes.eu/index.php
  10. chichchoebk

chichchoebk Thành viên mới

Vâng, em biết ạ
    Background của em là Công nghệ và Quản lý Mtrg đúng với mục tiêu của nó là phát triển toàn diện cả hiểu biết về CN và QL
    em giờ cố tập trung cho cái NCKH thôi, nên chưa apply ngay đc, có đc cái giải Nhất NCKH cấp trường cho profile nó mạnh, và xem có publication đc không
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa