1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nơi họp chợ của các Erasmus Mundus Candidates 2009!

Chủ đề trong 'Du học' bởi hunkeric, 21/11/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Weennn

Weennn Thành viên mới

Cảm ơn chị BearPeo rất nhiều ạ
    Em còn 1 câu hỏi nhỏ nữa,
    Theo các anh chị GAP có quan trọng nhiều không ạ? Vì GAP của em không cao lắm (7,5 currently ). Em có work experiences tốt thì ko biết họ có đánh giá cao cái đó ko?
  2. eudream

eudream Thành viên mới

Các anh chị em và bạn nào có kinh nghiệm thì góp ý cho mình tham khảo ý kiến với.
    Hôm nay mình nhận được thư báo được HB Huygens học khóa Artificial Intelligence ở trường Vrije University Amsterdam. Mình cũng vui vì được thêm 1 HB nữa nhưng đồng thời cũng bắt đầu phải đau đầu để chọn lựa giữa Huygens và Erasmus Mundus. HB khóa EM của mình là về xử lý ngôn ngữ và tiếng nói tại Free University of Bozen-Bolzano, Italia và University of Gronigen, The Netherlands. Hai hướng đi khác nhau và sẽ ảnh hưởng rất lớn đến tương lai, sự nghiệp của mình. Anh chị nào đã từng có kinh nghiệm về vấn đề này hoặc đang học tại Vrije, hoặc Hà Lan và Bolzano, Groningen cho em ý kiến tham khảo về môi trường học tập, cuộc sống, chi phí với ạ... EM có cái hay là được đi 2 nước nhưng AI lại là hướng e thích hơn. Tính ra thì HB EM cao hơn 1 chút và hình như cuộc sống ở Amsterdam cũng khá đắt.
    Em cảm ơn!
    NB: Không biết là học xong MSc khóa xử lý ngôn ngữ và tếng nói của EM thì việc xin PhD sang lĩnh vực khác thì có khó không?
    Được eudream sửa chữa / chuyển vào 23:05 ngày 27/04/2009
  3. broccoli85

broccoli85 Thành viên mới

Em không có kn gì nhưng mà chúc mừng bác
    HEEM mãi vẫn chưa có kết quả Ước gì mình được như anh ấy
    Được broccoli85 sửa chữa / chuyển vào 09:02 ngày 29/04/2009
  4. Thuongmeomeo

Thuongmeomeo Thành viên mới

Đầu tiên là chúc mừng.
    Sau đó thì góp ý nhé, theo tớ ấy đi AI đi. Cũng chẳng biết nói thế nào nhưng mà phải chọn ngành nào có tương lai 1 chút! EM thì được đi nhiều nơi, thích thật đấy nhưng mà đầu ra sau này khó lắm.
  5. eudream

eudream Thành viên mới

EM đầu ra khó à :-?. Liệu có phải thế không bạn thuongmeomeo?
  6. minhphan1986

minhphan1986 Thành viên mới

Mình cũng nghĩ như bạn thuongmeomeo vậy. Erasmus thì học kiểu cưỡi ngưa xem hoa, đi chơi là chính. Mình nghĩ học mà đi chơi nhiều như thế, làm sao tập trung research được, kiểu như ở nước A mình research cái này, sang năm sang nước B ko chắc vẫn được research cái đó, vì prof khác, field của trường mới khác blah blah. Vả lại đi sang nước khác, tập trung học ngôn ngữ, kết bạn mới, bị distract nhiều thứ, ko focus vào reearch được.
    Nên mình nghĩ tùy bạn plan thế nào cho tương lai. Nếu bạn tính học xong đi làm thì theo Erasmus vừa có culture experience vừa có tiền, còn nếu định hoc PhD, lúc đó người ta cực kỳ quan tâm tới research result của master, thì nên theo chỗ nào mà bạn nghĩ bạn research tốt hơn.
    Cái này là mình nghĩ bên engineering là như thế, còn ngành của bạn thì mình ko sure lắm, ko biết học PhD có cần publication gì nhiều ko
    Mình cũng được offer Erasmus nhưng cũng decline offer rồi
  7. Thuongmeomeo

Thuongmeomeo Thành viên mới

KO phai EM dau ra kho, ma la nganh ban hoc neu di theo EM ay.
  8. giangbrok

giangbrok Thành viên mới

Hello!!! nhà mình năm nay đông vui quá he. Tớ xin đưa ra 1 ngu ý thế này: Các mem chúng ta off 1 buổi đi (cả những người được Erasmus 2009 hay ko được). Nhất là với những người sắp lên đường, off ẹp tí cho nó thêm khí thế, có gì sang Châu Âu bạn bè tứ phương, bốn bể là nhà ta còn có dịp hẹn ước...
    Năm nay tớ nhận được tin vui vào cuối tháng 3 đi theo Europubhealth năm 1 ở UK (Sheffield), nhưng niềm vui trọn vẹn hơn là cô bạn chí cốt cũng chiếm 1 suất của 1 course khác vào tháng 4 vừa rồi (năm 1 đi TBN). Hiiii, chúc cả nhà vui!!!
    Cả nhà cho cái lịch rồi vote nhé
  9. alibaba1011

alibaba1011 Thành viên mới

To muon dinh chinh cai nay:To khong nghi la Computational Linguistics la dau ra kho''. No la nganh rat hot va la cross cua AI, Language Tech, NLP, Datamining, Media-communication Tech. Hic, rieng MIT co mot lab Media thanh lap voi hon 600 Sponsor tren khap the gioi lam viec lien quan nhieu den Computational Linguistics (di nhien co ve graphics nua). Day la mot trong nhung lab kinh phi lon nhat va hung hau nhat cua MIT.
  10. alibaba1011

alibaba1011 Thành viên mới

Đúng đó Eudream nè,
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa