1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Nụ hồng vàng

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi nuhongvang, 17/08/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nuhongvang

nuhongvang Thành viên tích cực

Nụ hồng vàng

Nụ hồng vàng
    Đêm nay trời tháng giêng mát lạnh
    Hồn mở phơi đón ngọn gió lành
    Em yêu
    Anh không tin vào định mệnh
    Nên chẳng bao giờ xem chỉ tay.

Sá gì mấy niềm tin lặt vặt
    Gửi tặng em một nụ hồng vàng
    Tình sẽ chia xa hay phản bội
    Mặc tình trắc trở, vẫn hân hoan.

Đêm nay trời mưa phùn rất nhẹ
    Sao cũng làm ướt mắt em xanh?
    Em yêu,
    Đừng tin vào định mệnh
    Rồi lệ buồn sẽ vỡ tan nhanh.

Sá gì mấy lo âu lặt vặt
    Em đừng run nhận nụ hồng vàng
    Tình sẽ chia xa hay phản bội?
    Mặc tình trắc trở, hãy cười vang.

Đêm nay ngọn gió lành đã thổi
    Nụ hồng vàng hé nở trong mưa
    Em yêu
    Sá gì mấy khổ đau lặt vặt
    Khi yêu nhau định mệnh có cũng thừa.
    Đoàn Thạch Biền.

"Nụ hồng vàng", loài hoa tôi yêu, bài thơ tôi thích và một kỷ niệm tôi không thể quên. . .
  2. gonewiththetime

gonewiththetime Thành viên mới

Bởi vì hôm nay không phải là một đêm tháng giêng
    Nên anh ơi tôi tin vào định mệnh
    Tôi cũng chẳng bao giờ xem chỉ tay
    Nên anh ơi nụ hồng vàng anh hãy giữ riêng mình
    Tôi không thể mặc tình cách trở vẫn hân hoan
    Nên anh ơi cơn mưa Ngâu rất nặng
    Đã làm ướt mắt tôi nâu
    Bởi tình sẽ chia xa hay phản bội, anh cười vang?
    Nên anh ơi, có tình yêu kia nhưng định mệnh vẫn có thừa
    Hồng nhung muôn thủa vẫn là hoa của tình yêu và cuộc sống
  3. nuhongvang

Anh thương,
    Em vẫn gọi thế và sẽ mãi gọi thế, anh hiểu tại sao mà, phải không anh? Anh và em bắt đầu bằng tình anh em, một tình thân mà em không tìm được lần nữa với một người khác nên em đã xem anh như một người thân, một phần cuộc sống của mình. Bởi tình thương mình dành cho nhau quá lớn, lắm lúc hơn cả tình yêu . Bởi em đã nghĩ rằng tình yêu có thể mất đi nhưng người thân thì không thể. Em đã phủ nhận tình yêu của mình, đã cho rằng mình không yêu anh . ..
    Em đã mất anh hay " mình đã mất nhau" ? Em cũng không biết nữa. . ., chỉ thấy nghẽn cứng ở ngực khi nghĩ rằng anh sẽ không còn ở bên cạnh, không còn là của riêng em nữa. Em không biết phải làm sao với nỗi nhớ cứ dâng đầy trong em, trong giấc mơ em cũng gặp anh. Anh càng lúc càng xa vời, đang dần ngoài tầm với của em.
    Anh à, em vẫn thế, không khác xưa và vẫn không lớn lên được. Em vẫn mãi là đứa trẻ "hiếu động" của ngày xưa, cứ ngỡ mình sẽ làm được tất cả những gì mình muốn, có được mọi thứ mình cần. Và vì thế, " em sẽ có anh vì em cần anh và em sẽ làm cho anh quay về bên em vì em muốn thế". Dù mệt mỏi, dù khó khăn nhưng em vẫn sẽ tiếp tục, bởi em không chấp nhận mình thua cuộc_ hay đúng hơn_ em không thể chấp nhận được là mình đã mất anh. . .
  4. nuhongvang

Anh à, ngày hôm nay đã bận rộn cả ngày, cứ ngỡ về nhà em sẽ có 1 giấc ngủ thật sâu, không nghĩ ngợi gì cả. Vậy mà anh và . . . trăng đã kéo em ra khỏi giường. Trăng tháng 7 đẹp quá, sáng quá, rọi thẳng vào phòng em, như trêu đùa em vậy. Và anh lại đến, đến để cùng em ra biển ngắm trăng ( hay mình lên đồi Vọng Cảnh anh nhỉ, trên đó giờ này có lẽ rất tuyệt...).
    Sao thế hả anh, sao ở đâu anh cũng có mặt thế, sao không để cho em được chút bình yên? Em đã cố để không nghĩ về anh, không nhớ vè những kỷ niệm. Em đã không dám nghe nhạc, nghe những bài hát mà mình từng nghe. Em muốn cho lòng mình trống rỗng, để không phải nhớ anh, để không phải nhói lòng khi nghĩ đến. Thế mà một ánh trăng, một cơn gió nhẹ thoảng qua cũng đủ đem chút bình yên ít ỏi của em đi mất. Em phải làm sao hả anh?
  5. nuhongvang

Và tất cả đã qua
    Và người cũng xa
    Con đường dài giờ mình ta đơn độc
    Bước rã rời
    Lặng câm . . .
  6. nuhongvang

Anh bảo rằng anh phải có trách nhiệm với người ta, tôi còn làm được gì đây?
    Trách nhiệm? Có ai đó định nghĩa giùm tôi? Sáu năm quen và yêu nhau, ta không có trách nhiệm với nhau sao anh? Tôi bật cười, rồi lại bật khóc. Anh à, hạnh phúc là là trách nhiệm với một ai đó sao, Mẹ đã nói với em rằng :" hạnh phúc là trăm năm. . ."
  7. nuhongvang

Ôi bao nhiêu những lời anh nói,
    như kim khâu kín hồn lẻ loi,
    như trăng soi từng đêm,
    như sao gom lời khuyên,
    đừng nhớ hoài cuộc tình đã quên...
    Một lần yêu thôi đã thay tóc xanh thơ...
  8. nuhongvang

Nỗi đau ngọt ngào
    Chẳng còn gì để nói phải không anh?
    Tháng năm trôi theo dòng đời bất tận
    Bao nhớ thương giận hờn
    Cuộc tình đầu đã trôi theo ngày tháng
    Còn gì cho em...
    Anh thương,
    Đến lúc em thực sự cần có anh trong cuộc đời thì anh đã rời xa em. Em quay quắt, thảng thốt và sững sờ...6 năm quen và yêu nhau thế mà giờ đây em mới nhận ra điều đó. Muộn quá rồi, phải không anh? Em đã từ chối, đã phủ nhận tình yêu đích thực của mình, em quay đi một cách lạnh lùng, thản nhiên không biết rằng đã để lại anh với nỗi đau . . . ngọt ngào, một nỗi đau mà giờ đây em mới cảm nhận được.
    Giá ngày xưa anh đừng đến bên em
    Em đừng vội vàng bồng bột bên anh
    Giá ngày xưa chúng mình đừng gặp nhau
    Và em đừng gieo chồi biếc vào tim
    Giá ngày xưa tất cả chỉ lặng im
    Cho bằng lăng trên đường em tím mãi
    Anh quay lưng không hề bối rối
    Còn em cứ đòi anh, như con nít đòi trăng. . .
    Từng câu, từng chữ dội vào tim em nhói buốt. Sao anh lại gặp em, sao anh ở bên em lâu đến thế, sao anh yêu em nhiều đến thế và sao giờ đây anh lại xa em? Tại sao ha anh?
    Không. Không đúng thế phải không anh, em không nên hỏi anh thế, bởi câu trả lời ở chính nơi em. Anh đã đến bên em, nhẹ nhàng, bình lặng và . . . tận tụy vì em. Còn em, em đã ngủ quên trong tình yêu tận tụy đó của anh. Tình yêu của anh mênh mông quá, bao dung quá và tràn đầy quá nên đã làm hỏng em, đã làm em hư, đúng không anh? Anh bên em, luôn bên em, làm điểm tựa cho em quay về lúc mệt mỏi mà chẳng bao giờ muốn giữ em lại. Em là con ngựa con bất kham còn anh là người cẩm cương không vững. Con ngựa đã thoát ra( hay anh đã buông cương???) để được tự do vùng vấy, chạy về phía thảo nguyên. Không! Em là một đứa trẻ con quá hiếu động và anh là người ...Mẹ quá hiền trong" Sự tích cây vú sữa" mà em đã rất thích và thường kể cho anh nghe. Khi đứa trẻ nhớ Mẹ quay trở về thì không còn Mẹ nữa. Em đã mất anh!
    Nên trách ai, nên giận ai hả anh?
    Dẫu xa rồi vẫn một sắc bằng lăng
    Chẳng còn gì để nói phải không anh?
    Xa rồi, mình thực sự đã xa thật rồi, dù em đã cố gắng, đã níu kéo thì anh cũng không quay trở lại. Em đang làm một đứa trẻ đòi trăng.
    Giờ đây, một mình em đang đắm chìm trong nỗi đau, trong kỷ niệm ngọt ngào. Em cứ mãi quay đầu nhìn về quá khứ, nhớ về tất cả những gì mình đã có bên nhau: vui buồn, hạnh phúc, khổ đau và cả đắng cay, ngọt bùi. . . Đầy đủ tất cả, phải không anh, 6 năm cơ mà. Anh có biết em ao ước điều gì giờ này không anh: giá như em là một người điên, một ngươi không trí nhớ.
    Nỗi đau ngọt ngào, giờ đây em mới thấu hiểu, thực sự thấu hiểu anh à, bởi nỗi đau trong em cũng ngọt ngào quá.
    Anh thương,
    dodongtruyenthong thích bài này.
  9. nuhongvang

Anh thương,
    Càng cố gắng, em càng ko thể quên anh, bởi cứ nghĩ sẽ xa anh mãi mãi, tim em đau nhói. Dù hiện tại có thế nào, dù sau này sẽ ra sao, em vẫn không bỏ cuộc, vẫn chờ anh quay về. Anh đã bảo với em thế, sẽ mãi mãi bên em, theo em cả cuộc đời, phải không anh? Anh sẽ tìm em về, dù em có lạc bước, sẽ không rời xa em.
    Anh ơi, em đã lạc lối, đã đi sai đường, sao anh ko đi tìm em như đã hứa? Giờ em đã quay trở về, đã tìm anh rồi, hãy trở về đi anh.
    Anh thương,
  10. NhuMay_NhuMua

NhuMay_NhuMua Thành viên mới

Buồn man mác