1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nói về hoa tóc tiên

Chủ đề trong 'Sở thích' bởi PKV, 15/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. PKV

PKV Thành viên mới

Nói về hoa tóc tiên

Chào các bạn,
    Mình rất muốn trồng hoa tóc tiên ( hoa thuộc loại giây leo, thường được trồng ở cửa sổ, lá mềm và chẻ như lược, hoa nhỏ bằng đầu ngón tay, màu đỏ sặm, cánh mịn như nhung, hình ngôi sao) nhưng đã lâu rồi không tìm được. Cũng đã lâu rồi không còn được thấy cho nên chỉ có thể tả được như thế. Mình đã hỏi bên "Hỏi gì đáp nấy" nhưng không có câu trả lời, hôm nay tình cờ sang đây, với kiến thức về hoa của các bạn, hy vọng là các bạn sẽ giúp mình tìm được.
    Các bạn có biết tên khoa học của hoa này không? Nếu ở trong nước thì làm sao mua hạt giống để trồng được? Còn nếu ở nước ngoài thì sao?
    Cám ơn các bạn nhiều.
  2. Feb

Feb Thành viên mới

Mình cũng rất thích hoa tóc tiên, hoa như một ngôi sao đỏ thắm, rực rỡ. Lá thì quả thật như là tóc tiên nhỉ, mong manh.
    Dây tóc tiên ra rất nhiều quả, thường mỗi hoa rụng đi có một quả. Muốn trồng tóc tiên, bạn có thể nhờ người thân để ý coi nhà nào có trồng hoa tóc tiên đến xin vài quả khô (màu nâu, lớn khoảng bằng hạt bắp), mỗi quả như vậy có đến mấy hạt tóc tiên (nhỏ xíu cỡ hạt gạo, màu nâu đen), bỏ bì thư gửi cho bạn là được, tha hồ trồng. Nói thật, bây giờ bạn đòi đi mua mới là khó đó, chẳng ai bán cái đó đâu
    Hoa tóc tiên cũng dễ trồng, đem gieo hạt lên đất ẩm, tưới nhiều nước một chút là được, cây ưa nước (nói thế cũng đừng tưới nhiều quá, cây lại ủng thì khổ). Ở VN hoa tóc tiên trồng vào mùa mưa thì không cần tưới hoa cũng tươi, nhưng đến mùa khô thường hoa không chịu được nắng, lười tưới vài ngày là chết khô ngay.
    Nếu không tìm được thì bạn cứ chịu coupon, đi đâu gặp hạt tóc tiên F xin giúp cho
    Được feb sửa chữa / chuyển vào 02:09 ngày 16/05/2004
  3. caneton0901

caneton0901 Thành viên mới

Mình chưa thấy hoa tóc tiên bao giờ thì phải , bạn nào có thể cho mình xem ảnh không ?
    ( PS : bạn nào có hạt cây gửi cho mình thì càng tốt , nghe tả mà thấy thèm ghê , mình có cái tật cứ có hạt gì là muốn trồng hật đấy , từ cà chua , ớt đến bông mã đề , cam thảo dây nên cái vườn của bố mình ngày càng lởm khởm hè hè )
  4. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Ở Mỹ có loại Cardinal Climber thấy bán hạt giống trong OSH:
    Cardinal Climber
    (Ipomea x multifida)
    [​IMG] [​IMG]
    http://www.gardenguides.com/seedcatalog/flowers/cardinalclimber.htm?OVRAW=cardinal%20climber&OVKEY=cardinal%20climber%20seed&OVMTC=standard
    Cây này gần giống tóc tiên, tôi có trồng thử một lần. Cây leo giống như thế nhưng hơi ẻo lả hơn. Nếu làm giàn cẩn thận chắc nó leo cũng đẹp lắm.
  5. Pinkky

Pinkky Thành viên quen thuộc

Hoa này gọi là hoa tóc tiên hả, từ xưa tời giờ tôi thấy mọi người gọi là hoa Sao mà. Còn Tóc tiên để gọi hoa khác, một loại hoa mọc thành bụi, lá thon, độ dài và rộng khoảng bằng chiếc đũa. Hoa màu hồng hoặc trắng, có 5 hay sáu cánh gì đó, dáng giống giống bông huệ tây. Nở hoa vào mùa hè.
  6. Milou

Milou Thành viên rất tích cực

Ở Sài Gòn người ta gọi là Tóc Tiên.
  7. hanoivatoi

hanoivatoi Thành viên mới

Nếu là Hoa Sao, mà nhìn ảnh hình như đúng là như thế, Hà Nội gọi loại hoa này như thế, thì ở Hà Nội bán nhiều lắm.
    Nhà thằng bạn mình cũng trồng một giàn, ai cần tớ đến lấy hạt cho, nhưng không biết mùa này có quả chưa mà lấy hạt
  8. Zdreamer

Zdreamer Thành viên mới

Đúng là hoa này ở Hà Nội gọi là hoa sao. Nhà mình trồng cách đây cả chục năm rồi, hết mùa thì hoa lụi đi nhưng cứ đầu hè là lại lên, nhờ vào những hạt khô của nó còn rớt lại trong đất.
    Nhìn ảnh Milou post thì giống y chang luôn.
    Hoa tóc tiên như ở ngoài này thì cũng giống như hình bông hoa Sao đó nhưng phóng to lên vài chục lần, hoa có vị thơm bạc hà nhẹ, thường có màu hồng cánh sen, màu trắng. Trông lá thì như lá cỏ vậy nên mới có tên gọi là tóc tiên.
    Nhìn những bông hoa sao mới nở quả là rất đẹp!
  9. hanoivatoi

hanoivatoi Thành viên mới

Hoa Tóc Tiên ngoài Hà Nội trông như một loại cỏ, lá giống như lá Hẹ, có củ chứ không leo như hoa Sao, hoa nhanh tàn chỉ trong một ngày thôi.
  10. PKV

PKV Thành viên mới

Cám ơn các bạn đã có câu trả lời cho mình, theo link của bạn Milou mình đã tìm được cái mà mình cần. Cardinal Climber trông rất giống hoa tóc tiên, chắc là anh em, nhưng Cypress Vine mới thật sự là hoa mình từng trồng, chỉ khác nhau ở lá mà thôi. Hoa tóc tiên họ Bìm bìm , tên khoa học: Ipomoea quamoclit, Cypress vine là tên được gọi thông thường.
    Các bạn vào google tìm sẽ thấy rất nhiều hình về loại hoa này.
    Cám ơn các bạn nhiều.