1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nơi họp chợ của các Erasmus Mundus Candidates 2009!

Chủ đề trong 'Du học' bởi hunkeric, 21/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. zombie_stomp

zombie_stomp Thành viên mới

oài thì tớ apply có chủ định gì đâu, mãi đến hôm qua tớ và bạn tớ nói chiện thì tớ mới thấy có vài điều, type lên để năm sau ai xem thì xem. Mà hình như trước tớ cũng có post vài cái nhỏ nhỏ, chắc bạn ko để ý EITEI nên ko đọc thôi! Hơn nữa thì bạn nào pm tớ đều trả lời hết mà.
    Anyhow, với tinh thần nhờ ttvn mới biết đến EM để mà apply nên tớ cũng biết gì nói đấy, ai hỏi gì trả nhời đấy coi như 1 phần đóng góp nhỏ nhỏ vào topic EM mà hồi trước mình rất biết ơn!
  2. Luna185

Luna185 Thành viên mới

Không biết có ngoài lề topic của mọi người ko!
    Nói chung là chuyện có 2 người cùng một nước nhận được EM của cùng 1 khóa là chuyện bình thường!
    Hôm nay được bạn Representative của nhóm EM MAPP bọn tớ đi họp về thông báo EM chuẩn bị mở rộng chương trình cho PhD đấy! Bắt đầu từ năm nay (2009).
    Ai có nguyện vọng muốn học lên nữa chuẩn bị tinh thần nhé!
  3. rinko_cyber955

rinko_cyber955 Thành viên mới

Các bác ơi cho em hỏi mấy cái sự băn khoăn thắc mắc của em với !!
    Một là,em năm nay là sinh viên năm 4 KTQD,khoa QTKD. Vậy nên theo quy định của EM thì em phải apply cho năm 2010, 1năm nữa đúng không ạ?
    Hai là, em cũng ăn thua cái EM này lắm, nhưng đang lưỡng lự quá vì trong cái profile của em chả có gì nổi bật,ngoài IELTS được 7.5 : và bằng tốt nghiệp giỏi (nghía là em ko làm nghiên cứu khoa học, thực tập rất vớ vẩn, không có nhiều thành tích nổi trội...) vậy thì em có hy vọng được apply không hả các bác? (ý em là không có mấy cái remarks đấy thì cơ hội mình giảm xuống xero chưa ạ? ).Mọi người đều nói EM là cơ hội lớn, nhưng đến cuối năm 3 em mới biết đến học bổng này ( trước đây đã từ bỏ ý định đi du học nên chả chăm lo gì cái cre*** của mình cả )nhưng em thấy EM rất thú vị nên bây giờ em set opinion là nhất định phải dứt áo ra đi
    Ba là,em chuyên ngành QTKD nên cũng chỉ muốn học cái gì liên quan đến thôi, nhưng ngó qua các course như IMIM, MSPME,... thì thấy rất competitive và khó chen chân. Em vào trang chủ của EM thì thấy có các khoá học của năm 2008 trở lại trước thôi( ở Tag OTHER ấy ạ). Năm 2009 thì ko thấy có. CÒn các chuyên ngành học (nằm ở cột bên trái) chắc chắn luôn available đúng không ạ?
    Đây ạ : http://ec.europa.eu/education/programmes/mundus/projects/
    Cho em hỏi luôn là nếu em muốn apply năm 2010 thì các ngành ở cột bên trái vẫn available để chọn chứ ạ, mà nghe các bác ca thán mỗi năm lại có mấy course bị rút đi em cũng hơi buồn :(
    Bốn là,với fee 41,000 Er /2 năm thì trừ tiền học phí và ở ra thì sinh hoạt có đủ ko ạ? Nhà em không có thế mạnh tài chính nên đi đâu em cũng chỉ chăm chăm HB toàn phần thôi.
    Đấy ạ, mấy cái băn khoăn của em rất chi là dài dòng văn tự, em chỉ đọc thông tin trên ec.europa.eu cũng chưa thấm lắm, phải nhờ các bác đi trước chỉ dạy cho em thì em mới vỡ ra được.
    Xin các bác giúp em với!!!
    Gửi trước các bác 1 chục bông hồng cho ngày valentine ^^
    Được rinko_cyber955 sửa chữa / chuyển vào 14:19 ngày 11/02/2009
  4. beodatmaytroi

beodatmaytroi Thành viên mới

Doraemon vẫn chăm vào đây để hướng dẫn các thế hệ sau nhỉ:P
    Hic, chờ đợi sốt ruột quá.
  5. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Mùa apply năm 2009 (để đi vào mùa thi) đã qua rồi bạn ạ, nên bạn chỉ apply được 2010 thôi, và phần lớn các khoá EM đều chấp nhận SV năm cuối. Đây cũng là một lợi thế cho bạn khi bạn sẽ có thời gian chuẩn bị khá tốt.
    Các khoá EM 2010 sẽ bắt đầu nhận hồ sơ từ tháng 10/2009 và deadline cho các khoá kinh tế thường là tháng 12, cho các khối về kỹ thuật thì muộn hơn 1 chút, tầm một tháng. Bạn quan tâm đến khoá nào thì vào đọc trang của họ (link bên phải tương ứng) để chắc chắn về deadline và các yêu cầu khác (GMAT chẳng hạn). Cứ chuẩn bị tầm tháng 11 ok mọi thứ thì tốt nhất. Nếu đã có IE 7.5 và bằng giỏi thì bạn có lẽ không lo lắng gì nữa, thời gian còn nhiều, bạn xem xem nghiên cứu gì đi, còn tầm 9-10 tháng nữa cơ mà.
    Các khoá EM trên trang đó available, các năm đấy là cái năm bắt đầu ra đời các course tương ứng thôi. Chứ năm 2009 không có course mới nào nhưng chúng mình vẫn apply và mới có cái topic này đấy chứ.
    @zomb: Em apply EITEI á?
  6. chichchoebk

chichchoebk Thành viên mới

Cho em hóng hớt cái là lúc trước có bác nào ấy nhỉ mà apply học bổng JEMES với MEPSOM, không biết kết quả thế nào rồi ạ, anyway vẫn mong bác thành công để chỉ đường chỉ lối cho em
  7. chichchoebk

chichchoebk Thành viên mới

may quá, em ngu dại, lại cứ nghĩ đó là các course của năm đó tại nó ghi là Year of Selection, nhiều lúc máu nó đi xe bò lên não anh ạ
  8. unrealdream

unrealdream Thành viên mới

Đợi kết quả dài cả cổ
  9. rinko_cyber955

rinko_cyber955 Thành viên mới

Ôi, cảm ơn bác Jesui nhiều lắm. Em chân ướt chân ráo gia nhập đoàn quân EM tiến nên còn non dại lắm ạ.
    Ơ, còn cái khoản tài chính thì sao hả các bác, giả nời giúp em nốt đi ạ. Thầy u em không có xiền để back-up em nên em cũng muốn biết nó thế nào ( biết là các nước khác nhau thì có living-cost khác nhau nhưng bác này đi rồi chia sẻ em tý kinh nghiệm vụ tài chính này với).Để em còn raise hope chứ ko em teo mất
  10. Jane_Eyre_2005

Jane_Eyre_2005 Thành viên mới

Mình cũng đang có ý định apply EM cho năm 2010, nhưng mà thấy những bạn/anh chị apply ngành Arts & Design ít nên hoang mang quá (vì tớ rất muốn hỏi kinh nghiệm của những người đi trước để chuẩn bị cho tốt).
    Có ai từng apply và đang học Arts & Design (không phải Performing Arts mà là Graphic Design hoặc Multimedia Design nhé) thì cho tớ hỏi:
    1. Hồ sơ cần lưu ý điều gì nhất?
    2. Chất lượng của khóa học thế nào (từ kinh nghiệm thực tế)
    Thanks !
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa