1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nơi họp chợ dành cho các candidates của Erasmus Mundus 2008 (Phần 2)

Chủ đề trong 'Du học' bởi Meeko, 10/07/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phuong1612

phuong1612 Thành viên mới

Hic, vậy à?May mà mình chỉ phải apply 1 cái, mình lấy được visa rồi, thổi phù!
  2. araleloveshth244

araleloveshth244 Thành viên mới

Hik mọi người ơi, có ai bị yêu cầu làm cái này ko, giúp tớ với medical certificate that states fitness for living in a community (in file doc or jpg, or pdf format);
    Tớ chưa biết phải đi đâu khám để có cái certificate này bằng tiếng Anh. Mọi người ai biết thì chỉ giúp tớ nhé. Tks
  3. linhtinhnick

linhtinhnick Thành viên mới

Vừa gọi điện hỏi ĐSQ về visa, :(( chưa có thông tin gì. oạch còn có 3 tuần nữa :-ss
  4. zombie_stomp

zombie_stomp Thành viên mới

Ấy có thể khám ở Việt Pháp.
  5. phuong1612

phuong1612 Thành viên mới

Tớ thấy mọi người hay khám ở Trung tâm Y tế chỗ đường Kim Mã, tớ không nhớ rõ địa chỉ nhưng mà là ở gần trung tâm anh ngữ quốc tế ILA
  6. Ken_Heine

Ken_Heine Thành viên mới

Lại cũng vừa có bài học xương máu (nghĩa đen) về vụ này nên tớ post lên đây cho bạn nào cần thông tin nhé.
    Trước hết bạn check với DSQ xem có form khám sức khỏe sẵn không. Nếu có thì xin cái mẫu form ấy về. Hỏi luôn xem họ recommend những cơ sở y tế nào. Nói nôm na là khám ở đâu thì sẽ "qua".
    Cái medical certificate này thì bệnh viện lớn nào cũng có dịch vụ khám hết đấy. Nhưng cũng cần phân biệt 2 loại medical certificate nhá. 1 loại dùng trong nước (VD: khi đi xin việc, thi bằng lái xe..), loại này đóng mấy chục khìn, khám nhoằng cái xong, chắc khoảng 15 phút nếu bác sĩ chỉ nghe tim phổi, đo chiều cao cân nặng, không phải thử máu, nước tiểu v.v... Loại này không bàn cho dân Erasmus nhé.
    Loại mình dùng là loại khám sức khỏe đi nước ngoài (VD: xuất khẩu lao động, du học v.v..). Loại này khám mất thời gian hơn nhiểu, phải test máu, nước tiểu v.v.. tổng cộng khoảng 7-8 loại xét nghiệm j đấy (test HIV, viêm gan B+mấy bệnh truyền nhiễm khác). Ngoài ra còn chụp x-quang, khám nội ngoại, tâm thần kinh v.v.. Nếu mọi sự trót lọt thì sẽ được bác sĩ dưới danh nghĩa Hội đồng khám sức khỏe đi nước ngoài đóng cho cái dấu+câu kết luận: Đủ sức khỏe để đi lao động/học tập/v.v.. Yehhhhh.Bạn nên yêu cầu có form kết quả bằng tiếng Anh hoặc song ngữ (tùy bệnh viện). Trừ trường hợp phải qua hợp pháp hóa lãnh sự còn không với cái dấu này mang đi nộp được rồi nha
    Vài kinh nghiệm truyền lại. Chúc mọi người normal với negative hết nhé Did I forget something???
  7. violinist_4

violinist_4 Thành viên mới

hờ nghe như: tao phải kiểm tra xem mày có xứng đáng sống với cộng đồng ko đã , coi thuờng nhau vãi , may quá mình ko phải làm cái này
  8. araleloveshth244

araleloveshth244 Thành viên mới

Hu hu cái này không phải là trường tớ đòi, mà là cái Hostel nó đòi thần kinh thế không biết, cái Hostel đấy vừa đắt vừa dở hơi, lúc đầu mail cho tớ là room avai từ 24 làm tớ book vé đến đấy vào 25 ( vì 26 là khai giảng rùi) xong tự nhiên đùng đùng bảo fải 29 mới có room, điên hết cả tiết . Giờ tó đang bơ vơ mất 4 hôm ở Bolzano đây, có bạn nào cứu tớ với
  9. mrhunter708

mrhunter708 Thành viên mới

T nhận được giấy gọi rồi, không phải là 1 mà 2 giấy, chắc tại mình spam nhiều quá nên họ gửi nhanh bằng DHL, thư gửi bằng DHL đến hôm trước thì hôm sau thư thường gửi đến nơi, 2 thư giống hệt nhau.
    Thứ 2 tuần sau t đi phỏng vấn VISA, ko biết họ hỏi những gì nhỉ, giấy tờ của t đầy đủ rồi nhưng vẫn lo lo là, bạn nào có kinh nghiệm cho t xin 1 ít :D
    Mà trong tháng này anh chị em EMers chúng mình tụ tập đê, để sang bên kia còn biết mặt mũi nhau, học bổng của t còn có 1 anh nữa người Việt Nam, nhưng ở tận tp HCM, 2 anh em lại lệch pha nhau, mình sang Đức thì anh sang Pháp, và ngược lại.
    Kêu gọi các EMers tụ tập để còn giúp đỡ nhau sau này.
    Hôm nay t vừa đi phỏng vấn VISA xong, họ hẹn 28/7 có kết quả, cũng chẳng thu tiền lệ phí của t. (ko thu lại lo mới chết). Trong giấy gọi cũng yêu cầu t phải có Student Health Insurance, với cả giấy tiêm phòng, chẳng biết là những bệnh gì, thế là phải đi khám rồi. Bạn nào có kinh nghiệm khám chỗ nào tốt, nhanh, tiêm không đau và y tá xinh bảo t với
    Được mrhunter708 sửa chữa / chuyển vào 18:19 ngày 21/07/2008
  10. violinist_4

violinist_4 Thành viên mới

tiêm chủng ở chỗ Ông Ích Khiêm, tiêm chủng quốc tế và có dấu chứng nhận luôn, ấy số hên đến đúng ngày thì được 2 chị trẻ đẹp hướng dẫn dịu dàng từng loại thuốc và đâm kim cũng nhẹ nhàng , hè hè, còn cái student health insurance tưởng sang bên kia chúng nó mới làm cho chứ nhỉ ?