1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nơi họp chợ của các Erasmus Mundus Candidates 2009!

Chủ đề trong 'Du học' bởi hunkeric, 21/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. hunkeric

hunkeric Thành viên mới

Jes research tốt vậy mà không thích đi Mỹ Phd à.
  2. smile134

smile134 Thành viên mới

Hihi, vậy là lời hẹn gặp nhau ở EU sau 2 năm sắp thành hiện thực rùi. Chị nhận được email của coordinator (đã post ở mấy trang trước) thì trong đó có nói là:
    "Please let us know as soon as possible whether you accept or decline this offer.
    If you decline the offer, we should be grateful if you would kindly inform us of the reasons for your withdrawal. The scholarship will then be proposed to an applicant on the reserve list.

Many excellent applications were received from all over the world; please accept our congratulations on behalf of the selection commission,"
    Chị nghĩ nếu người ta không bắt em confirm ngay thì em cũng cứ viết thư cảm ơn, bảo người ta là em rất vui vì nhận được tin này . Đấy là chị nghĩ vậy chứ ko phải là kinh nghiệm gì.
    Ngoài lề tí, em iu có gì PM qua YM nha, đừng làm chị tai tiếng
  3. B_M_B

B_M_B Thành viên quen thuộc

Đọc cái này xong làm tớ tiêu hao bao nhiêu hi vọng. Tớ cũng đầy đủ cả pub journal, research exp, rồi intel conf, working exp. LoRs của 1 fulbrighter - scholar, dean của khoa tớ, 1 của supervior research paper . IELTS và SoP cũng ngon lành, GPA cũng tàm tạm nhưng mỗi tội apply trái ngành nên chắc teo hết.
    Tớ nghĩ nhiều khi học bổng được hay không còn do may mắn là chính, vì đa phần các profile đều khủng cả, hơn kém nhau mỗi đoạn may mắn
  4. smile134

smile134 Thành viên mới

Em thấy profile của anh Jes tốt như thế (đặc biệt về research exp. và LoR), nếu bị đánh trượt chỉ vì mỗi GPA thì thật vô lý (trừ khi GPA của anh quá thấp, cỡ <7.0, mà điều này chắc ko xảy ra). Mà với profile như thế sao anh ko thử apply sang US hả anh? Em hỏi hơi riêng một chút vì năm ngoái em đọc topic cho các EM candidate cũng thấy anh bắt đầu có dự định apply từ lúc đó
  5. chichchoebk

chichchoebk Thành viên mới

hic, chia bùn anh ạ
    Nhưng GPA của anh là bao nhiêu mà thấp ạ? hic, kiểu này em lại lo lắng rồi
  6. liar0104

liar0104 Thành viên mới

Nếu anh đã biết 2 bạn ở HN vào main list rồi thì chắc cũng ko còn chỗ cho em . Em cũng chỉ ở RL thôi, hic.
    Haiz, hôm nay là 1 ngày đặc biệt. Trong vòng 1h nhận được 2 mail kết quả, 1 vui 1 buồn.
    Đầu tiên là offer + full scholar PhD của NUS, chưa kịp vui thì lại thấy mail của LCT là chỉ vào RL. Cái NeBCC thì ko hi vọng rồi vì trái major.
    Cũng không biết nói sao, nhưng em apply 2 cái PhD ngay từ khi chưa tốt nghiệp vào 2 trường rank cũng cao (University of Sydney và NUS) đều nhận được offer trực tiếp lên PhD. Vậy mà Master lại fail scholar.
    Sở dĩ em apply Master vì cũng nãn kèo với PhD học lâu, research mệt và vì thương bạn gái em chờ lâu nữa. Nhưng có lẽ cái số em phải theo PhD vậy (ko biết có phải 2 thầy em xài y chang cái LoR của PhD mà quên sửa ko ).
    Em thấy profile anh Jes quá tốt như vầy sao ko apply PhD thích hợp hơn, em còn phấn đấu nhiều mới hi vọng có paper.
    Thôi chúc mọi người thật nhiều thành công và may mắn
  7. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hị, mọi người đừng lo quá, chỉ là bước đầu đánh giá thôi mà, và cũng chỉ là course của tớ thôi.
    Tất nhiên là ko phải chỉ vì GPA, nhưng trong quá trình xét thì có thể GPA được đánh giá cao hơn yếu tố khác của tớ. Hai bạn ý profile cũng tốt. 1 bạn có pubs y hệt tớ, điểm tiếng Anh cũng thế. Nhưng bạn ý GPA cao hơn tớ nhiều, một số giải thưởng đại học, tớ thì hơn bạn ý ở kinh nghiệm nghiên cứu 3 năm về lĩnh vực của EM, làm National Research Proj, LoRs tiếng tăm hơn, 1 năm làm research ở Nhật (nghe giống khoe không, thật vô nghĩa : ( ). 1 bạn thì thủ khoa ĐH, ko có pub và ko nhiều kinh nghiệm nghiên cứu. Hai bạn này 1 bạn tớ chơi một bạn cũng biết biết một chút, các bạn ý cũng giỏi muh. Thế nên tớ nghĩ là course của tớ có thể đánh giá cao GPA hơn các cái kia một chút :). Chờ bạn ý được nốt EuMI tớ nhờ bạn ý vào đây hưóng dẫn kinh nghiệm cho khoá sau. Bạn ý cũng có vào đây xem đấy ^^
    @smile: Haizz, anh thích khoá này nhất, và cũng thích học Ms trước (dù chắc chắn sẽ làm PhD). Nên chuẩn bị cho nó lâu rồi. Giờ thế này chắc sẽ apply Mỹ và một vài nơi khác nữa, rải truyền đơn vậy.
    @chickchoe: Anh chỉ được hơn 7.7 1 chút thôi. Nói chung là đừng có ngại, cứ apply đi em ạ, phán đoán của anh chưa chắc đã đúng, nếu đúng cũng chỉ cho course anh. Profile của em tốt lắm. Cũng đừng quá quan tâm đến VIFOTEC, được thì tốt ko đựơc thì thôi, cứ mạnh dạn apply. Anh cũng được giải 3 SVNCKH toàn quốc và VIFOTEC đấy, nhắc lại mà buồn.
    @all: Cho tớ tự sướng giải stress cái nhé, buồn quá. Vẫn luôn ủng hộ mọi người may mắn.
  8. hunkeric

hunkeric Thành viên mới

Jes thể nào cũng sang Mỹ thôi, đừng buồn. Mundus không tuyển Jes là their LOSS.
  9. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Lý do liar gần giống anh nhé. Cũng được offer PhD nhưng muốn học Ms trước hơn, cũng một phần vì cái kia kìa, nhưng phần lớn vì muốn học thật bài bản. Dù sao ở NUS thì cũng rất hay mà, PhD học cũng ko lâu. Anh nghĩ em nên chọn NUS hơn Sydney vì gần hơn, chất lượng cũng tốt hơn với ngành của mình, chỉ là tiếng Anh ko bằng thôi. Sẽ có nhiều dịp gặp nhau ^^.
  10. conan842002

conan842002 Thành viên mới

Đợi cái EMCL mà lâu quá
    Được conan842002 sửa chữa / chuyển vào 22:51 ngày 27/02/2009
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa