1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

### NOVEMBER RAIN - Trường ca về tình yêu ### Dịch sang tiếng VIỆT trang cuối

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ Hạ Long' bởi Dr_Jones_new, 21/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Dr_Jones_new

Dr_Jones_new Thành viên quen thuộc

### NOVEMBER RAIN - Trường ca về tình yêu ### Dịch sang tiếng VIỆT trang cuối

(selection for everyone)

....tớ bắt đầu nghe rock, khi nghe November Rain, tuy là với 1 thiện cảm có sẵn nhưng không hiểu sao tớ không cảm thấy rung động trước nó như lần đầu tiên nữa và cho qua. Đến hôm đọc báo trên HHT cả một bài viết nào đó nói về câu chuyện xúc động của clip kèm theo bài hát. Hai người bạn thân cùng yêu một con gái nhưng chỉ có một người chiến thắng. Trong ngày cưới của 2 người chú rể vô tình quên nhẫn cưới và dến lúc trao nhẫn trước mặt mọi người thì mới nhận ra điều đó. Trong cái giây phút khó xử ấy, người bạn của cô dâu và chú rể - kẻ chiến bại - đang đứng cạnh hai người đã không ngần ngại rút chiếc nhẫn cứơi của mình ra đưa cho bạn và lễ cưới tiếp tục suôn sẻ. Đó là một trong những câu chuyện đẹp như thơ đã trở thành kinh điển của Rock. Tớ thì không tán thành cách cư xử đó, Tớ khong phải là một người cao thượng, tớ không phải là một người bạn lý tưởng như thế. Khi tớ đã yeu thì tớ sẽ chiến đấu đến cùng cho tình yêu của tớ, và kể cả có thất bại thì cũng ko bao giờ tiếp tay cho địch thủ của mình chiến thắng ngay cả khi tớ đã ngã xuống. Nhưng đó cũng là lý do tớ ngưỡng mộ người bạn trong bài hát. Hình như kẻ thua cuộc mới là người chiến thắng đích thực, chiến thắng chính làng vị kỷ nhỏ nhen thường tình của con người, đem lòng vị tha nhân hậu để đem lại hạnh phúc cho bạn mình.
    Bạn đã ngồi trong một cơn mưa tháng 11 và nghe lại November rain chưa? Tớ bị chấn động mạnh, đễn nỗi tháng 11 năm 98 đó đã một mình ngồi trên ban công trong cơn mưa tầm tã, nhắm mắt trong cái lạnh thấu xương của mưa và thưởng thức lại câu chuyện lãng mạn đó. Lúc đó trong tớ đang có 1 dự cảm ko tốt đẹp về chuyện của tớ và người bạn trai thân nhất. Tớ đã tận hưởng từng nốt nhạc, tớ đã khóc rất nhiều, tớ đã suy nghĩ rất nhiều về cuộc sống và chính lúc đó tớ cảm thấy mình lĩnh hội trọn vẹn từng suy nghĩ của Axl Rose," Tình yêu đến và tình yêu luôn ra đi mà chẳng ai có thể biết hôm nay có những câu chuyện tình yêu nào đang chắp cánh bay đi mãi mãi... và nếu như anh thực sự yêu em thì đừng kiềm chế tình cảm của anh - nếu không em sẽ chết lặng đi trong cơn mưa tháng 11 buốt giá... thật khó để gìn giữ một ngọn nến cháy leo lét, chẳng có gì là vĩnh cửu trong gió bão của November rain, nhưng ngay cả cơn mưa ấy cũng không thể kéo dài mãi mãi, nó sẽ phải qua đi..." Những cơn mưa tâm tã trong cuộc sống của chúng ta đã làm dập tắt không biết bao nhiêu những ngọn nến bé nhỏ của bạn. Đã mấy ai giữ được ngọn lửa của họ cháy suốt cuộc đời? Đúng là quá ít ỏi... nhưng chuyện đó nằm trong tầm tay của loài người, và chẳng hiểu sao tớ luôn hy vọng mình sẽ giữ ít nhất một trong những ngọn lửa trong trái tim mình khi đến chết.....

( Bài của anarchist1983 - Rockcafe.64vn.com )

Được sửa chữa bởi - Dr Jones vào 21/04/2002 10:57

Được sửa chữa bởi - Dr Jones vào 03/05/2002 16:32

Được sửa chữa bởi - Dr Jones vào 21/05/2002 22:30
  2. Ghost_Killer

Ghost_Killer Thành viên rất tích cực

..hic..hic..công nhận bài này đỉnh thật nhất là khoản dạo đầu của nó,nghe phê luôn....em xem cái clip của nó rùi..he..he..về sau cô gái " ngỏm " tiếc quá nhỉ....

Tiền không phải là tất cả nhưng chẳng làm được cái quái gì cả nếu thiếu tiền.
  3. LonelyBlackrose

LonelyBlackrose Thành viên mới

Hehehehehe.Ông viết cũng được đấy nhất là cái câu : 'Hình như kẻ thua cuộc mới là người chiến thắng đích thực, chiến thắng chính làng vị kỷ nhỏ nhen thường tình của con người, đem lòng vị tha nhân hậu để đem lại hạnh phúc cho bạn mình.' nhưng tôi thấy đổi lại là : 'cho người mình yêu thì tốt hơn đây' ông có thấy thế không?. Thôi cho ông 5 sao vậy. Nhớ cảm ơn tôi nhé ông Chung Vèn
    November Rain

BlackRose
    [/size=9]
  4. Dr_Jones_new

Liệu tình yêu có lạnh lẽo như cơn mưa tháng 11 ?????
    When you walk through a storm
    Hold your head up high
    And don't be afraid of the dark
    Walk on through the wind
    through the rain
    Walk on , with hope in your heart
    you'll never walk alone...
  5. give_me_your_heart_now

give_me_your_heart_now Thành viên rất tích cực

em chưa biết tình yêu là thế nào để có thể trả lời được câu hỏi ấy , nhưng em thực sự xúc động khi đọc bài của anh Trung
    em chỉ nghĩ là đôi khi k cần phải chiến thắng, chiến thắng k có nghĩa là hạnh phúc, chiến thắng chỉ là để thoả mãn thôi
    cũng có thể như người bạn trong câu chuyện , anh ta có k giúp thì anh ta cũng có được cô gái kia đâu , đằng nào cũng vậy , giúp vẫn là hơn.
    AI YÊU NHI ĐỒNG BẰNG BÁC HỒ CHÍ MINH
    AI YÊU BÁC HỒ CHÍ MINH HƠN CÁC EM NHI ĐỒNG
    AI YÊU TIỀN HƠN GIVE_ME_YOUR_HEART_NOW
    Được sửa chữa bởi - give_me_your_heart_now vào 21/04/2002 18:53
  6. heavyrocker

heavyrocker Thành viên quen thuộc

tôi cũng có 1 kỉ niệm với bài này.đó là 1 ki niệm buồn.Chuyện này ông trung cũng biết thì phải.
    NĂm ngoái tôi có 1 thằng bạn thân cũng máu nghe rock,2 thằng cùng chơi với nấy người ở phòng mụ ngọc béo.Và hắn đã "cảm" 1 người trong phòng đó.Và bài hát đầu tiên hắn cho Minh(người mà hắn yêu )nghe chính là bài NOVEMBER RAIN và 2 người đã yêu nhau.Mọi chuyện tương như sẽ tốt đẹp như bao chuyện tình lãng mạn khác(như chuyện của tôi chẳng hạn),nhưng vào đúng dịp hè khi mọi người về nghỉ hè thì thằng bạn tôi qua đời(bi cảm chết).Nhận được tin,toi lên hà nội ngay và vào chỗ minh để hỏi thăm tình hình ra sao.Vừa bước vào đến cửa nhà thì nghe thấy tiếng của bài NOVEMBER RAIN và thấy Minh đang ngồi nghe và vừa nghe vừa khóc.Thật sự lúc đó tôi rất xúc động và cả 2 vừa nghe bai hát này và vừa khóc(mặc dù tôi là 1 thằng con trai chính hiệu).Và từ đó tôi thật sự có ấn tượng với bài hát này....
    hic hic,nghĩ lại mà thấy cay cay nơi mắt
    tôi khóc đây,mọi người đừng ai can tôi

giang[/size=12}
  7. francolin

francolin Thành viên quen thuộc

thật tuyệt vời khi đọc những lời trên.nhưng tui sẽ chấp nhận giúp đỡ người bạn mặc dù đó là đối thủ của mình trong tình yêu nhưng đó là ngày vui của bạn mình nên phải giúp.
    tui không biết gì nhiều về bài hát này có lẽ là chưa bao giờ được nghe.nhưng nghe các bạn nói tui cũng đã thấy hay rồi.tình yêu là tuyệt vời như vậy đó.
    if you think you can,you can
    if you think you can't you right
  8. Cumeohv

Cumeohv Thành viên quen thuộc

TRUNG VEN OI BAI NAY DUOC DAY .NHUNG MA VAN VE NHIEU QUA DOC QUA THI THAY HAY NHUNG MA HIEU NO THI THAY TAM THUONG QUA, HAY LA ONG XEM PHIM HAN QUOC NHIEU QUA ROI`,VIET BAI VE ROCK MA KHOC LOC NHU DAN BA`(to da khoc rat nhieu)DA LA ROCK THI DUNG KHOC NHU THE HAY LA ONG VE MO NHAC (SẾN) MA NGHE NGHI LAI DI

Cú Mèo
    [/size=10]
  9. Dr_Jones_new

To Heavyrocker : Ừ , tôi biết chuyện của Minh rồi,hôm nọ vì ông nói tôi mới có bài này đấy.Khổ cái MINH nhỉ , bây giờ chuyển nhà mất rồi
    To cumeohv : tuy đã là Rock thì cũng phải có cảm xúc chứ ,đâu phải là hòn đá

Được sửa chữa bởi - Dr Jones vào 22/04/2002 14:48
  10. Ghost_Killer

Ghost_Killer Thành viên rất tích cực

Thế bài này sáng tác năm bao nhiêu hả anh Trung?...

Tiền không phải là tất cả nhưng chẳng làm được cái quái gì cả nếu thiếu tiền.