1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nỗi lòng của một người mẹ

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ Tháng Năm' bởi atomichurricane, 02/06/2002.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. atomichurricane

atomichurricane Thành viên quen thuộc

Nỗi lòng của một người mẹ

Chị có hai đứa con.Cả hai đều là con trai. Đứa đầu đang học lớp 3, thông minh, khoẻ mạnh. Thằng con thứ hai trông khôi ngô, nhưng không may lại phải chịu đựng hậu quả của một lần đỡ đẻ sử dụng phương pháp forcep. Cháu bị chậm phát triển so với lứa tuổi. Trường hợp của con chị chỉ là một trong nhiều cháu tại trung tâm tư vấn và phát hiện sớm trẻ bị thiểu năng trí tuệ (Trung tâm Sao Mai). Chị may mắn hơn nhiều phụ huynh khác khi được nhận vào trung tâm với tư cách là cô giáo và có thời gian trực tiếp chăm sóc con mình. Cháu không biết nhiều nhưng được cái ngoan, dễ bảo hơn nhiều cháu khác. Nhìn con mình ngồi đó, lòng chị buồn nghĩ tới tương lai của cháu, cũng như của những đứa trẻ kia, chúng sẽ làm gì để tự nuôi sống mình khi cha mẹ không còn nữa. Chị tâm sự: "Mình không hi vọng cháu sẽ học cao, chỉ mong khi lớn lên, cháu sẽ có một công việc nào đó, dù chỉ là những công việc thấp hèn trong xã hội như đội than, lau rửa xe,... để tự nuôi sống mình". Niềm mơ ước của chị không như những người mẹ của những đứa trẻ bình thường khác mong con mình học rộng, tài cao, làm chức này chức nọ. Niềm mơ ước của chị thật đơn giản mà hóa ra phức tạp đối với các em, các cháu ở trung tâm Sao Mai.
  2. Nguoinuocngoai

Nguoinuocngoai Thành viên quen thuộc

Atomic ơi!!!
    Cám ơn chị đã viết ra những dòng này thay cho lời nói của tất cả những người đã, đang và tiếp tục đặt tâm huyết , tình cảm của mình vào trung tâm Sao Mai.
    Mỗi con người đều có một cuộc sống và tương lai khác nhau do chính mình tạo ra, cuộc sống thì do tạo hoá ban tặng, chẳng ai có thể trách nổi tại sao mình lại sinh ra như thế, tại sao ta lại là người như thế này.... ta chỉ có thể thay đổi tương lai của chính mình bằng nỗ lực của bản thân mà thôi. Nhưng những đứa trẻ kia không thể bằng bản thân mà thay đổi tương lai của mình được, tương lai của chúng nằm trong tay cha mẹ, người thân, và có lẽ, một phần nhỏ, rất nhỏ là nằm trong tay chúng ta.
    Chúng ta không thể nuôi dưỡng chúng, chúng ta cũng không thể cho chúng một cuộc sống ấm êm, no đủ, chúng ta chỉ có thể bằng sức lực nhỏ nhoi của mình làm cho cuộc sống của những đứa vốn đã kém may mắn đó thêm một chút niềm vui, thêm một nụ cười, thêm một chút tin yêu vào tình cảm của những người bên ngoài xã hội dành cho chúng...
    Atomic, chúng ta là những người như thế đúng không? Chúng ta dành cho những đứa trẻ đó tất cả những gì là thật nhất trong lòng chúng ta, chỉ vì một lý do duy nhất : ta yêu những đứa trẻ...
    Đồng cỏ rì rào bát ngát,
    Tim ta hát mãi một lời....
  3. Linus

Linus Thành viên quen thuộc

Cảm ơn Atomic, cảm ơn nguoinuocngoai, cảm ơn Mustang296, cảm ơn tất cả những ai đã giúp đỡ Sao mai có ngày 31/05 vừa rồi. Tôi hiểu rằng tình cảm của các bạn thật sâu sắc, và điều đó không phải chỉ là những cảm xúc nhất thời, nó đã được minh chứng bằng hành động của các bạn. Những buổi sáng, buổi chiều cho dù các bạn rất bận với học hành thi cử, bận làm luận văn tốt nghiệp, vẫn tới với những vần thơ:
    "... Bò tưởng bạn đi đâu
    Cứ ngoái trước nhìn sau
    Ậm ò tìm gọi mãi"....
    Những ai đó xem chương trình của Sao Mai đến cuối cùng có bao giờ nghĩ "dạy chúng học hát học thơ và múa có khó không nhỉ", cái đó thì Atomic, nguoinuocngoai, Mustang296 và các cô giáo ở trung tâm Sao Mai là những người biết rõ nhất. Bọn trẻ cũng có những ngôn ngữ tình cảm riêng của chúng. Và chúng ta nên hiểu chúng nhiều hơn...
    Lũ trẻ ở Sao Mai đã thực sự khiến chúng ta có thể thực tế hoá những tình thương của mình, nó không còn trừu tượng chỉ là lời nói hay một cái nhìn thương hại. Hy vọng rằng mọi người chúng ta đều có thể làm được như Atomic, nguoinuocngoai, mustang296...
    Linus in 1980 family
  4. atomichurricane

Trẻ em khuyết tật nói chung có thể chia thành 3 dạng:
    - Các em khuyết tật về mặt thân thể nhưng có bộ não phát triển bình thường (bao gồm cả những em bị hỏng mắt, mất khả năng thính giác hay bị câm). Những em này vẫn có khả năng tiếp thu kiến thức và làm chủ được những hành động của mình do đó có thể học nghề như những người bình thường khác tuy gặp nhiều khó khăn hơn.
    - Các em chậm phát triển so với lứa tuổi. Đặc điểm của các em này là rất hay quên và mất tập trung. Các em hầu như không tập trung được vào công việc của mình trong vòng 15 phút liên tục. Để thực hiện được những hoạt động hàng ngày như rửa tay, ăn cơm, đi vệ sinh, các em phải có 1 chế độ sinh hoạt nguyên tắc theo giờ và phải luôn có người nhắc nhở. Có em bị rối loạn hành vi, có lúc đang ngồi học bài chạy ra khỏi chỗ cấu véo hoặc đánh bạn khác mà không hiểu mình làm gì. Đối với những em này, có một công việc ổn đinh và phù hợp là rất khó khăn.
    - Các em bị bệnh về não, không có khả năng tiếp thu kiến thức, hoạt động bột phát, chợt khóc chợt cười. Cuộc sống của các em này hoàn toàn phụ thuộc vào người thân trong gia đình, tình thương của những người sống xung quanh.
    Các em học tập tại trung tâm Sao Mai thuộc dạng thứ 2 và thứ 3. Hiện tại, chúng ta chỉ có thể cùng các cô giáo tại đây giúp các em học tập, vui chơi theo một chương trình riêng nhằm giúp các em có thể thực hiện được những hoạt động cơ bản như nói sõi, phân biệt được những màu sắc cơ bản, nhớ được những bài hát, bài thơ đơn giản,... Tuy nhiên, điều tôi muốn đưa ra trong topic này là liệu chúng ta có thể tìm ra được những công việc nào phù hợp với các em khi chúng trưởng thành?
  5. Cau_be_ngay_tho_new

Cau_be_ngay_tho_new Thành viên quen thuộc

Em cũng thấy như chị Atomic, tương lai của các em đó thật là không được rõ ràng, nhiều người băn khoăn là chúng có thể tự lo cho cuộc đời mình được ko, hay chỉ suốt đời sống dựa vào sự bảo trợ của xã hội và những người thân mà thôi.
    Em tuy ko rành về vấn đề nay lắm, nhưng bản thân em nghĩ rằng mặc dù các em đó có chậm phát triển hay có mắc những bệnh về não đi chăng nữa thì bộ não của các em vẫn ko ngừng phát triển, và có lẽ ý thức của các em cũng sẽ phát triển, mặc dù là chậm hoặc rất chậm. Em hy vọng là theo thời gian, cùng với sự yêu thương đùm bọc của những người thân và xã hội, các em sẽ trở thành những người có ích, hay làm được những việc tốt cho người khác. Có thể là không được như những người bình thường như chúng ta, nhưng cũng thực sự mang lại niềm hy vọng và sự động viên đối với những người đã yêu thương các em.
    Có lẽ đó sẽ không phải là 1 tương lai gần nhưng không phải là một điều viễn tưởng. Chỉ cần chúng ta hy vọng và thực sự tin tưởng vào nó

Hic, dài quá, văn em ko hay các bác lượng thứ nhá.
    All for one, One for all

10% cho tinh nguyen
  6. Nguoinuocngoai

Mọi người, tấm lòng của mọi người giống nhau thật, cảm ơn tất cả, cám ơn nhất là dành cho Atomic, người đã luôn nghĩ đến tương lai cho các em.
    Trong thời gian tới, nhóm trẻ em khuyết tật sẽ có 1 lớp học về chuyên môn liên quan đến bệnh tình của các em ở Sao Mai, để chúng ta hiểu biết hơn về các em, hiểu hơn về cách làm sao cho chúng ta giúp đỡ các em được chứ không phải là chỉ vui chơi và chiều chuộng các em.
    Atomic sẽ tham gia chứ?
    Đồng cỏ rì rào bát ngát,
  7. Mustang296

Mustang296 Thành viên mới

Hế !!!

Cám ơn Atomic đã cho em hiểu thêm những điều mà em chưa biết.
    Bây giờ mình mới thấy mình kém cỏi quá, cùng làm việc với nhau khá lâu trong TT Sao Mai, chơi với các em mà sao em không biết điều dó nhỉ, phải chăng mình mới chỉ nhìn vào bề nổi của các em mà chưa quan tâm đến những cái các em cần...
    Cám ơn bà chị dã cho em hiểu thế nào là nói ít làm nhiều...
    Mình còn phải cố gắng nhiều ....
    Khà mà hôm nào chị em mình di uống nước cái nhẩy Atomic !!! thích thì làm cốc bia cho fê khàkhà
    Đồng cỏ là nơi dừng chân ....
  8. Nguoinuocngoai

Bạn Mustang cứ động tí lại rượu, lại bia.... Tớ hơi buồn.
    Đồng cỏ rì rào bát ngát,
  9. atomichurricane

Em ơi, chị luôn sẵn sàng và sẽ cố gắng sắp xếp công việc để tham gia lớp học đó, giúp các em được thế nào hay thế ấy. Suy cho đến cùng thì tương lai của các em vẫn luôn là một vấn đề lớn mà không phải sớm chiều giải quyết được ngay, cũng không phải chỉ mình chúng ta giải quyết được.
    Mustang296 ơi, chú còn nợ chị một ấm nước trà đá đấy nhé, còn bia à, chị chịu thôi, thay loại khác đi.
    Chú ý: Các cô chú có tâm sự gì thì sang topic xả hơi nhé.
  10. Mustang296

Mustang296 Thành viên mới

Hế !!!
    Bà Atomic này nhớ dai thệt, mình đã cố tình quên, khà mà thôi không sao còn gặp nhau ở Sao Mai nhiều mà, trước sau gì em chẳng đãi chị 1 chầu...
    Còn lớp học kia bao giờ bắt đầu thì đừng quên tui nhé
    Thanks
    Đồng cỏ là nơi dừng chân ....